ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมือจับเปิดประตูรถถึงดีไซน์ย้อนกลับครับ  (อ่าน 2886 ครั้ง)

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
สังเกตว่ารถที่ออกมาใหม่หลายๆคันจะใช้มือจับเปิดประตูแบบเรียบติดกับตัวถัง ทั้งๆที่ช่วงยุค90ก็เคยใช้ แต่เปลี่ยนมาเป็นแบบแท่งดึงแทนช่วงยุค2000เป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน ประมาณใกล้ๆปี2020นี้เริ่มเห็นหลายๆคันกลับเปลี่ยนมาเป็นแบบflapเรียบแบบเดิมแทน เข้าใจว่าเพื่อช่วยลดแรงต้านอากาศ แต่ทำไมช่วงยุค2000ถึงดีไซน์เป็นแบบแท่งหรอครับ ทั้งๆที่ดูต้านลมกว่าแบบเดิม อยากถามท่านๆสมาชิกครับ

อาจจะพิมพ์งงๆหน่อยนะครับ ต้องขอโทษด้วยครับ :-X

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: ทำไมมือจับเปิดประตูรถถึงดีไซน์ย้อนกลับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 14:24:56 »
ไฟท้ายแบบยาว ก็เริ่มกลับมาแล้วเหมือนกัน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ทำไมมือจับเปิดประตูรถถึงดีไซน์ย้อนกลับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 14:31:19 »
ไม่ย้อนหรอกครับ แค่เอาข้อดีข้อเสียแต่ละแบบมาพัฒนา

เดิมสมัยก่อนมือเปิดเรียบไปกับตัวถังเพราะเป็นแบบสอดนิ้วงัดขึ้นมาครับ จากที่นูนก็ทำให้ลู่ลมตามสมัย
แต่มีปัญหาคือต้องใช้ท่ามือสอดเข้าไป ไม่สะดวก
เลยพัฒนามาเป็นแบบมือจับแท่งดึงตรงๆ จะได้กำมือจับดึงเปิดได้เลยสะดวกกว่า
แต่แบบนี้มันก็เป็นแท่งโผล่ออกมานอกตัวถัง ไม่ลู่ลมอีก
หลายแบรนด์เลยออกแบบให้แท่งนี้มันราบไปกับตัวถัง แล้วค่อยโผล่ออกมาให้ดึงเปิดได้เวลาจะใช้จริงๆ ครับ พอขับรถอยู่ก็หุบเข้าไป ลู่ลม

ยกเว้น BMW ที่กำลังจะกลับไปงัดอีกล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 14:34:30 »
ไม่ค่อยเข้าใจ คำถาม

แต่ขอเรียบเรียงว่า

สมัยก่อนปี 2000 มือจับประตูดด้านนอก จะเป็นแบบแบนๆ เรียบไปกับตัวรถ เวลาเปิดใช้การง้างออก (เรียกว่าง้างแทนดึง) เหมือน Civic ES จะเห็นภาพมาก (ที่ จขกท. อยากจะสื่อ ใช่แบบนี้หรือป่าว)

พอยุคปี 2000 มาจนถึงปัจจุบัน มาเป็นแบบก้าน หรือ แท่ง โค้งๆ ยกตัวออกมาจากตัวถังนิดหน่อย  เวลาเปิดใช้การจับ(เรียกว่ากำ) แล้ว ดึง

ส่วนที่บอกว่า ปี 2020 ย้อนกลับไป ผมก็ยังไม่ค่อยเห็นนะครับ ว่าจะรุ่นไหนบ้าง ที่จะใช้แบบแบนๆ แต่จะเห็นดีไซต์ ของมือจับ จะไม่ได้ยกออกจาตัวรถมาก และ จะทำเป็นแบบรอยบุ๋ม หรือ เบ้ามือจับ เพื่อให้มีพื้นที่ และ ทำให้มือจับ ไม่ได้ยกหรือยื่น ออกมาจากตัวรถมากเกินไป มากกว่า

ไม่รู้ผมตอบตรงคำถามหรือป่าวนะ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 15:12:54 »
แบบแท่งมันดึงง่ายกว่า ถูกต้องตามสรีระมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 15:58:53 »
กำไร !!!

เอ๊ย... ถ้าพิจารณาในกลุ่มรถยนต์ไฟฟ้า (EV) เน้นให้ตัวรถเรียบไปทั้งแถบในแง่หลักอากาศพลศาสตร์ ถ้าลงทุนหน่อยก็ทำแบบ Tesla, Mercedes-EQ แต่ก็เสียวอนาคตจะพังง่ายไหม ที่ผ่านมา Tesla ใช้มานานแล้วคงทนระดับหนึ่งมั้ง

หรือถ้าเอาแบบง่ายๆ พลาสติกพ่นสีตัวรถก็แนว BMW ซึ่งส่วนตัวมองว่าแนว BMW มันดูเป็นมือจับประตูเกรดราคาถูกไปหน่อย ภาพรถยนต์ในอดีตมันย้อนมาในหัว

ที่จริงใช้เป็นมือเปิดแบบกดเข้าไปแล้วมีแกนดึงเปิดประตู ต้นทุนกับความดูทันสมัยน่าจะลงตัวพอดี แต่ถ้าอยากเอาเท่ล้ำยุคทำแนว Ford Mach e ก็น่าสนใจ ใช้เป็นสวิตช์สัมผัสหรือรหัสกดเปิดประตูไปเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 17:08:34 »
หลักๆคงเรื่อง aero dynamic ครับ มันทำให้ รถมี performance ที่ดีขึ้น

แต่ในอดีตที่ใช้กันมันไม่ดีตาม ergonomic ของคนเท่าแบบดึง ซึ่งยุคปัจจุบันก็จะระบบต่างๆมาช่วย เช่นซ่อนไว้เฉยๆจะใช้ค่อยเด้งออกมา

จะมีของ bmw นิแหละ งัดเอาเหมือนเดิม ส่วนตัวมองว่าใช้ยากครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 09:24:20 »
เน้นสวย ไม่เน้นสะดวกแบบ benz s class ต้องเอามือไปลูบก่อนถึงจะยื่น กลายเป็นมือเปลื้อนขี้ฝุ่นซะงั้น

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 09:53:39 »
ผมคิดว่ามันเป็นธรรมชาติของงานออกแบบคับ  พอ design ใหม่ไปเรื่อยๆ บางช่วงปีก็จะมีการเอางานเก่าๆมาใช้บ้าง

นึกภาพร้านค้า ร้านกาแฟที่ชอบออกแบบกันเป็นแนวผนังปูนเปลือย เหล็กดำ .... มันคือ Design ยุคปฏิวัติระบบอุตสาหกรรม ย้อนไปเกือบ 200 ปี นู่นเลยคับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 11:39:38 »
ตามยุคสมัยครับ  ดีไซน์มักจะวนครบรอบทุกๆ 20 ปีโดยประมาณ

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 11:57:25 »
อีกข้อหนึ่งที่หลายคนที่ไม่เคยใช้รถที่มีที่เปิดประตูแบบแบบเรียบกับตัวถัง (แบบมือสอดแล้วงัด) คือมันทำให้เกิดรอยที่ตัวถังง่ายมาก นานๆ ไป ตรงหลุมที่เปิดประตูมีรอยเต็ม แล้วก็ไม่เป็นธรรมชาติเท่ากับการจับแล้วดึง

รถรุ่นหลังๆ ให้ความสำคัญกับ 2 เรื่องนี้มากกว่า จึงเปลี่ยนรูปแบบมาเป้นแบบจับแล้วจึง
เช่น Jazz GD และ GE ที่เปิดประตูเป็นแบบสอดงัด Jazz GK เปลี่ยนมาเป็นแบบจับดึง

เทรนใหม่ๆ จะกลับมาไปแบบเดิมอีก ก้คงแล้วแต่ว่าให้ความสำคัญกับเรื่องไหนมากกว่ากัน ส่วนตัวผมชอบแบบจับแล้วดึงมากกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 14:16:39 »
อีกข้อหนึ่งที่หลายคนที่ไม่เคยใช้รถที่มีที่เปิดประตูแบบแบบเรียบกับตัวถัง (แบบมือสอดแล้วงัด) คือมันทำให้เกิดรอยที่ตัวถังง่ายมาก นานๆ ไป ตรงหลุมที่เปิดประตูมีรอยเต็ม แล้วก็ไม่เป็นธรรมชาติเท่ากับการจับแล้วดึง

รถรุ่นหลังๆ ให้ความสำคัญกับ 2 เรื่องนี้มากกว่า จึงเปลี่ยนรูปแบบมาเป้นแบบจับแล้วจึง
เช่น Jazz GD และ GE ที่เปิดประตูเป็นแบบสอดงัด Jazz GK เปลี่ยนมาเป็นแบบจับดึง

เทรนใหม่ๆ จะกลับมาไปแบบเดิมอีก ก้คงแล้วแต่ว่าให้ความสำคัญกับเรื่องไหนมากกว่ากัน ส่วนตัวผมชอบแบบจับแล้วดึงมากกว่าครับ

แบบดึง เบ้าก็เป็นรอยง่ายครับ เพราะยังไงตอนกำแท่งเปิดก็ต้องสอดนิ้วเข้าไปกำเหมือนกัน
รถผมติดฟิล์มกันรอยเบ้า ใช้มา 5 ปี มีรอยเพียบไม่ต่างจากแบบงัดเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 16:46:28 »
แบบงัดๆสมัยก่อน ไม่ถูกจริตกับสาวๆที่ไว้เล็บครับ  :D