ผู้เขียน หัวข้อ: .... คิดยังไงกับ"รถซิ่ง" บ้างครับ? ....  (อ่าน 9662 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
.... คิดยังไงกับ"รถซิ่ง" บ้างครับ? ....
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 16:04:26 »
อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆคิดยังไงกับคนที่ชับรถเร็วๆกันบ้างครับ

ตามหัวข้อต่อไปนี้

- ขับเร็ว บนทางด่วน แต่มีมารยาท
และรถที่ขับเป็นรถที่ไว้วางใจได้ในความปลอดภัย

- ขับเร็ว บนทางด่วน แต่มีมารยาท แต่รถคันนั้นมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุ
เช่น รถเล็ก ขับเร็ว รถกระบะส่งของขับเร็ว (ซึ่งมีโอกาศเกิดอุบัติเหตุสูง)
แต่ขับมีมารยาท ไม่ปาด ไม่เบียด ไม่จี้ตูด

- ขับเร็ว บนถนนธรรมดา เขตชุมชน

สงสัยว่าปัจจัยแค่ขับเร็วอย่างเดียว
จะชี้วัดได้มั้ยครับว่าคนๆนั้นขับไม่มีมารยาท
เพราะบางครั้งบางที ผมเองก็ขับเร็วเหมือนกัน

ผมได้ยินเค้าคุยกันว่า รถกระบะ รถเล็ก ซิตี้คาร์ ขับเร็วๆ
น่ากลัว ไม่มีมารยาท และเสี่ยงต่ออุบัติเหตุกับเพื่อนร่วมทาง
ร่อนบ้างล่ะ ลงข้างทางบ้างล่ะ
แต่แล้วทำไม รถหรูๆ รถราคาแพง หรือซุปเปอร์คาร์
ขับเร็วๆบ้าง กลับดูน่าชื่นชม ดูเท่
ทั้งๆที่มันไม่ได้ต่างกันเลย

แค่สงสัยว่า ทุกท่านมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ

ปล. ผมเองก็ขับเร็วบ้าง ช้าบ้าง ตามมนุษย์ปกติทั่วไป
ปล2. ผมว่าพวกขับช้าแช่ขวาบนทางด่วน หรือพวกเบรคพร่ำเพือ น่ารำคาญกว่าอีก

ออฟไลน์ off_033

Re: .... คิดยังไงกับ"รถซิ่ง" บ้างครับ? ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 16:25:21 »
ผมชอบนะครับรถซิ่ง  รถแต่ง เพราะแต่ละคัย  โมมาเต็มที่  บางคันของดีๆทั้งนั้น

แต่จะไม่ชอบพวกโชว์พาว  ในซอยก็กดกันเวอร์ หรือไม่ก็พวกเห่อ.. ปาดไปปาดมา  เปิดเพลงดังๆ

คันไหนแต่งสวยๆ  วิ่งช้าๆ  น่ามองมากครับ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
Re: .... คิดยังไงกับ"รถซิ่ง" บ้างครับ? ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 16:26:08 »
อืม......ไม่รู้ซิ ไม่มีใครว่าตัวเองผิดหรอกครับ

แต่ขอบ่นพวกขับช้าแช่ขวาหน่อยนะ วันนั้นผมกลับจากนครสวรรค์มากรุงเทพฯ

ขอบอกว่าผมวิ่ง 120 ผมก็แซงซ้ายได้ตลอดทางแล้ว ผมล่ะสงสัยว่า พี่ไปวิ่งขวากับกลาง เกาะกลุ่มแล้วขับที่ 100 กันทำไมครับ

เลนซ้ายก็ว่างไม่งั้นผมจะแซงมาได้ไง.......

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 16:35:54 »
สำหรับผม
ความเร็วยิ่งมาก ความปลอดภัยยิ่งน้อยลงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 16:41:24 »
สำหรับผม
ความเร็วยิ่งมาก ความปลอดภัยยิ่งน้อยลงครับ
เห็นด้วยครับ ขับเร็วเฉพาะที่มีเหตุจำเป็นจะต้องด่วนจริงๆซะเถอะ ไม่งั้นก็ขับตามกฎหมายครับ.... ฝรั่งมังค่าไม่เห็นบ่นอะไรกันเลย Interstate เป็นระบบปิด เหมือนมอเตอร์เวย์ไทยเรา เขายังลิมิตน้อยกว่าอีกครับ ขับจริงก็ประมาณ 120-130 นั่นแหละ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 17:43:53 »
ถ้าทุกคนขับรถเร็วและมีมารยาทกันหมด ก็คงไม่มีรถติดหรอกครับ (หมายถึงไม่ใช่ในตัวเมืองนะ)

ผมเห็นด้วยที่ว่า ขับช้า แล้วไม่รู้ว่าตัวเองช้า  น่ารำคาญครับ  พอจะแซงซ้าย เห็นผิวถนนแล้วก็ต้องทำใจกันก่อน 5555+

ปล.ปีใหม่ที่แล้ว มิตรภาพ  เลนใน ขับกัน 80  จะบ้าเหรอ แล้วบ่นรถติดๆ  พ่อผมและรถอีกหลายๆ คัน หลบออกมาวิ่งเลนนอก ได้ 120 แบบชิวๆ เลย 
JC TU #54

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 18:27:30 »
ขับเร็วมี 2 อย่างครับ คือสันดานเล็ววว กับรีบจริงๆ
ผมว่ามองไม่ยากนะครับ อยู่ที่มารยาทเช่น ลักษณะการปาด เปิดไฟเลี้ยวไหม แซงสุภาพไหม ขับจี้ตูดหรือเปล่า
บนทางด่วนหรือตามท้องถนน บางคันเขารีบจริงผมก็ชิดให้แซงไปทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะรถเล็กเช่นMira หรือใหญ่
แบบ BMW X6 (รถอะไรใหญ่โครตๆ) ดูได้จากลักษณะการร้อนรนของมนุษย์
เร็วไม่ว่าแต่อย่ามาชนผมแล้วกัน
ถึงแม้ผมจะรีบแค่ไหนผมก็จะกะเวลาออกเดินทางเผื่อไว้สักหน่อยครับ
ดีกว่าไปรีบแล้ว เกิดอุบัติเหตุกลางถนนครับ
ชนรถไม่เป็นไรซ่อมได้ แต่ถ้าชนคนตายขึ้นมา อะไรจะเกิดขึ้น ไหนจะเสียเวลาเคลียร์อีก
มาช่วยกันรณรงค์ ลดอุบัติเหตุดีกว่าครับ ขับชิวๆ สบายๆรักษากฎจราจร ปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน ถนอมเครื่อง
ดีทั้งรถดีทั้งคุณและผู้ร่วมทาง ส่วนคนเบรคพร่ำเพรื่อ เจอได้บ่อยในคนขาดความมั่นใจครับ กะจังหวะดีๆกันหน่อยนะครับ
ปล. ปัจจุบัน รถใหญ่ super car หรือ รถหรูๆ ก็ขับเลนกลางไม่เร็วกันเป็นส่วนใหญ่ (คนเริ่มมีอายุ+คนรักรถ)นอกจากรีบ
แต่สังเกตว่ารถขับเร็วส่วนใหญ่เป็นกระบะ, compact,+sub compact มากกว่า(วัยรุ่น)

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 18:46:39 »
ถ้าขับเร็วขอให้เป็นไปตามสถานการณ์ดีกว่าครับ อย่าเกินขอบเขตครับ
และเห็นใจผู้ร่วมทางมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 18:59:53 »
อาจจะประมาณว่า คนรวยทำอะไรก็ไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 19:14:41 »
- ขับเร็วบนทางด่วน ผมว่าก็เรื่องปกตินะ เสียตังขึ้นทางด่วนก็เพราะอยากไปไว *0* แต่ปกติก็เห็นติดตลอด ขับยังไงก็ได้ ไม่เดือดร้อนชาวบ้านก็พอละ

- ขับเร็วในเขตชุมชน ความเห็นส่วนตัว โคดน่ากลัว เพราะเคนขับออกมาจากซอย แล้วเห็นรถชนคนลอยเลย น่ากลัวมาก ซิ่งในเขตชุมชนเป็นอะไรที่น่าเกลียด

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 19:37:16 »
ผิดกฎหมาย แต่ไม่มีคนบังคับใช้ มีแต่ตั้งด่านที่ไร้สาระ
อันตรายไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ถนนเป็นที่สาธาระณะ เกิดอะไรขึ้นพาคนอื่นเดือดร้อนไปด้วย
ใช่ว่าทางด่วนจะขับเร็วตามใจชอบได้ มีจำกัดความเร็วตามกฎหมาย ไม่ใช่ว่าเสียตังค์แล้วมีสิทธิพิเศษ ตกลงมาตายก็เยอะไป
อย่าบอกว่า ขับช้าบ้างเร็วบ้างตามประสามนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งเป็นเรื่องปกติ ประเทศที่เจริญแล้ว การเคารพกฎหมายและสิทธิของผู้อื่นโดยไม่ขับเร็วเกินกำหนดถือเป็นเรื่องปกติ การขับรถแบบเมืองไทยนั้นละที่ผิดปกติ ขับเร็ว แซงคิว เบียด ขับรถไหล่ทาง กลับมองเป็นเรื่องปกติ จนมองหาทางแก้ไขไม่เจอ
สุดท้ายกฎหมายจราจรที่ล้าสมัย และ กายภาพของถนนที่ไร้มาตรฐานของเมืองไทย ทั้งผิวจราจร ขนาดช่องทาง ป้ายต่างๆ แสงไฟสว่าง ฯลฯ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 21:26:19 »
จะรีบจะซิ่งยังไงก้ให้ใช้สมองหน่อยจะดี ผมเจอบ่อยๆ มาบี้ๆข้างหลังตบๆไฟ ทั้งที่ข้างหน้ารถมันก็ขับช้าๆกันเป็นสิบๆคันแซงยังไงก็ไม่ได้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 21:27:13 »
เจอสดๆวันนี้ ขับกลับจากพัทยา เจอพี่vios ขับ100 แช่ขวา เปิดไฟตัดหมอกอีกตั้งหาก

ผมเลย ถอยออกมาหน่อย ขับตามก้น เปิดไฟสูงสาดให้เข้าตาตลอดเป็นระยะเวลา10นาที

คิดอีกทีโคตรเลวเลยผม  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 23:10:02 »
เจอสดๆวันนี้ ขับกลับจากพัทยา เจอพี่vios ขับ100 แช่ขวา เปิดไฟตัดหมอกอีกตั้งหาก

ผมเลย ถอยออกมาหน่อย ขับตามก้น เปิดไฟสูงสาดให้เข้าตาตลอดเป็นระยะเวลา10นาที

คิดอีกทีโคตรเลวเลยผม  ;D ;D ;D

ถ้าผมเจอแบบนั้นน้าคงเป็นคนดีเลย อิอิ  ผมแถมจี้ตูดไฟสูง  ถ้ายังด้านต่อ คงปาดดดดด อิอิ

ส่วนประเด็นขับเร็วนั่นคงไม่ผิดหรอกครับ  กฏหมายเค้าทั่วโลกนี้ไม่นึกถึงสมรรถนะและความปลอดภัยอยู่แล้ว ไม่รู้กำหนดตั้งแต่ ปีไหน  ผมว่ากฏจราจรที่ทันสมัยสุดคงเป็นเยอรมัน  ที่เข้าใจถึงสมรรถนะรถ  และเข้าใจในการออกแบบถนน  รวมถึงการไม่ออกใบอนุญาติให้มอเตอร์ไซร์ไร้สมรรถนะอย่างไทยและประเทศละแวกอาเซี่ยน  ทำให้อุบัตุเหตุบน ออโต้บาร์น ต่ำมากทั้งๆที่ไร้การจำกัดความเร็ว  และมีการใช้ความเร็วขั้นต่ำ 120 km/h ด้วย เค้าคงเข้าใจนะว่าการเดินทางไกลขับเรื่อยๆน่ะอันตรายจะตาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 23:19:10 »

พี่ไม่เลวหรอกครับ 100 motorway?? turtle.

ใช่ว่าทางด่วนจะขับเร็วตามใจชอบได้ มีจำกัดความเร็วตามกฎหมาย ไม่ใช่ว่าเสียตังค์แล้วมีสิทธิพิเศษ ตกลงมาตายก็เยอะไป
อย่าบอกว่า ขับช้าบ้างเร็วบ้างตามประสามนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งเป็นเรื่องปกติ ประเทศที่เจริญแล้ว การเคารพกฎหมายและสิทธิของผู้อื่นโดยไม่ขับเร็วเกินกำหนดถือเป็นเรื่องปกติ การขับรถแบบเมืองไทยนั้นละที่ผิดปกติ ขับเร็ว แซงคิว เบียด ขับรถไหล่ทาง กลับมองเป็นเรื่องปกติ จนมองหาทางแก้ไขไม่เจอ

ที่ตกมาตายหลายศพก็เพิ่งเป็นข่าวไปนี่ล่ะครับ
สำหรับปัญหาที่ว่ามาหลายกรณีก็มีหลายคนนะครับที่ไม่ทำ ผมคนนึงล่ะ
แต่ที่ยังทำกันอยู่คือขับรถเร็วนี่ล่ะ ผมเองยังทำ...เป็นบางครั้งบางครา หายาก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 23:53:54 »
คือมันหลบ ตั้งกะผมเปิดไฟสูงแล้วละ แต่ผมก็จี้ตูดเลื้อยตามก้นเพื่อเอาไฟสูงส่องมันต่อ

รำคาญไฟตัดหมอกหลังของ vios จริงๆนะเนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:19:07 »
เถียงกันยาวครับ ประเด็นนี้ 555

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าขับเร็วแล้วเอารถอยู่ ก็ขับไปเถอะครับ

ปัญหาก็คือ ไอ้อุบัติเหตุที่องค์กรของรัฐ ชอบว่ากันว่า มันเกิดจากใช้ความเร็วเกินกฏหมายกำหนด

มันก็มาจากไอ้พวกที่ไร้สมอง ขาดสติ และไม่รู้จักลิมิตของทั้งตัวเองและรถทั้งนั้นครับ

อ้อ อีกอย่าง เกลียดพวกเบรคพร่ำเพื่อ ช้าแช่ขวา เลนซ้ายโล่งโจ้ง เป็นที่สุดครับ ....

เคยมีนะ ผมจำได้ ใครไม่รู้พูด บอกบอกว่า เสียภาษีเท่าๆกัน ถนนมีเป็นสิบเลน ทำไมฉันจะวิ่งขวาไม่ได้ เอ้า ดูมัน ดูๆๆๆ -*- งั้นประเทศไทยก็ไม่ต้องใช้แล้วครับ รถ RHD ไปใช้รถ LHD แบบอเมริกัน กันเลยดีมั้ย ! จะได้แซงซ้ายกันได้แบบไม่ต้องกังวล

นี่ยังไม่ได้คิดถึงเรื่องการบังคับใช้กฏหมาย นะครับ เรื่องนี้ ก็เถียงกันได้ไม่รู้จบ ต่างคน ก็ต่างแง่คิดครับ

ส่วนตัวผมมีความเห็นว่า กฏหมายความเร้ว น่าจะเอาไปบังคับใช้ในเขตชุมชน หรือในถนนที่ไม่พร้อมจะให้รถวิ่งเร็วๆมากกว่า ส่วนถนนไหนที่มันไปได้ ก็ให้ๆไปครับ จบ !

คนซื้อรถที่วิ่งได้เร็วๆมา ก็อยากจะทำความเร็วกันบ้าง จริงมั้ย ? คนใช้รถพวกนี้ ถ้าไม่มีทางให้เขาวิ่งเร็วๆ หรือไม่ได้อยู่ในอารมณ์ซิ่งจริงๆ เขาก็ไม่กดกันหรอกนะผมว่า

ดึกๆผมเห็นบนทางด่วน ก็มีรถพวกนี้มาอัดกันก็มีบ้างอยู่รำไรๆ แต่มันไม่บ่อยเท่าที่พวกเราจะเห็นรถเล็กๆ รถวัยรุ่นๆมาซิ่งกันก็เท่านั้นเอง ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:21:28 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 06:20:04 »
ผมเป็นคนขับรถค่อนข้างไว แต่ไม่เร็ว? รถที่ไวคือรถที่ใช้ความเร็วคงที่ได้สม่ำเสมอ ไม่เบรก ไม่จอด ส่วนรถที่เร็วอาจจะปรูดปร๊าดแล้วเบรกแล้วต้องหยุด

เพราะผมวัดที่ระยะทางต่อ เวลาที่เสียไป ดังนั้นรถที่ไว ไม่จำเป็นต้องเร็ว แต่ต้องฉลาดเลือกเส้นทางและเวลาในการเดินทาง

แต่ถ้ามันยังไวไม่พอ ความเร็วก็จะเพิ่มขึ้น จนถึงลิิมิต ส่วนลิมิตของใครจะแค่ไหนผมไม่ทราบ
ลิมิตของผมคือเท่าที่กฎหมายกำหนดและเท่าที่ตำรวจไม่เห็น

ถ้ามันเกินลิมิต(ชีวิตเกินร้อยหรือเปล่าไม่ทราบ...) ส่วนมากพวกนั้นมักจะเป็นชนใช้แรงงาน....
ทีชอบดื่ม M150 วันละสองขวดไง มันเลยเกินลิมิตตลอด 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:45:56 »
โดยมากถ้าผมจะขับเร็ว ก็จะเป็นแบบยิงยาวๆ ไม่ได้ไปปาดหรอว่าไปจี้ตูดใคร
เว้นซะแต่ติดไอ้พวกขับช้าแช่ขวา พาลให้ท้ายแถวยาว
แบบนี้ถ้ามีช่องว่าง ก็จะมุดครับ

ส่วนถ้าเจอคันอื่นทำพฤติกรรมไม่สบอารมณ์ หรืออะไรก็แล้วแต่
ผมไม่ไปเอาคืนหรอก ไร้สาระ เสียเวลา
มองโลกในแง่ดี คิดว่าเขาไม่ได้ตั้งใจ แล้วชีวิตจะมีความสุข

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:48:30 »
คิดยังไงกับ"รถซิ่ง"

สำหรับผม ก็ไม่คิดไงหรอกครับเฉยๆซะมากกว่า .... แต่รถซื่ง ก็มีหลายประเภทนะ ...เช่น

รถเครื่องเล็ก ประมาณ 1500CC  - 1600CC แต่แต่งท่อดังๆ หัวทิ่มๆ ท้ายโด่งๆ เวลาวิ่งจะดัง แป๊ดดด .... ไม่ว่าช้าหรือเร็ว เสียง แป๊ดดด จะแสบหูมาก .... พวกนีผมไม่ค่อยชอบ ..... และก็ พวกนี้จะชอบปาด ชอบมุด  ..... ผมล่ะ กดหายหายซ่าไปหลายคัน .....

เส้นวิภาฯ จะเจอบ่อยมาก ชอบมุดๆ ปาดๆ ผมเ้จอล่ะจะต้องตามไปเล่น(เหตุผลที่ไม่ชอบส่วนตัว) ดูดให้หนีไม่ออก แล้วตบซ้าย แล้วแซงขาดๆ สุดท้าย เค้าก็เลิกมุด ....

อยากจะบอกว่า รถแรงไม่จำเป็นต้องท่อดังอะ ...

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:00:21 »
ข้อ 1 และ 2 ผมเฉยๆครับ
ข้อ 3 น่ากลัว

ออฟไลน์ pinquino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:11:46 »
ขับตามมารยาท รีบก็ขวาไป แต่ขวาสุดที่ 100 หรือต่ำกว่า รับไม่ได้
แล้วก็ไม่ชอบคนที่ขับรถโดยไม่ดูคันอื่นด้วย

รถคันอื่นจะมาเร็วมาช้า ไม่สนใจ ถือเป็นการขับรถที่น่ากลัวมาก

ถนนเดียวกันก็ต้องร่วมทางกันไป คนจะเร็วก็ให้เขาผ่านไปได้โดยสวัสดิภาพ
คนขับช้า ชิลๆ เพราะไม่รีบ ก็อย่าไปทำให้เขาต้องเสียจังหวะเขา

ถ้านิดหน่อยก็ปล่อยกันไป เอาใจเขาใส่ใจเราก็พอแล้ว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:48:18 »
รถซิ่ง ผมเฉยๆนะ ปกติถนนใหญ่ ผมวิ่งแค่ 100 กม/ชม เวลาเจอรถซึ่ง
เค้าก็จะแซงซ้าย แซงขวาก็สุดแล้วแต่ แว็บเดียวก็หายไป
ผมก็เหยียบเท่าเดิมไปตามปกติ เพราะเท่าที่เห็นคนขับรถซิ่งส่วนใหญ่จะรู้ระยะดีกว่าเข้าออกแค่ไหนกำลังดี

แต่เจอพวกไม่ซิ่ง แต่วิ่งเร็ว และรีบครับ ชอบมาจี้ตูด พยายามจะออกซ้ายออกขวา
ผมล่ะเสี่ยวพวกนี้ที่สุด ก็ต้องชลอหรือเบรคให้เค้าแซงไปครับ

เพราะผมหวั่นเกิดอุบัติเหตุมากๆครับ

ในซอย ไม่มีรถซิ่ง มีแต่รถขับเร็ว ผมขับช้าเพราะรู้ว่าในหมู่บ้าน มีทั้งเด็ก หมา มอเตอร์ไซต์
ได้โปรดอย่ามาจี้ตูด ผมขับ 20 มาจี้ตูด เวลาผมเบรคทีไร เสียวตูดทุกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:59:41 โดย udis »

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:28:50 »

:-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 12:00:38 »
ผมสังเกตุว่ารถบ้านๆหรือรถเดิมๆเนี่ยตามเว็บคลับทั้งหลายจะชอบมีกระแสยุยงให้ไปแข่งกับคันโน้นคันนี้ ยกย่องมากๆถ้าหากชนะใครมาได้แล้วมาคุยให้ฟังในบอร์ด ทำทุกวิธีทางแม้กระทั่งเบรคให้เค้าเสียหลัก แซงไหล่ทาง กระทั่งวางมิดยังมีคนแนะนำให้ทำเลย ในขณะที่ทั้งแรงทั้งเกาะอย่างซูบารุหรือแอคคอร์ดที่แต่งแรงๆเต็มที่จะมีการกำชับกันเป็นอย่างหนักแน่นมากๆว่า เราไม่สนับสนุนการแข่งบนถนนหลวงและชอบที่จะเล่นกับคนอื่นๆแบบมีมายาทไม่ใช้วิธีสกปรกหรือเสียมารยาท 

ในความเป็นจริงบนท้องถนนนั้นโดยมากที่ผมเห็นที่ขับรถซิ่งๆนั้นมักจะเป็นรถบ้านๆสภาพเดิมๆที่มักจะขับที่เพื่อให้คนอื่นคิดว่ารถของตัวเองแรงมากกกกกก ในขณะที่ของจริงอย่าง Z4 TT ซูปร้า พานาเมร่า F 360 R8 พวกนี้มักจะไหลตามกระแสจราจรที่เลนกลาง ไม่เคยเห็นพวกที่ขับแบบ เกรี้ยวกราดอันตรายเหมือนพวกรถบ้านๆเลย   :P

ความหมายของผมก็คือถ้ามีรถที่ประสิทธิภาพสูงเอา อยุ่ที่ความเร็วสูง ซัดกันบนทางด่วนโล่งๆไม่มีคนอื่นๆบนถนน อยากเร็วเท่าไหร่เอาเลยขอแค่จบแล้วลากกันด้วยดีก็พอ ถ้าเป็นรถบ้านๆเอาไปใส่ชุดช่วงล่างดีๆกับระบบเบรคที่มั่นใจได้ ประเภทที่เดิมๆยางประหยัดน้ำมันเปลี่ยนเลนทีท้ายปัดไปมาอย่าแข่งกับใครเค้าเลย อยากให้มีการเจียมตัวกันบ้าง การแข่งรถใจเกินกว่ารถมันไม่ช่วยอะไรเลย พาลจะพาคนอื่นเดือดร้อนเสียด้วยซ้ำ

ผมรู้สึกเหมือนว่าพวกที่มีรถสปอร์ตนี่จะรู้ว่าเมื่อไหร่ที่จะดึงประสิทธิภาพรถมาใช้ได้เต็มที่ ในขณะที่รถบ้านๆจะชอบทำอะไรแบบเกินตัว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 12:34:48 »
ผมสังเกตุว่ารถบ้านๆหรือรถเดิมๆเนี่ยตามเว็บคลับทั้งหลายจะชอบมีกระแสยุยงให้ไปแข่งกับคันโน้นคันนี้ ยกย่องมากๆถ้าหากชนะใครมาได้แล้วมาคุยให้ฟังในบอร์ด ทำทุกวิธีทางแม้กระทั่งเบรคให้เค้าเสียหลัก แซงไหล่ทาง กระทั่งวางมิดยังมีคนแนะนำให้ทำเลย ในขณะที่ทั้งแรงทั้งเกาะอย่างซูบารุหรือแอคคอร์ดที่แต่งแรงๆเต็มที่จะมีการกำชับกันเป็นอย่างหนักแน่นมากๆว่า เราไม่สนับสนุนการแข่งบนถนนหลวงและชอบที่จะเล่นกับคนอื่นๆแบบมีมายาทไม่ใช้วิธีสกปรกหรือเสียมารยาท 

ในความเป็นจริงบนท้องถนนนั้นโดยมากที่ผมเห็นที่ขับรถซิ่งๆนั้นมักจะเป็นรถบ้านๆสภาพเดิมๆที่มักจะขับที่เพื่อให้คนอื่นคิดว่ารถของตัวเองแรงมากกกกกก ในขณะที่ของจริงอย่าง Z4 TT ซูปร้า พานาเมร่า F 360 R8 พวกนี้มักจะไหลตามกระแสจราจรที่เลนกลาง ไม่เคยเห็นพวกที่ขับแบบ เกรี้ยวกราดอันตรายเหมือนพวกรถบ้านๆเลย   :P

ความหมายของผมก็คือถ้ามีรถที่ประสิทธิภาพสูงเอา อยุ่ที่ความเร็วสูง ซัดกันบนทางด่วนโล่งๆไม่มีคนอื่นๆบนถนน อยากเร็วเท่าไหร่เอาเลยขอแค่จบแล้วลากกันด้วยดีก็พอ ถ้าเป็นรถบ้านๆเอาไปใส่ชุดช่วงล่างดีๆกับระบบเบรคที่มั่นใจได้ ประเภทที่เดิมๆยางประหยัดน้ำมันเปลี่ยนเลนทีท้ายปัดไปมาอย่าแข่งกับใครเค้าเลย อยากให้มีการเจียมตัวกันบ้าง การแข่งรถใจเกินกว่ารถมันไม่ช่วยอะไรเลย พาลจะพาคนอื่นเดือดร้อนเสียด้วยซ้ำ

ผมรู้สึกเหมือนว่าพวกที่มีรถสปอร์ตนี่จะรู้ว่าเมื่อไหร่ที่จะดึงประสิทธิภาพรถมาใช้ได้เต็มที่ ในขณะที่รถบ้านๆจะชอบทำอะไรแบบเกินตัว

Z4 TT ซูปร้า พานาเมร่า F 360 R8
วิ่งแค่ 60 ใครๆก็รู้ว่าแรงครับ ไม่ต้องมาซิ่งหรอก ขับให้คนมองก็เพลินแล้วครับ นานๆเจอที มองเพลินเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 14:00:49 »

คันสีขาวป่ะ ถ้าใช่ล่ะก็ ผมจัดไฟตัดหมอกผมใส่หน้าไป 1 ทีเหมือนกัน (แล้วฉันก็รีบหนีไป.....) ขำๆ ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 15:09:34 »

คันสีขาวป่ะ ถ้าใช่ล่ะก็ ผมจัดไฟตัดหมอกผมใส่หน้าไป 1 ทีเหมือนกัน (แล้วฉันก็รีบหนีไป.....) ขำๆ ครับ

คันไหนหว่า วันหนึ่งเจอเป็นร้อยเลย Vios สีขาว
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 17:58:23 »
ไม่คิดอะไรครับ
ผมรังเกียจคนขับรถช้าการสภาพการจราจรปกติมากๆๆๆ  ยิ่งพวกแช่ขวาแล้วขับช้า ขอด่าส่งกันเลย

ส่วนคนขับเร็ว ถ้าเค้าขับเร็วกว่าผม ผมเปิดทางให้เค้าเลย
ควรขับเร็วในที่ๆเร็วได้ แล้วไม่ปาดคนอื่นในระยะที่จะก่อให้เกิดอันตราย

ขอย้ำ รังเกียจคนขับช้าจริงๆ พวกขับเร็วให้เค้าเร็วไป แป๊บเดียวเค้าก็พ้นเราไปแล้ว เราขับไม่เร็วเราก็หลบให้เค้าเถอะ แต่พวกขับช้านี่โคตรเก๊ะกะเลย(ถ้าช้าไม่ถูกที่ แซงไม่ถูกที่ ช้าแล้วยังแซง แซงไม่เกรงใจใครเลย)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 18:17:59 »
งั้นๆอ่ะครับ

ผมชินแล้วด้วยมั้ง ผมวิ่งวิภาฯทุกวัน ถ้าไม่ได้ปาด+ทำมารยาทแย่ๆ แบบแทรกคิวน่าเกลียดๆ ขับๆเบรคๆ ขับเกะกะ ก็ก็งั้นๆแหละ
แต่ผมรำคาณพวกช้าวิ่งขวา กับขับเกะกะมากกว่าครับ

ปล. รถผมท่อดัง แต่รถไม่ค่อยวิ่ง
ปล2. ก็เจ้าของเก่าเขาทำมางี้

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango