ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ จะไปติดจอแอนดรอยครับ  (อ่าน 3014 ครั้ง)

ออฟไลน์ nawap56

• Newbie
  • *
ติดขนาดไหนกันบ้าง แล้ว Ram เท่าไหร่ ติดมาเจอปัญหาอะไรบ้างหรือไม่ครับ

และมีแนะนำหรือไม่ครับว่าติดแถวไหน ใช้ยี่ห้ออะไรกัน ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำ จะไปติดจอแอนดรอยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 16:12:05 »
ตั้งงบก่อนดีกว่าครับ
จอแอนดรอยมีระดับ 5 พัน - 2 หมื่น
ถ้ารุ่นใหม่ๆดูให้รองรับแอปเปิ้ลคาร์เพย์ ออโด้แอนดรอย
ลองใช้กูเกิลแมพ เอาแบบลื่นๆ (ส่วนใหญ่ไม่ลื่น)
อย่าไปสนสเปคมากครับ ตัวเลขมากแต่ชิฟเก่าก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รบกวนขอคำแนะนำ จะไปติดจอแอนดรอยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 16:32:06 »
ไม่แน่ใจว่าคุณจะติดกับรถอะไรนะครับ

มีตั้งแต่เป็น 2 din ติดกับรถที่ไม่ได้เป็นแดชบอร์ดแบบ Built In จนถึง Built In กับรถ

มีแบรนด์แท้ กับ พวกแบรนด์จีนแดง

ก็อยู่ที่งบของคุณล่ะครับ ถ้างบไม่เยอะ ก็คงต้องติดเฉพาะของจีนครับ แต่ถ้างบไม่จำกัดก็สามารถติดของแบรนด์เนมได้

ส่วนเรื่อง Ram ก็พยายามหาสูงสุดในงบครับ เพื่อความลื่นไหลในการเล่น ส่วนสถานที่ติดก็เอาตามสะดวกเลยครับ

แต่เรื่องที่เน้นนิดนึงนะครับ อย่างเช่น ถ้าซีเรียสเรื่อง App ดูหนังบางตัว อย่าง Disney Hot Star ของจีนเล่นไม่ได้เกือบหมดนะครับ เนื่องจาก Disney จะอนุญาติให้ดูได้เฉพาะ GMS แท้เท่านั้น ของจีนทุกยี่ห้อเป็น GMS ลง APK นะครับ ดังนั้น ดูไม่ได้แน่นอนครับ

แต่ NetFlix สามารถดูได้เกือบหมดครับ คือ อันนี้ต้องไปหา File APK เวอร์ชั่นเก่า มาลง ก็สามารถดูได้ทุกเรื่อง

ส่วนตัวใช้ Alpha Coustic ตามงบครับ ราคาหมื่นนิดๆ เป็นจอ 10 นิ้วลอยออกมาจากแดชบอร์ดในรถ Toyota Vellfire20 ครับ เสียงดู(แต่น่าจะเพราะลำโพงติดรถด้วย) กับคันอื่นๆ ก็ไม่ได้เสียงดีเท่าไหร่ ดี Freed อีกคันครับ จอเล็กๆ 2 din ใช้แทนของติดรถครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 16:37:47 »
สงสัยว่าพวกจอ android นี่ พอสัก 2-3 ปีจะมีปัญหาเรื่องความหน่วง+app ไม่ support ไหมครับ (ยิ่งโดยเฉพาะถ้าเราเลือกรุ่นกลางๆ ... เดาว่าจะไม่ได้ OS ตัวใหม่)

ออกจากวงการเครื่องเสียงมานาน สมัยก่อนเครื่องเสียงซื้อมาที ใช้ได้ยันพัง ไม่ต้องห่วงเรื่อง update/upgrade

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 17:32:23 »
ram4 alpha  ผมมีที่บ้านสามคัน ประสบการณ์ต่างๆ กันไป แต่ด้วยงบก็ถือว่าคุ้มอยู่ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 19:25:16 »
สงสัยว่าพวกจอ android นี่ พอสัก 2-3 ปีจะมีปัญหาเรื่องความหน่วง+app ไม่ support ไหมครับ (ยิ่งโดยเฉพาะถ้าเราเลือกรุ่นกลางๆ ... เดาว่าจะไม่ได้ OS ตัวใหม่)

ออกจากวงการเครื่องเสียงมานาน สมัยก่อนเครื่องเสียงซื้อมาที ใช้ได้ยันพัง ไม่ต้องห่วงเรื่อง update/upgrade

ถ้าเป็นแอนดรอยด์จีนก็มีบ้างครับ
คิดซะว่ามันคือมือถือหรือ tablet จีนที่หิ้วมาเครื่องนึงแล้วกัน

เป็นระบบปฏิการที่ไม่มีเจ้าภาพ จะเพียวแอนดรอยด์ก็ไม่ใช่ เป็น os แบบลวกๆ

ดังนั้น ที่หน่วงเพราะ มันไม่ update หรือ update ได้ ก็ทำงานไม่เต็มสูบ

ผมจึงแนะนำเอาที่ ram เยอะสุดในงบที่ไหว อันนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 19:31:25 »

ถ้าเป็นแอนดรอยด์จีนก็มีบ้างครับ
คิดซะว่ามันคือมือถือหรือ tablet จีนที่หิ้วมาเครื่องนึงแล้วกัน

เป็นระบบปฏิการที่ไม่มีเจ้าภาพ จะเพียวแอนดรอยด์ก็ไม่ใช่ เป็น os แบบลวกๆ

ดังนั้น ที่หน่วงเพราะ มันไม่ update หรือ update ได้ ก็ทำงานไม่เต็มสูบ

ผมจึงแนะนำเอาที่ ram เยอะสุดในงบที่ไหว อันนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ
ขอบคุณครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 19:35:22 »
ถ้าจะดู Youtube Netflix Disney เลี่ยงไม่ได้ต้องใช้จอแอนดรอย พยายามเลือกแรมให้เยอะที่สุดครับ

แต่ถ้าไม่ดู แต่เน้น Map นำทาง ไปพวก Alpine Pioneer ดีกว่าเยอะครับ อีก 10 ปี ก็ยังใช้ได้ เพราะมันไม่ได้อัพเกรดที่ฟร้อนหรือจอ แต่มันทำงานตามเวอร์ชั่นในมือถือ ถ้าเปลี่ยนมือถือไปรุ่นใหม่ มันก็จะลื่นไปเรื่อยๆ ไม่มีหน่วงเลยครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2022, 23:34:01 »
พวกนี้คุณภาพตามงบเลยครับ
และขึ้นอยู่กับว่าจะใช้งานประมาณไหนด้วย
ส่วนตัวผมติดแอนดรอย 10 นิ้วของ Alpha Coustic เมื่อปลายปีที่แล้ว งบ 5000 กว่าบาท ได้ RAM 2 GB ROM น่าจะ 16 GB CPU เท่าไหร่จำไม่ได้ เป็นรุ่นใหม่ไม่มี CD ข้อดีคือจอสวย ใหญ่สะใจ อันนี้ชอบ ส่วนคุณภาพเสียงงั้นๆ แต่ไม่ได้แย่ สู้แบรนด์ญี่ปุ่นรุ่นล่างยังไม่ได้ (สมัยก่อนเคยใช้แอนดรอยรุ่นแรกๆ เสียงรับไม่ได้เลย)

ทีแรกคิดว่าใช้งานแค่ดู Google Maps ดูยูทูป ฟังเพลง RAM 2 GB น่าจะเพียงพอ....สรุปว่ามันก็ใช้ได้ แต่ทุกวันนี้อืดมาก และเอ๋อค่อนข้างบ่อย บางทีสตาร์ทรถมา 5 นาทีแล้วแมพยังขึ้นไม่ครบเลย และปัญหาที่ปวดหัวที่สุดคือสัญญาณจีพีเอสหลุดบ่อย (ทั้งที่ใช้เสานอก) ทำให้บางทีเวลาใช้นำทาง ช่วงที่กำลังจะขึ้นสะพาน หรือผ่านแยกที่ไม่รู้จัก ดันค้าง หรือเกิดหลุดไปซะงั้น จนเข้าผิดช่องมาแล้วหลายรอบ หลังๆจึงใช้มือถือนำทางเอา (แต่กรณีนี้ยังไม่ได้เช็คให้ละเอียดนะครับ อาจจะเป็นที่คุณภาพเสาอากาศไม่ดีก็เป็นได้)

แต่พอมองดูรุ่นที่สเปคสูงกว่านี้ในตลาด ราคาก็โดดไปเป็นหมื่นขึ้นทั้งนั้นเลย ครั้นจะไปเล่นแบรนด์ญี่ปุ่นในงบพอๆกัน ก็ทำอะไรได้น้อยกว่ามาก (งบเท่านี้คงไม่ใช่แอนดรอยแน่ๆ) พอมองแบบนี้ เลยรู้สึกว่าถึงมันไม่ได้ดี แต่มันก็คุ้มค่าตามราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 08:28:14 »
ผมเปลี่ยนจอ android สั่งมาจากจีนได้มา 9000 เป็นชิป intel CPU:UIS7862 8-Core 1.8GHz ram 4GB brand JOYING บอกเลย ลื่นเหมือนจิ้มมือถือครับ ดีกว่าจอติดรถเยอะจนเทียบไม่ได้ ฟังก์ชั่นบนรถก็ใช้ได้ปกติ มี canbus มาให้พร้อม android auto ก็ยังใช้ได้ปกติ แต่ใช้ map จากบนจอเลยสะดวกกว่าเยอะครับ จอก็ใหญ่เต็มตากว่า ความละเอียดสูงกว่า

ps. รถผม CRV G5 MC

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 08:49:47 »
ram เยอะ rom แยะ ไม่ใช่คำตอบครับ
ลื่นไม่ลื่น เร็วไม่เร็วอยู่ที่ cpu เป็นหลัก (แต่เครื่องที่ cpu เร็วๆก็มักจะให้ ram/rom มาเยอะกว่าเค้าแหละ รวมทั้งราคาแพงกว่าด้วย) พวก T3 อย่าไปเอา
ตอนนี้ผมไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ว่า cpu ไปถึงไหนแล้ว แต่ตอนผมติดผมเอา PX6 ซึ่งเร็วมากในตอนนั้น (ตอนนี้ก็ยังเร็วอยู่ แต่มีตัวอื่นที่เร็วกว่า)
ถ้าติดตอนนี้ซื้อ PX6 ก็ยังได้ครับ ราคาน่าจะลงมาพอสมควรแล้ว หรือไม่ก็ไปพวก 8 cores เลย
รถที่บ้านผมซื้อจาก shopee-lazada เอามาติดเองหมด พวกนี้มันมีหน้ากากตรงรุ่น + สายไฟตรงรุ่นมา จับเสียบแทนกันได้เลย ไม่ต้องเอาไปติดที่ร้านให้เสียเงินเพิ่ม ถ้าแกะคอนโซลไม่เป็นลองดูใน youtube มีคนทำคลิปแทบจะทุกรุ่นเลยครับ
แนะนำอย่าเอาตัวถูกสุดจะมานั่งเสียดายทีหลัง ควรซื้อแถวราคาประมาณ 1 หมื่นบาทหรือกว่านั้นจะน่าเล่นกว่า แล้วก็ไม่ต้องสนเรื่อง android auto ด้วยเพราะตัวมันเป็น android อยู่แล้ว จะเล่นอะไรทำที่ตัวมันได้เลยไม่ต้องต่อมือถือเพิ่ม

ผมซื้อมาติดเอง 3 คัน บอกเลย Alpha ห่วยสุด

ออฟไลน์ nawap56

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 11:55:52 »
ที่มองดู ram4 ครับ ราคาประมาณ 10k แต่ลังเลมากครับว่ามันคุ้มดีหรือป่าว

่ส่วนติดรถ มองไว้ติด vios gen2 เลยครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 16:44:09 »
เคยซื้อshopeeมาติดเองใน dmax จอ9นิ้วพร้อมหน้ากาก ram2 rom16 4พันกว่าบาท USBฟังเพลงกับบลูทูธแค่นั้น ก็โอเคนะ

แนะนำ จอที่มาพร้อมหน้ากาก จะได้จอใหญ่และเข้ากับคอนโซลรถ
ส่วนราคาเท่าที่งบไปไหว + เผื่อกล้องถอยหลัง ไหนๆก็มีจอละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2022, 16:47:11 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT