ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ cx 30 กินน้ำมันมีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 6876 ครั้ง)

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
เท่าที่อ่านจากกระทู้นั้น ถ้าตีเป็นภาพรวม cx 30 กินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 10 กิโลลิตรในเมือง นอกเมืองประมาณ 15
ผมสงสัยตามนี้ครับ
1.อัตรากินน้ำมันเทียบกับ 1.8 ของฮอนด้า และโตโยต้า (hrv กับ civic โฉมก่อน , cross และ chr กับ altis) รวมถึง 1.5 turbo ของ civic fe ด้วย
2.อัตรากินน้ำมันเทียบกันเองเครื่อง 2000 ในค่ายเดียวกันอย่าง cx 3, cx 30, mazda 3 รวมถึง cx 5 ด้วยก็ได้

ผมกำลังสนใจรถในกลุ่ม c segment และ cross over ราคาต่ำล้านอยู่ ส่วนตัวในพิกัดนี้เคยขับแค่ civic fc นอกเมืองอยู่ที่ 14-17 โล/ลิตร อยากทราบมีใครเคยใช้รถในกลุ่มนี้ตั้งแต่ 2 คันขึ้นไปลองแชร์ประสบการณ์เปรียบเทียบเป็นข้อมูลหน่อยครับ

ปล.Jazz เป็นรถยอดนิยมในบอร์ด headlightmag เหมือนกันนะ ในกระทู้นั้นเล่าถึง jazz หลายคนเลย

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: จากกระทู้ cx 30 กินน้ำมันมีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 11:24:57 »
แชร์ข้อมูลให้ครับ
CHR 1.8 MID เบนซินล้วน ในเมือง-ชานเมืองแบบไหลๆ หยุดๆ จะอยู่ช่วง 13-15 km/l
Cross Hybrid ในเมืองไหลๆ แบบด้านบนจะได้ 23++km/l เลยทีเดียว แต่โดยภาพรวมที่วิ่ง
ยาวไฮเวย์ด้วย วัดจากเติมน้ำมันกลับจะอยู่ที่ 21km/l ขึ้นไปครับ ไม่ต่ำกว่านี้ละ

ปล CHR เป็นรถที่มีน้ำหนักตัวมากนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: จากกระทู้ cx 30 กินน้ำมันมีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 11:25:20 »
ผมมี CX5 KE กับ Civic FC 1.8
ขับในเมือง ไม่ต่างกันเลยครับ ป้วนเปี้ยนแถว 10 -12 ก.ม./ลิตร
วิ่งต่างจังหวัดยาวๆ
CX5 ได้แถวๆ 12 - 13.5 ก.ม./ลิตร
FC ได้แถว 15 - 16.5 ก.ม./ลิตร

ที่แปลกใจคือ CX5 ผมสังเกตว่า ถ้าเติม E10 จะประหยัดกว่า E20 ถึงราวๆ 0.5 - 1 ก.ม./ลิตร
แต่ FC ไม่ว่าจะเติมอะไรก็กินพอๆกัน (ไม่นับ E85 นะครับ)

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 11:53:56 »
อย่างน้อยรถเครื่องยนต์สันดาปปกติขนาด 2 ลิตร ก็กินใกล้เคียงกับรถ 1.5 ลิตรไฮบริด

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 12:52:06 »
ไม่มีรถอะไรดีทุกด้านหรอกครับ

ถ้าเปรียบเทียบเครื่องยนต์อย่างเดียว เครื่อง 1.8 สต๊าทเดินเบาทิ้งไว้ สัก 2 ช.ม.เทียบ เครื่อง 2.0 เครื่อง1.8 ก็ต้องกินน้อยกว่าอยู่แล้ว ...

ทีนี้การใช้งานที่มีไฮบริจมาช่วยอีก ก็ยิ่งทำได้ดีกว่ารถไม่มีไฮบริจ ถ้าต้องใช้งานในเมือง ... สรุปง่ายๆถ้าเอาประหยัดยังไงไฮบริจก็กินขาด

แต่กลับกัน ถ้าต้องการกำลังเครื่องยนต์ หรือการขับแบบสายซิ่ง รถไฮบริจก็จะด้อยกว่า อย่างเห็นได้ชัด ดังตารางนี้ครับ

ดังนั้น เลือกตามความต้องการที่จะใช้งานเลย ต้องการประหยัด หรือต้องการกำลังเครื่อง

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:07:59 »

ถ้าเปรียบเทียบเครื่องยนต์อย่างเดียว เครื่อง 1.8 สต๊าทเดินเบาทิ้งไว้ สัก 2 ช.ม.เทียบ เครื่อง 2.0 เครื่อง1.8 ก็ต้องกินน้อยกว่าอยู่แล้ว ...

ทีนี้การใช้งานที่มีไฮบริจมาช่วยอีก ก็ยิ่งทำได้ดีกว่ารถไม่มีไฮบริจ ถ้าต้องใช้งานในเมือง ... สรุปง่ายๆถ้าเอาประหยัดยังไงไฮบริจก็กินขาด

แต่กลับกัน ถ้าต้องการกำลังเครื่องยนต์ หรือการขับแบบสายซิ่ง รถไฮบริจก็จะด้อยกว่า อย่างเห็นได้ชัด ดังตารางนี้ครับ

ดังนั้น เลือกตามความต้องการที่จะใช้งานเลย ต้องการประหยัด หรือต้องการกำลังเครื่อง

คันบนสุดของตารางนั่นก็ไฮบริดนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:08:24 »
ถ้าเทียบกับเครื่อง honda 2 ตัวที่ว่า 2.0 Sky g จะกินกว่า 1.8 R18 อยู่ 1-1.2 Km/l ส่วนถ้าเทียบกับ

1.5t ก้ 2.0sky จะกินกว่า 1.5-2 km/l ก้ขึ้นอยู่กับรูปแบบการขับขี่

ส่วนถ้าเทียบกับค่ายเดัยวกัน 30 ก้กินแทบเท่าๆกับ cx3 ก้จะมี mazda 3 ที่ประหยัดกว่า 1.5-2km/l

เพราะรถที่เตี้ยกว่า

ขึ้นอยู่กับการใช้อะครับ ถ้าขับรถไม่เกิน 160km/h ก้ซื้อพวก chr hv, hrv ehev, cross hv น่าจะประหยัด

ค่าน้ำมันไปได้พอสมควรครับ แต่ถ้าเป็นคนขับเร็วกว่านั้น ใช้ความเร็ว 180+ บ่อยๆ ก้เอา cx-30 ครับ

อัตราเร่งช่วง 130-top speed cx-30 กินพวกไฮบริดในกลุ่มนี้ทุกคันแน่นอน และปลายก้ไหลไปไกลสุดด้วย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 13:47:54 »

คันบนสุดของตารางนั่นก็ไฮบริดนะครับ

Kicks นี้ มันก้ำกึ้งครับ วิ่งด้วยมอเตอร์ เครื่องยนต์เอาไว้ปั่นไฟแทนการชาร์จ
ถ้ามองว่ามันวิ่งด้วยมอเตอร์ล้วนๆ มันคือรถไฟฟ้านั้นแหละ
แต่ถ้ามองว่ามันมีทั้ง มอเตอร์กับ เครื่องยนต์ในคันเดียวกัน(แม้จะเอามาปั้นไฟอย่างเดียวไม่ได้ต่อเข้าระบบขับเคลื่อน) ก็เป็น Hybrid.

เท่าที่อ่านจากกระทู้นั้น ถ้าตีเป็นภาพรวม cx 30 กินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 10 กิโลลิตรในเมือง นอกเมืองประมาณ 15
1.อัตรากินน้ำมันเทียบกับ 1.8 ของฮอนด้า และโตโยต้า (hrv กับ civic โฉมก่อน , cross และ chr กับ altis) รวมถึง 1.5 turbo ของ civic fe ด้วย
2.อัตรากินน้ำมันเทียบกันเองเครื่อง 2000 ในค่ายเดียวกันอย่าง cx 3, cx 30, mazda 3 รวมถึง cx 5 ด้วยก็ได้

ผมกำลังสนใจรถในกลุ่ม c segment และ cross over ราคาต่ำล้านอยู่ ส่วนตัวในพิกัดนี้เคยขับแค่ civic fc นอกเมืองอยู่ที่ 14-17 โล/ลิตร อยากทราบมีใครเคยใช้รถในกลุ่มนี้ตั้งแต่ 2 คันขึ้นไปลองแชร์ประสบการณ์เปรียบเทียบเป็นข้อมูลหน่อยครับ

ปล.Jazz เป็นรถยอดนิยมในบอร์ด headlightmag เหมือนกันนะ ในกระทู้นั้นเล่าถึง jazz หลายคนเลย
ส่วนตัว ชอบ Mazda ครับ ถ้าเอามาขับเดิมๆเลยไม่ทำอะไรกับมัน ฟิลลิ่งค่อนข้างดีเลย เหมาะกับคนชอบขับรถชอบเล่นโค้งมากๆ
แต่ถ้าซื้อใช้เองจริงๆ ผมขอไป Honda 1.0t 1.5t e-hev / Toyota hybrid แทน
2.0na ใน mazda มันดีก็จริง แต่มันหมดยุคของมันแล้วล่ะ
ไม่ได้อยากรักษ์โลก แต่อยากเซพเงินในกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 14:40:49 »
พอมาใช้รถเทอร์โบแล้ว แทบไม่อยากขับรถ NA เลย

บอกเลยว่า คันต่อไป ยังไงก็ขอ เทอร์โบ

แรงบิดมันดีกว่าเยอะ โดยเฉพาะอาชีพหลักของรถผมคือ ไต่เขา ปีนดอย ขนาดเครื่อง 1.0 สามสูบ มันขึ้นดอยแบบสบายๆเลย ในขณะที่ 2.0 NA ลากแล้ว ลากอีก เค้นกันเหนื่อย เผลอยกคันเร่งหน่อย ก็ต้องมาปั้นใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 15:00:39 »

Kicks นี้ มันก้ำกึ้งครับ วิ่งด้วยมอเตอร์ เครื่องยนต์เอาไว้ปั่นไฟแทนการชาร์จ
ถ้ามองว่ามันวิ่งด้วยมอเตอร์ล้วนๆ มันคือรถไฟฟ้านั้นแหละ
แต่ถ้ามองว่ามันมีทั้ง มอเตอร์กับ เครื่องยนต์ในคันเดียวกัน(แม้จะเอามาปั้นไฟอย่างเดียวไม่ได้ต่อเข้าระบบขับเคลื่อน) ก็เป็น Hybrid.

ถ้าวัดจากประเภทการเก็บภาษี มันก็คือ Hybrid นั่นแหละครับ
เพราะมันก็คือ Series Hybrid แบบนึง มีแหล่งพลังงานคือแรงที่มาจากเครื่องและมอเตอร์
เพียงแค่แรงที่มาจากเครื่องเอาไว้ปั่นไฟล้วนๆ มอเตอร์เอาลงล้อล้วนๆ แค่นั้น
มันเรียกเป็นรถไฟฟ้าเลยก็ยากเพราะยังมีเครื่องปั่นไฟที่ปล่อยไอเสีย

จริงๆ ถ้านิสสันใช้คำว่า Series Hybrid ก็จบครับไม่ต้องมีใครเรียกยาก
แต่เพราะไม่อยากเรียกตัวเองว่า Hybrid ผลเลยออกมาแบบนี้ ต่างคนก็ต่างหาคำมานิยามมันมากมายจนผู้บริโภคที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องรถปวดหัว ทั้งที่หลักการมันไม่ซับซ้อนขนาดนั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 15:26:51 »
รุ่นอื่นไม่เคยใช้​ เคยขับแต่​ 2.0​ sky​ คือมันดีในยุคของมันแหละครับ​ มายุคนี้ผมว่ามันตกยุคไปละ​ ถ้าไม่ได้คิดอะไรมากกับเทคโนโลยีมันก็ขับได้หมดอะครับ​ จริงๆเสียดายมาสด้าเหมือนกัน​  น่าจะเอา​ 1.5​ ดีเซลมาพ่วงไฮบริด​ มันจะกลายเปนรถที่ไม่มีจุดอ่อนเลย​ รถติดก็ประหยัด​ ทางไกลก็โคตรรรประหยัด​  ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 16:12:38 »
C-HR 1.8mid เครื่องเบนซิน เติมGasohol95แทบจะทุกถัง
ขับในกทม. อัตราสิ้นเปลืองได้เลขตัวเดียวทุกถังครับ ดีหน่อยก็9ปลาย แย่สุดก็8ถ้วนๆเลย
ออกทางไกล ความเร็ว120-140-160ตามจังหวะบนท้องถนน ประมาณ12-13km/L
แต่เคยขับแบบสบายๆไปเรื่อยๆจากเชียงใหม่-กทม. ความเร็ว110-130 ได้15km/L
ถ้ามีโอกาสก็ว่าจะลองขับเนียนๆ110-120ทางยาวๆ ว่าอัตราสิ้นเปลืองจะได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 16:44:33 »
แชร์ข้อมูลให้ครับ
CHR 1.8 MID เบนซินล้วน ในเมือง-ชานเมืองแบบไหลๆ หยุดๆ จะอยู่ช่วง 13-15 km/l
Cross Hybrid ในเมืองไหลๆ แบบด้านบนจะได้ 23++km/l เลยทีเดียว แต่โดยภาพรวมที่วิ่ง
ยาวไฮเวย์ด้วย วัดจากเติมน้ำมันกลับจะอยู่ที่ 21km/l ขึ้นไปครับ ไม่ต่ำกว่านี้ละ

ปล CHR เป็นรถที่มีน้ำหนักตัวมากนะครับ
จริงๆผมชอบ chr มากนะ แต่ภายในด้านหลังกระจกบานเล็กมากๆเลย ดูอึดอัดจะเมารถ

ผมมี CX5 KE กับ Civic FC 1.8
ขับในเมือง ไม่ต่างกันเลยครับ ป้วนเปี้ยนแถว 10 -12 ก.ม./ลิตร
วิ่งต่างจังหวัดยาวๆ
CX5 ได้แถวๆ 12 - 13.5 ก.ม./ลิตร
FC ได้แถว 15 - 16.5 ก.ม./ลิตร

ที่แปลกใจคือ CX5 ผมสังเกตว่า ถ้าเติม E10 จะประหยัดกว่า E20 ถึงราวๆ 0.5 - 1 ก.ม./ลิตร
แต่ FC ไม่ว่าจะเติมอะไรก็กินพอๆกัน (ไม่นับ E85 นะครับ)
ประเด็นคือผมไปเห็นบางคนคอมเมนท์ประมาณว่าเครื่อง 2000 มาสด้ากินน้ำมัน เอา 1.8 โตโยต้าดีกว่า ผมอยากรู้ว่าใช้งานจริงมันจะต่างจาก 1.8 ของฮอนด้า โตโยต้าขนาดไหนนี่แหละครับ
ส่วนตัวผมเคยเทียบ 2 ถัง(มาสด้า 2) ขับใกล้เคียงกัน 95 กับ e20 กินน้ำมันไม่ต่างกันเลย แต่ 95 อัตราเร่งดีกว่าพอสมควร ผมเลยคิดว่าเครื่องสกายของมาสด้า น่าจะใช้งานกับ 95 ดีสุดแล้ว ยิ่งราคาน้ำมันใกล้ๆกัน

ถ้าเทียบกับเครื่อง honda 2 ตัวที่ว่า 2.0 Sky g จะกินกว่า 1.8 R18 อยู่ 1-1.2 Km/l ส่วนถ้าเทียบกับ

1.5t ก้ 2.0sky จะกินกว่า 1.5-2 km/l ก้ขึ้นอยู่กับรูปแบบการขับขี่

ส่วนถ้าเทียบกับค่ายเดัยวกัน 30 ก้กินแทบเท่าๆกับ cx3 ก้จะมี mazda 3 ที่ประหยัดกว่า 1.5-2km/l

เพราะรถที่เตี้ยกว่า

ขึ้นอยู่กับการใช้อะครับ ถ้าขับรถไม่เกิน 160km/h ก้ซื้อพวก chr hv, hrv ehev, cross hv น่าจะประหยัด

ค่าน้ำมันไปได้พอสมควรครับ แต่ถ้าเป็นคนขับเร็วกว่านั้น ใช้ความเร็ว 180+ บ่อยๆ ก้เอา cx-30 ครับ

อัตราเร่งช่วง 130-top speed cx-30 กินพวกไฮบริดในกลุ่มนี้ทุกคันแน่นอน และปลายก้ไหลไปไกลสุดด้วย
ส่วนตัวไม่สนใจไฮบริด แต่ถ้าให้เลือกจริงๆน่าจะไป kick
ผมเคยดูตารางทดสอบการสิ้นเปลืองของเว็บอยู่แล้วครับ เรื่องทรงรถผมก็เข้าใจ คือผมได้ยินบางคนบอกว่า2000 มาสด้ากินน้ำมันมาก แต่ส่วนตัวผมไม่คิดว่า เครื่องกลุ่ม c segment บ้านเราของทั้งสามค่ายมันจะกินน้ำมันต่างกันชัดเจน(ไม่นับรวมไฮบริดและเทอร์โบ) เลยอยากทราบคนเคยใช้เทียบกันจริงๆเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 16:54:39 »

เขามีโพย (ของ HLM ท่านบนแปะให้ดูอยู่) อยู่นะครับ เรื่องอัตราการกินน้ำมัน

ถ้าการใช้งานจริง ก็แล้วแต่การขับขี่ เส้นทาง และ เงื่อนๆ อื่นๆ มันไม่เหมือนกัน ของคนนึงอาจจะได้ ของคนนึง อาจได้น้อย ครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 19:49:31 »
เอาแบบใช้จริงเลยคือ skyactive G 2.0 กินกว่า1.8และ 1.5 turboของhondaในรถประเภทเดียวกัน และในการขับแบบเดียวกัน ไม่ว่าในเมืองหรือนอกเมืองครับ ผมเทียบจากบุคคลิกการขับของตัวเองล้วนๆครับ
โดยเทียบจาก 1.8ของfd 1.5t ของfk
2.0ของmazda3ครับ  mazda3ยังกินกว่าcivic cx30ก็กินมากกว่าเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 08:30:08 »
แชร์ข้อ 2 ครับ รถภรรยา Mazda 3 2.0SP ตัวปัจจุบัน
ลักษณะการใช้งานคือวิ่ง
บางพลี(สุวรรณภูมิ) - สีลม
โดยขาไป บางนา-ตราด ขึ้นด่วนบางนา ซึ่งรถมักติดตั้งหน้าหน้าไบเทค
แล้วกลับรถสาธุประดิษฐ์ เพื่อลงพระราม 4 แล้ววิ่งต่อไปสีลม ซึ่งบนทางด่วนก็รถติดหนักๆ ตั้งแต่ผ่านด่านจ่ายเงินจนถึงลงพระราม 4 ลงมาแล้วก็ติดต่อจนกว่าจะข้ามสะพานไทยเบลเยี่ยมได้ก็จะไม่ติด
ส่วนขากลับติดตั้งแต่สีลม เลี้ยวเข้าพระราม 4 ติดต่อเนื่อง ขึ้นด้วนพระราม 4 ก็ติดต่อยาวๆจนถึงทางที่แยกไปรามอินทราได้ จากนั้นวิ่งสบายๆแบบตาม flow จราจรได้จนถึงบ้าน

ตั้งหมดที่ว่ามา ตอนติดคือติดหนักมาก ผมจับอัตราสิ้นเปลืองตลอด เพราะเป็นคนเติมน้ำมัน  :'(
เจ้า Mazda 3 นั้นทำอัตราสิ้นเปลืองแบบเติมน้ำมันกลับได้ประมาณ 8-10 กิโลเมตร/ลิตร ไม่เคยได้เกินนี้

ถ้าขับทางไกลที่เคยเอาไป 2 ครั้ง บ้านบางพลี -> ไทรโยค กาญจณบุรี
ออกหัวค่ำเลี่ยงรถติดขับเรื่อยๆตาม flow จราจร 90-120 ก่อนถึงราชบุรี(แยกเยอะ) อะตราสิ้นเปลืองที่จอได้ประมาณ 17 กิโลเมตรต่อลิตร จากราชบุรีถึง(แยกเยอะ) ถึงไทรโยค(ช่วงสุดท้ายเป็นทางชันขาขึ้นไม่ใช่ทางราบ) อัตราสิ้นเปลืองที่จอลดเหลือ 15 กิโลเมตรต่อลิตร
ทั้งสองครั้งที่เอาคันนี้ไป จบทริปเติมน้ำมันกลับ ได้อัตราสิ้นเปลืองเพียง 14.x กิโลเมตรต่อลิตร
(เทียบกับรถตัวเองที่เอาไปประจำคือ X3 20d คันนั้นจะได้ราวๆ 16.x กิโลเมตรต่อลิตร)

จะเห็นว่าเครื่องยนต์ Mazda 2.0 ตัวนี้ ไม่ได้ปนะหยัดเลยครับ ทั้งในและนอกเมือง ยิ่งเมื่อเทียบกับคู่แข่งที่มีเครื่อง hybrid ด้วยแล้ว เรื่องประหยัดน้ำมันนี่ไม่ต้องไปสู้ใครเค้าเลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 09:10:57 »
เคยใช้ทั้งcx3และcx5 2.0ตัวปัจจุบัน ขับนอกเมืองเป็นหลัก ส่วนใหญ่motorway 120km/hr+-
อัตราสิ้นเปลือง13km/l+-

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 09:18:12 »
เข้ามาอ่าน  การกินน้ำมันระดับนี้ผมว่าประหยัดสำหรับการใช้รถทั่วไป   

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 16:56:37 »
ถ้าวิ่งทางไกลรถไม่ติด ผมชอบHondaในแง่กำลังและความประหยัดครับ แต่ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆยังไงก้ไปHybridหรือรถEV
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Bossanova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 17:28:22 »
ผมใช้ Mazda 3 2.0s โฉม bn ตัวก่อนตัวปัจจุบัน ปกติวิ่งไปทำงาน รามคำแหง-พระรามเก้า
ขึ้นทางด่วนไปดาวคะนอง ถ้ารถติดมากๆ จะได้ประมาณ 9-10 km/l แต่ถ้ารถไม่ค่อยติด
จะได้ประมาณ 11.5-12.5 km/l ส่วนไปต่างจังหวัด เคยได้ดีสุด ประมาณ เกือบๆ 16 km/l
 เทียบกับคันเดิมผมใช้ Honda city ปี 2014 มาสด้า จะกินน้ำมันกว่าประมาณ 2-2.5 km/l เวลาใช้ในเมืองครับ