ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์ม Wincos Vs. Hi Kool beyond ceramic  (อ่าน 2494 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ฟิล์ม Wincos Vs. Hi Kool beyond ceramic
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 09:13:45 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City Zx

เมื่อ ก.พ. 2565 ได้เปลี่ยนฟิล์มติดรถใหม่เป็นยี่ห้อ Master (บ. เดียวกับที่นำเข้าฟิล์ม Hi Kool)

บานหน้า = Master MT 55  = แสงผ่าน 30 % กันร้อน 60 % (สเปคใกล้เคียง 3M FXR-35)

รอบคัน = Master MT 65  = แสงผ่าน 15 % กันร้อน 80 % (สเปคใกล้เคียง 3M FXR-20 แต่สะท้อนน้อยกว่า)

ฟิล์มทั้ง 2 เบอร์นี้ = ไม่บอกค่าการกัน IR

อุณหภูมิในห้อยโดยสารอยู่ที่ประมาณ 28 องศา (ถ้าไม่ได้จอดรถตากแดดมา) เปิดพัดลมแอร์ที่เบอร์ 2

แต่ปัญหาคือ พอต้องจอดรถตากแดดทิ้งไว้หลาย ๆ ชั่วโมง
พอสตาร์ทรถ ที่วัดอุณหภูมิแสดงตัวเลขที่ 53 องศา = ร้อนมากกก จนจับพวงมาลัยแทบไม่ได้
เปิดพัดลมเบอร์ 4 + เร่งน้ำยาแอร์เกือบสุด เกือบ 15 นาที อุณหภูมิในห้องโดยสารถึงจะกลับมาที่ 28 องศาได้

จึงดำริจะเปลี่ยนฟิล์มเฉพาะบานหน้า โดยจะเน้นไปที่ฟิล์มที่มีค่าการกัน IR ได้สูง

สนใจ 2 ยี่ห้อ

1. WinCos Premium HCD30 G = แสงผ่าน 34 % กันร้อน 56 % กัน IR 95 %

ราคาเฉพาะบานหน้า = 8,000 บาท

จนท. ของร้านที่ขาย = แนะนำว่าฟิล์ม WinCos ใช้เทคโนโลยี Nano-IR (คนละแบบกับ V Kool ที่ใช้การฉาบโลหะ--ทำให้ V Kool
จะเย็นเร็วกว่า Wincos)

แต่เทคโนโลยี Nano-IR จะช่วยสร้างความต่างของอุณหภูมิภายในรถกับภายนอก
แต่ถ้าจอดรถตากแดดนานๆ = ควรลดกระจกเพื่อช่วยระบายความร้อนในห้องโดยสาร

2. Hi Kool beyond ceramic BY30+ = แสงผ่าน 33 % กันร้อน 61 % กัน IR 94 %

ราคาเฉพาะบานหน้า = 5,600 บาท (ติดที่ สนญ. Hi Kool)

แต่กังวลเรื่องการอมความร้อนของตัวเซรามิคเอง = จอดตากแดดนาน ๆ กลัวว่ารถมันจะร้อนมาจากฟิล์ม ??

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับว่าระหว่าง Wincos Premium HCD30 G (ราคา 8,000 บาท)
กับ Hi Kool beyond ceramic BY30+ (ราคา 5,600 บาท)

1. ฟิล์มตัวไหนกันร้อนได้ดีกว่ากัน

2. ฟิล์มตัวไหนให้ภาพใส เคลียร์กว่ากัน และสว่างกว่ากัน (ทั้งกลางวันและกลางคืน)

3. ถามเพิ่มเป็นความรู้ซักนิดครับ การติดฟิล์มบานหน้าจากร้าน (ฟิล์ม Master)
พอขับรถกลับถึงบ้าน ฟิล์มด้านบนแนวขอบกระจกใกล้ ๆ กระจกมองหลัง
หลุดออกมา = ขับกลับไปที่ร้าน ทางร้านไม่เคลมฟิล์มให้ใหม่ โดยให้เหตุผลว่า

การติดตั้งฟิล์มใหม่ ติดในห้องแอร์ที่อากาศเย็น ฟิล์มยังไม่เซ็ตตัว
พอขับรถไปเจออากาศร้อน ฟิล์มที่พึ่งติดจึงหลุดออกมา
และเจ้าของรถเอามือไปกดฟิล์มที่หลุดออกมาเข้าไปเองก่อนจะขับมาร้าน
จึงไม่ใช่ความผิดทางร้าน = ไม่เคลมให้ แต่แก้ไขให้โดยการนำไดร์มาเป่าฟิล์มที่หลุดให้ติดกลับเข้าไปใหม่แทน

เหตุผลที่ทางร้านให้ & ปฏิเสธการเคลมฟิล์ม = มันเป็นจริงตามนั้นไหมครับ ?? ผมติดฟิล์มรถมา 3 ครั้ง 3 ร้านก่อนหน้านี้ ไม่เคยเกิดเคสฟิล์มหลุด
หลังพึ่งติดเลยซักครั้ง ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ฟิล์ม Wincos Vs. Hi Kool beyond ceramic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 10:44:28 »
สวัสดีครับท่าน lonely  :) :)
ห่างหายจากบอร์ดไปนานเลย

Re: ฟิล์ม Wincos Vs. Hi Kool beyond ceramic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 11:35:07 »
สวัสดีครับท่าน lonely  :) :)
ห่างหายจากบอร์ดไปนานเลย

กลับมาตายรังที่ HLM ครับ  ;)

คุณ Papaman = ตอนนี้ใช้ฟิล์มของอะไรอยู่ครับ ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 12:45:43 »
Lamina จบสุด ไม่งั้นไม่ได้ยอดขายอันดับ1 ของเมืองไทย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:02:20 »
Lamina จบสุด ไม่งั้นไม่ได้ยอดขายอันดับ1 ของเมืองไทย

เคยได้เป็นฟิล์มแถมตอนซื้อรถ
ผมเลือก Lamina เบอร์ APL35 = กันร้อนไม่ดี แค่ปีกว่า ๆ ปรอทที่ฟิล์มก็ซีด จนแทบจะกลายเป็นฟิล์มใสเลยครับ

ก็เลยไม่ค่อยประทับใจ Lamina เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:22:21 »
ฟิล์มยี่ห้อ Wincos ผมไม่เคยได้ยินครับ
คิดว่าบานหน้าบานเดียว 8000 บาท กับ แบรนที่ไม่คุ้มหูมันแพงไป 8000 ผมว่าอาจหา 3mCrystaline ได้นะครับ สำหรับบานหน้าบานเดียว
Lamina ตัวผมเฉยๆ เคยใช้ APL แล้วไม่ประทับใจ ยิ่งเปลี่ยนเป็น Crystaline คือคนละเรื่องเลย

คิดว่าฟิล์มดีๆ ถ้าจอดตากแดดทั้งวันก็น่าจะร้อนไม่ต่างกันมากนะครับ แค่เปิดแอร์แล้ว เย็นเร็วขึ้น เนื่องจากความร้อนใหม่เข้ามายากขึ้น
Crystaline / V-Kool / Lamina-APL ถ้าจอดตากแดดก็ร้อนใกล้ๆกันครับ แต่ถ้าติดเครื่องเปิดแอร์ตากแดด ก็ต่างกันอยู่
ส่วนตัวถ้าจอดตากแดด จะเปิดแอร์แรงๆแล้ว เปิดหน้าต่างวิ่งสัก 1 นาที ไล่ความร้อนออกจากระบบ ให้ลมข้างนอกพัดอาการร้อนในรถออกไปก่อน จะเย็นเร็วขึ้นครับ

เห็นมีบางคน รื้อแผงผ้าเพดานแล้วเสริมฉนวนเข้าไป กันร้อนจากหลังคาอีกที เผื่อรับไว้พิจารณาครับ
อีกอย่างนึงคือ ลองเชคแอร์ดูครับ น้ำยาอาจพร่อง ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:41:37 »
ฟิล์มยี่ห้อ Wincos ผมไม่เคยได้ยินครับ
คิดว่าบานหน้าบานเดียว 8000 บาท กับ แบรนที่ไม่คุ้มหูมันแพงไป 8000 ผมว่าอาจหา 3mCrystaline ได้นะครับ สำหรับบานหน้าบานเดียว
Lamina ตัวผมเฉยๆ เคยใช้ APL แล้วไม่ประทับใจ ยิ่งเปลี่ยนเป็น Crystaline คือคนละเรื่องเลย

คิดว่าฟิล์มดีๆ ถ้าจอดตากแดดทั้งวันก็น่าจะร้อนไม่ต่างกันมากนะครับ แค่เปิดแอร์แล้ว เย็นเร็วขึ้น เนื่องจากความร้อนใหม่เข้ามายากขึ้น
Crystaline / V-Kool / Lamina-APL ถ้าจอดตากแดดก็ร้อนใกล้ๆกันครับ แต่ถ้าติดเครื่องเปิดแอร์ตากแดด ก็ต่างกันอยู่
ส่วนตัวถ้าจอดตากแดด จะเปิดแอร์แรงๆแล้ว เปิดหน้าต่างวิ่งสัก 1 นาที ไล่ความร้อนออกจากระบบ ให้ลมข้างนอกพัดอาการร้อนในรถออกไปก่อน จะเย็นเร็วขึ้นครับ

เห็นมีบางคน รื้อแผงผ้าเพดานแล้วเสริมฉนวนเข้าไป กันร้อนจากหลังคาอีกที เผื่อรับไว้พิจารณาครับ
อีกอย่างนึงคือ ลองเชคแอร์ดูครับ น้ำยาอาจพร่อง ครับ

1. Wincos = ได้ยินจากในเว็บ HLM, PT ครับ

2. ฉนวนกันความร้อนหลังคา = ใส่มาหลายปีแล้วครับ ช่วยลดอุณหภูมิได้ประมาณ 2 - 3 องศา
เวลาจอดรถตากแดดนาน ๆ เปิดประตูมา = ไม่มีไอร้อนเป็นควันพุ่งออกมาครับ

3. น้ำยาแอร์ปกติดีครับ = พึ่งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมแอร์ + น้ำยาแอร์ + ไดร์เออร์แอร์ของแท้เบิกศูนย์ เมื่อ ก.พ. 2564 ครับ
ก่อนทำวัดอุณหภูมิหน้าช่องแอร์ได้ 10 องศา หลังทำแล้ว วัดได้ 0 องศาครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:50:16 »

ผมเลือก Lamina เบอร์ APL35 = กันร้อนไม่ดี แค่ปีกว่า ๆ ปรอทที่ฟิล์มก็ซีด จนแทบจะกลายเป็นฟิล์มใสเลยครับ

ก็เลยไม่ค่อยประทับใจ Lamina เท่าไหร่ครับ

APL 35 มันคือฟิล์ม 70 % เอาง่ายๆคือมันแทบกันร้อนไม่ค่อยได้อยู่แล้ว ต่อให้ฟิล์ม vkool vk 70 ที่เทพๆก็กันร้อนแทบไม่ได้เหมือนกัน แต่ราคาแพงกว่า3เท่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 14:09:36 »

APL 35 มันคือฟิล์ม 70 % เอาง่ายๆคือมันแทบกันร้อนไม่ค่อยได้อยู่แล้ว ต่อให้ฟิล์ม vkool vk 70 ที่เทพๆก็กันร้อนแทบไม่ได้เหมือนกัน แต่ราคาแพงกว่า3เท่า

ผมอยากได้ฟิล์มที่ไม่เข้มเกินไป ไม่ใสเกินไป มองตอนกลางคืนได้ชัด & ก้นร้อนได้ดี (มาก) ในราคา 5 - 6 พันบาท (บานหน้าบานเดียว) ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 14:46:06 »
Wincos ฟิล์มจากญี่ปุ่น ทำตลาดมาพักนึง เค้าคุยว่า เค้าอันดับ 1 ในญี่ปุ่น ... แต่ ญี่ปุ่น เค้าไม่นิยมติดฟิล์มนะ หุหุ

ปกติ ฟิล์มร่อน หลุด หลังติด เกิดขึ้นได้ ปกติ จะต้องเอากลับไปให้ร้าน หรือ คนทำเป็น รีดกลับเข้าไป ถ้ากดเอง มันจะเสีย และแน่นอน ก็ตามร้านบอก คือ ไม่เคลมครับ

............

เคยคุยกับร้านที่ขาย Wincos และ Crystalline ร้านบอกว่า Crystalline กันร้อนดีกว่านะ .. แต่ก็แหละ หลังๆ Crystalline กันร้อน ไม่สมราคา ครับ มัน drop ลงกว่า สมัยติดใน CRV ใหม่ๆเยอะเลย

Hi-Kool ผมมองว่า เกรดมันสู้ไม่ได้นะ ที่ส่องๆมา ฟิล์มมันมัว ขุ่น ไม่เคลียร์ครับ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 18:13:18 »
บานหน้าผมใช้ Crystalline C40 กับรอบคัน Lamina Digital CTX  จอดตากแดดแล้วร้อนน้อยกว่าฟิล์มเกรดธรรมดามากครับ  เปิดแอร์นาทีเดียวก็โอเคแล้ว  ส่วน Wincos ไม่ทราบเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 19:34:48 »
Wincos ฟิล์มจากญี่ปุ่น ทำตลาดมาพักนึง เค้าคุยว่า เค้าอันดับ 1 ในญี่ปุ่น ... แต่ ญี่ปุ่น เค้าไม่นิยมติดฟิล์มนะ หุหุ

ปกติ ฟิล์มร่อน หลุด หลังติด เกิดขึ้นได้ ปกติ จะต้องเอากลับไปให้ร้าน หรือ คนทำเป็น รีดกลับเข้าไป ถ้ากดเอง มันจะเสีย และแน่นอน ก็ตามร้านบอก คือ ไม่เคลมครับ

............

เคยคุยกับร้านที่ขาย Wincos และ Crystalline ร้านบอกว่า Crystalline กันร้อนดีกว่านะ .. แต่ก็แหละ หลังๆ Crystalline กันร้อน ไม่สมราคา ครับ มัน drop ลงกว่า สมัยติดใน CRV ใหม่ๆเยอะเลย

Hi-Kool ผมมองว่า เกรดมันสู้ไม่ได้นะ ที่ส่องๆมา ฟิล์มมันมัว ขุ่น ไม่เคลียร์ครับ

1. ถ้างบ 6,000 บาท + - นิดหน่อย เฉพาะฟิล์มบานหน้าอย่างเดียว เน้นกันร้อนได้ดี (กัน IR ได้เกิน 90 %)

มีฟิล์มตัวไหนแนะนำบ้างครับ

V Kool VK30 = น่าจะเกินงบไปมาก ??

2. เว็บไซต์เมืองนอก สำหรับตรวจสอบว่าฟิล์มนี้ได้ผ่านมาตรฐาน หรือ สมาคมฟิล์มกรองแสงเมืองนอกยอมรับ
คือ เว็บอะไรครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 19:38:23 »
บานหน้าผมใช้ Crystalline C40 กับรอบคัน Lamina Digital CTX  จอดตากแดดแล้วร้อนน้อยกว่าฟิล์มเกรดธรรมดามากครับ  เปิดแอร์นาทีเดียวก็โอเคแล้ว  ส่วน Wincos ไม่ทราบเลยครับ

3M Crystalline  เหมือนปัจจุบัน คุณภาพจะ Drop ลง หรือเปล่าครับ ??

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 19:45:24 »
เวปเทียบฟิล์มพยายามหา ยังหาไม่เจอครับ ส่วนใหญ่ผมจะหา ค่า ของแต่ละรุ่น/ยี่ห้อมาเทียบกัน เอาค่าเดียวกันครับ พวก % แสงส่องผ่านมาดูว่าสว่างหรือมืด (สีฟิล์มก็มีส่วนด้วย) แล้วก็ความสามารถในการรถความร้อนรวม แต่พวกนี้ถ้าไม่ใช่แบรนใหญ่ หรือแบรนละดับโลก ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร่

คิดว่าหลายๆยี่ห้อถ้าตามกันจริงๆ อาจมาจากโรงงานเดียวกันนั้นแหละ อยู่ที่ว่าจะตีแบรนอะไรออก
ร้านฟิล์มเองก็เดายาก อาจเชียตัวที่อยากขาย ไม่ได้เชียร์ตัวที่คุ้มค่า

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 23:43:13 »
มีงบเล่น vk จบไม่ต้องคาใจครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2022, 22:35:50 »
Wincos ตัวเลข TSER จากเว็บมันเองก็แพ้ Crystalline นะครับ

Hikool beyond เนื่องจากมันออกมาใหม่ คนลองก็ยังไม่เยอะ แต่คุ้นๆว่า % แสงสะท้อนจะเยอะนะครับไว้บานหน้าจะไม่เหมาะรึป่าว

งบ 6000+- ตอนนี้ถึง Crystalline จะดรอปลงแต่ผมก็เชื่อว่ายังดีกว่า เซรามิคเกรดกลางๆของตลาดในความเข้มเท่าๆกันอยู่ดีครับ

ถ้าอยากลองแบรนด์แปลกๆ ก็มี solar fx ตัว fx plus (ต้อง plus นะ) สเปคตามเว็บเมกา เทียบแล้วใกล้ๆ Crystalline เลยครับ ถ้าอยากลองก็เล่นได้

หรือถ้าประหยัดงบลงมา 3m ultraclear ir25 ก็ได้ครับ ติดร้านตัวแทน3m แถวแจ้งวัฒนะ น่าจะไม่เกิน 4000 สำหรับบานหน้า