ผู้เขียน หัวข้อ: มีร้านสลับยาง ตั้งศูนย์ เปลี่้ยนยาง แบบพรีเมียมไหมครับ / พูดคุยร้านแนวนี้  (อ่าน 2729 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
วันนี้อยากจะพูดคุยเรื่อง ร้านสลับยาง ตั้งศูนย์ เปลี่้ยนยาง แบบพรีเมียม
เนื่องจากข้อทุกข์ใจของคนใช้ล้อแพง แบบ 5 หมื่นอัพ บางคนเป็นแสน ไปเข้าร้านทั่วไปก็ต้องลุ้น หรือศูนย์ก็มีบางคนซวยโดนทำล้อเป็นรอย

- อยากทราบว่า พวกรถแพงๆ อย่าง เฟอรารี่ แลมโบ หรือรุ่นอื่นๆที่ราคา 15m+ เค้าไปเซอวิสที่ไหนกัน หรือทำในศูนย์เลย

- ถ้ามีร้านเข้าไปเซอวิสแบบพรีเมียม (ไม่รู้ว่าในไทยมีร้านแนวๆนี้ไหม)
  เช่น ถอดล้อด้วยมือ ไม่ใช้บล็อค / ยกเบาๆ ไม่เด้งล้อ / ขันทอร์คทุกล้อ /
  เปลี่ยนยางแบบตั้งใจ ล้อไม่เป็นลอย เซนเซอร์ไม่หัก / อัดลมยางมาแป๊ะตามที่ลูกค้าแจ้ง /
  ใช้ตะกั่วถ่วงญี่ปุ่น แบบเล็กๆบางๆ มีสีดำ,เงิน เข้ากับโทนสีล้อ

..... พูดง่ายๆ (ฝีมืองาน Nสปอร์ท) แต่รับทำหมดทุกล้อ หิ้วยางไปเองได้ แต่งร้านสวยๆหน่อย มี Zone มีห้องรับรองกระจกกั้นเห็นรถ แบบร้าน Car detailing จะมีคนเข้าไหมครับ

น้าๆคิดว่า ราคา Service ต่อครั้งเท่าไรถึงรับได้ หรือราคาเท่าไรร้านถึงจะไปรอด
อาจเป็น package ถอดล้อ + ถ่วงตะกั่วญี่ปุ่น + ทำความสะอาด detailing ล้อ + เคลือบแก้ว,wax + เติมลมตามที่ระบุ(อาจเป็นไนโตรเจน) + ใส่คือ ขันทอร์คแบบแป๊ะๆ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ร้านที่บริการแบบพรีเมียมผมว่ามีเยอะนะ ... แต่ที่ผมเห็นหลักๆและตามเพจเค้าอยู่ก็ Prodrive นี่แหละ

ค่าบริการไม่แน่ใจ แต่ที่นี่เค้าขายล้อสั่งตัดล้อแพงๆ และคิดว่าค่าบริการน่าจะคิดรวมไปกับราคาของแล้ว ในกรณีที่ซื้อใหม่ แต่ถ้าลูกค้ามีล้อมาเอง อันนี้ไม่แน่ใจว่าคิดยังไงแต่คิดว่า คงแพงตามราคารถแหละ

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
เคยไปเปลี่ยนยางที่ร้าน ก.เจริญยางยนต์ ตรงสุขุมวิท91
ร้านนี้ไม่ใช้บล็อค   ขันด้วยประแจปอนด์ งานโอเคดี

ออฟไลน์ SUN-PS

scwเลียบด่วนรามอินทราก็งานดีนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

ตามด้านบนเลยครับ แต่ส่วนตัวงานเนียนที่สุดก็ร้าน N เลยครับ หลังๆผมยอมเปลี่ยนยางที่นั่นเลยถึงจะไม่มีให้เลือกเยอะ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
เพิ่งไปเปลี่ยนร้านแถวลำลูกกา คลองสี่ครับ ไม่ใช้บล็อคลมเลย ร้านขายล้อแพงด้วยครับ ขายยาง Toyo แต่ยี่ห้ออื่นก็สั่งได้ ผมไปเปลี่ยน ps5 มา

เจ้าของคุยง่าย บริการดีครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ gunwate

• Newbie
  • *
มีครับ ร้านผมเอง แต่อยู่ที่ ตจว
เครื่องถอดใส่ยาง ใช้ Kendo 3.0s พวกที่ใช้ถอดแลมโบ ซุปเปอคาร์แบบที่ร้านNsportใช้ ตัวเกี่ยวใส่ยางมันจะเป็นยาง แท่นวางล้อขาจับแบบลูกยาง แถมเครื่องมีลิฟช่วยยกล้อขึ้นลงแท่น ไขเข้าออกด้วยประแจปอนด์ ประกอบช่วงล่างด้วยประแจปอนด์แบบดิจิตอล

ที่ซื้อนี้คือสนองนี๊ดเจ้าของร้านล้วนๆ 55555 นี่จะซื้อเครื่องถ่วงแบบถนนมาลงอยู่ ไว้ใช้เอง

ป.ล. ที่บ้านเปิด cockpit คุณพ่อเล่นรถซิ่งเองด้วยแกเลยซื้อมาใช้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 14:06:15 โดย gunwate »

ออฟไลน์ Tien.W

- prodrive แต่ก่อน ตรงรัชดา เรียกว่า ดีเยี่ยมครับ ไม่แพ้ nsport เลย ทั้งการถอด และ การถ่วง แต่พอตามไปมอเตอร์เวย์ บอกเลยว่า ไม่ต่างจากร้านทั่วไปครับ หรือ เพราะรถผมมันราคาถูกก็ไม่รู้สิครับ แค่ถ่วงล้อ (ซื้อยางกับเค้านะ ราคาแพงกว่าร้านอื่นด้วย) แต่ถ่วงแบบ ... ติวานนท์ ที่ผมด่าบ่อยๆ ยังถ่วงได้นิ่งกว่าเลยครับ

- United Tire ผมยังโอเคกับเค้าอยู่นะ เพียงแต่ ต้องเน้นเค้าหน่อยว่า ขอถอดมือนะ ห้ามใช้เกรียงขูดนะ ตอนถ่วงขอตะกั่วพรีเมี่ยมนะ ฝีมือการถ่วง ผมให้ระดับ 90% ของ Nsport ครับ

ปล. วันนี้ไปกิจเจริญชัย ถ่ายน้ำมันเบรค ผมส่งลูกบล็อคขันน้อตล้อให้ช่าง แล้วบอกให้ช่างว่า "ถอดมือนะครับ" .. แต่เหมือนช่างงงๆ ไปหยิบบล็อคลมมา ผมเลยเน้นอีกครั้งว่า "ขอถอดมือนะครับ" เค้าก็ไปหยิบประแจมาถอดนะ

...............

ต้องบอกว่า บางที ก็ต้องทำตัวเรื่องเยอะ อย่างล้อเป็นรอย จะเป็นเพราะใช้บล็อคลม แล้วจับไม่ถูกต้อง ตลอดจนบล็อคลมควง ทำให้ไปโดนรูน้อต ผมเสียล้อ SSR ไปชุดนึง เพราะคิดว่า ช่างจะระวังให้ เลยทำตัวง่ายๆนี่แหละ ตอนหลังเลย ... "ขอเยอะ" ไว้ก่อนครับ หลายครั้ง ผมหยิบประแจ ไปถอดน้อตล้อเองด้วย ไม่รู้สิ ล้อชุดนึงแพงๆ ถลอกขึ้นมา คุณรับผิดชอบไหวไหม แล้วต่อให้รับผิดชอบ ซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิมครับ ดังนั้น กันไว้ก่อนดีกว่า

................

ลืมๆ ตั้งศูนย์ ยังไว้ใจที่เดียวคือ บางพลัด ศูนย์ล้อ ครับ ตั้งได้ตรงใจ และ ตามใจผมแหละ .. อันนี้ มีหลายเจ้าแหละ แล้วแต่สไตล์ และ ความชอบของแต่ละคนครับ เคยเข้าสนามเป้าอยู่พักนึง แต่สุดท้ายก็ ถูกจริตกับบางพลัดแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 22:02:04 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ Akrachai

เยอะแยะไปหมดเลยครับ เดี๋ยวนี้ธุรกิจประดับยนต์มีความนิยมสูงมากๆเลยนะ ยิ่งพวก luxury car super car ทวีคูณไปอีก ร้านมันเลยเยอะมากๆแล้วมืออาชีพก็เยอะมากๆจริงๆ ครับ

ไม่รู้ว่ามีทุกร้านหรือเปล่านะไอ้พวกอุปกรณ์ที่ว่า แต่ของที่เอามาทำล้อยาง หลักแสน หลักล้าน มีให้เห็นเยอะ

prodrive
united tire
nsport always
repower
racespec wheel
jsracing wheel
autowerks
kamikaze gmbp
autobahn
project one
flinstone autoparts
proud autoparts

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
มีครับ ร้านผมเอง แต่อยู่ที่ ตจว
เครื่องถอดใส่ยาง ใช้ Kendo 3.0s พวกที่ใช้ถอดแลมโบ ซุปเปอคาร์แบบที่ร้านNsportใช้ ตัวเกี่ยวใส่ยางมันจะเป็นยาง แท่นวางล้อขาจับแบบลูกยาง แถมเครื่องมีลิฟช่วยยกล้อขึ้นลงแท่น ไขเข้าออกด้วยประแจปอนด์ ประกอบช่วงล่างด้วยประแจปอนด์แบบดิจิตอล

ที่ซื้อนี้คือสนองนี๊ดเจ้าของร้านล้วนๆ 55555 นี่จะซื้อเครื่องถ่วงแบบถนนมาลงอยู่ ไว้ใช้เอง

ป.ล. ที่บ้านเปิด cockpit คุณพ่อเล่นรถซิ่งเองด้วยแกเลยซื้อมาใช้เอง

อยู่จังหวัดไหนครับ ถ้าใกล้เชียงใหม่ อยากไปอุดหนุนเลยครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ renew

เรื่องถอดล้อ แม้จะเป็นล้อติดรถ เข้าศูนย์ถ้าไม่ลืม ก็จะบอกให้เขาระวัง ก็ไม่มีรอย
   ตอนใช้ Honda ไม่เคยยำ้ ปรากฎพวกเล่นซะเละ รูมีแต่รอย พอเปลี่ยนล้อแต่ง ขู่ทุกครั้งก่อนทำ
ก็ออกมาดี สรุปเข้าศุนย์ ขู่หน่อย จะดี
   มา B quick สลับยาง บอกเขาถอดล้อระวังหน่อย ตอนถอดไปยืนกำกับ ทำเสร็จควักเงินให้เด็ก 4-50
บอกเอาไปกินนำ้ หลังๆ ก็ไม่ต้องไปยืนเฝ้าแล้ว

ศูนย์ล้อ เจอมามาก 18มงกุฏก็เยอะ กินซ้าย พวกเล่นลดลมล้อขวา หามานานมากๆ เจอแบบพรีเมี่ยม
เขาตั้งวันละไม่กีคัน ต้องจองคิวเป็นอาทิตย์ ถ้างานหลัก Mo ช่วงล่างรถกระบะ ppv เขาเยอะก็ต้องรอ
ทำไม่ถูกคันละ 7-800บาท ตั้งนาน เจ้าของร้านลองทุกคัน จนพอใจเรียกเราไปนั่ง สรุปเนี๊ยบจริง

ออฟไลน์ mxmx

ช่างแต่ละสายผมว่าความชำนาญต่างกัน ช่างไฟ ช่างเครื่อง ช่างช่วงล่าง ช่างแอร์  ทำรถมาไม่เคยเจอช่างที่เดียวทำได้ทุกอย่างดีหมด อยากทำล้อช่วงล่างก็ไปร้านล้อช่วงล่างโดยเฉพาะคับ ส่วนร้านแต่งรรถบางร้านนะคับที่มีทุกอย่างไปดูงานแล้วก็นะ  เหมือน izuzu ทำรถเก๋ง honda ทำกะบะ

ออฟไลน์ gunwate

• Newbie
  • *

อยู่จังหวัดไหนครับ ถ้าใกล้เชียงใหม่ อยากไปอุดหนุนเลยครับ

อยู่ที่ราชบุรี ใกล้ๆสหกรณ์โคนมหนองโพครับ แหะๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่ว่ามา ทุกข้อ ร้านยางหลายร้าน เขาก็ทำกันครับ ไม่ใช่เฉพาะที่คุณ reference ถึงก็มี

ไม่ต้องร้านแพง เริดหรู อะไรมากมาย ผมเจอมา ก็ในทุกข้อในคุณเขียนเลย แถวๆ ศรีนครินทร์

อยู่ที่ว่าคุณไปหาเจอไหม แค่นั้น

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ร้านดังๆ ที่ขายโช๊ค fox  oldman  พวกนี้ก็พรีเมียมหมดหนะ   พรีเมี่ยมแม้กระทั้งลมยาง ตั้งศูนย์ และ ค่าแรง