ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง ระหว่าง Ford Everest 2.2 top ขับ 2 กับ Honda Cr-V G5 1.6disel 4WD  (อ่าน 3321 ครั้ง)

ออฟไลน์ AU1441

• Jr. Member
  • **
  • BMW = Bring Me Women
-คันไหนประหยัดน้ำมัน
-คันไหนใช้ในชีวิตประจำวัดได้ดีกว่ากัน (ในเมือง-ออกต่างจังหวัดเสาร์-อาทิตย์บ้าง)
-ความทนทาน อะไหล่ อู่นอก - ศูนย์บริการ
-การขับขี่คันไหนดีกว่ากัน

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: รถมือสอง ระหว่าง Ford Everest 2.2 top ขับ 2 กับ Honda Cr-V G5 1.6disel 4WD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 21:28:06 »
เอเวอร์เรส​เหนือแค่ 

อู่นอกเยอะกว่า  ซ่อมอู่นอกถูกกว่า
 ทนทานกว่าเพราะพื้นฐานกระบะ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Re: รถมือสอง ระหว่าง Ford Everest 2.2 top ขับ 2 กับ Honda Cr-V G5 1.6disel 4WD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 22:39:17 »
ที่บ้านมี EV 2.0 Bi Turbo กับ Crv 1.6 D 4WD ได้มีโอกาสขับบ้าง

1 ประหยัดน้ำมัน Crv กินขาด ขับนอกเมืองได้เฉลี่ย 17 กม/ลิตร
2 ในเมืองผมให้ Crv เพราะคันเล็กกว่า เข้าออก บ้าน ห้าง ง่ายกว่า และแรงสั่นสะเทือนของเครื่อง เข้ามาในห้องโดยสารน้อยกว่า Everest
3 ความทนทานอาจจะเป็น EV ส่วนอู่กับศูนย์ ยังไม่มีอะไรเสียเลยบอกไม่ได้ทั้งคู่
4 การขับขี่

พวงมาลัย
ผมชอบ Everest มากกว่า พวงมาลัยเป็นธรรมชาติและหนังกลางมากเกินไป
Crv ขับในเมืองดี แต่นอกเมืองต้องเกรงมือเพราะมันไวเกินไป

ช่วงล่าง
ผมให้ Everest เพราะไม่โยนตัวเราไปมา ถึงแม้รถจะสูงกว่า
Crv ขับในเมืองดีนุ่มกว่า แต่ก็โยนในความเร็วเกิน 100 ขึ้นไปทำให้ผมเมารถ

เบรค คันเร่ง
ผมก็ให้ Everest ดีกว่า เพราะกะแรงเบรคง่าย คันเร่งก็ตามเท้า
เบรค Crv สำหรับผมมองว่าคุมแรงเบรคยากกว่า และเกียร์ Crv Set มาประหยัดมากเวลาขับในเมืองชอบปรับรอบเครื่องไปอยู่ประมาณ พันกว่ารอบ ทำให้ไม่ค่อยกระฉับกระเฉงเท่าไร
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 07:45:10 »
โจทย์นี้ ไป Everest ครับ
ไม่มั่นใจ CR-V ดีเซลครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 07:59:35 »
Ev​ ลองไปเข้ากลุ่มดูพวกปัญหาต่างๆก่อน​ ว่ารับได้ไหม​ ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องเกียร์พังก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ red898

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 09:18:22 »
ถ้ามือสอง คหสต. ไม่มีอนาคตทั้งคู่ครับ
FORD ขายมานานมากแล้ว เกียร์พัง ขึ้นslide on ก็ยังมีให้เห็น
HONDA diesel ตัวนี้ในคลับ เคลมเทอร์โบเคลมเกียร์ราคาหลักหลายแสนมาแล้วก็หลายคัน
    ยังจะมาอวดอีกว่า ultimate careคุ้มครอง ในความเป็นจริงแล้วรถใหม่กว่า5ปีไม่ควรพังไหมนะ
    อีกอย่าง diesel Honda  ไม่น่ามีขายต่อแล้วในไทย อนาคตอะไหล่จะทำอย่างไร?

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 09:39:28 »
ที่บ้านมี EV 2.0 Bi Turbo กับ Crv 1.6 D 4WD ได้มีโอกาสขับบ้าง

1 ประหยัดน้ำมัน Crv กินขาด ขับนอกเมืองได้เฉลี่ย 17 กม/ลิตร
2 ในเมืองผมให้ Crv เพราะคันเล็กกว่า เข้าออก บ้าน ห้าง ง่ายกว่า และแรงสั่นสะเทือนของเครื่อง เข้ามาในห้องโดยสารน้อยกว่า Everest
3 ความทนทานอาจจะเป็น EV ส่วนอู่กับศูนย์ ยังไม่มีอะไรเสียเลยบอกไม่ได้ทั้งคู่
4 การขับขี่

พวงมาลัย
ผมชอบ Everest มากกว่า พวงมาลัยเป็นธรรมชาติและหนังกลางมากเกินไป
Crv ขับในเมืองดี แต่นอกเมืองต้องเกรงมือเพราะมันไวเกินไป

ช่วงล่าง
ผมให้ Everest เพราะไม่โยนตัวเราไปมา ถึงแม้รถจะสูงกว่า
Crv ขับในเมืองดีนุ่มกว่า แต่ก็โยนในความเร็วเกิน 100 ขึ้นไปทำให้ผมเมารถ

ผมก็ให้ Everest ดีกว่า เพราะกะแรงเบรคง่าย คันเร่งก็ตามเท้า
เบรค Crv สำหรับผมมองว่าคุมแรงเบรคยากกว่า และเกียร์ Crv Set มาประหยัดมากเวลาขับในเมืองชอบปรับรอบเครื่องไปอยู่ประมาณ พันกว่ารอบ ทำให้ไม่ค่อยกระฉับกระเฉงเท่าไร
   ดีเซล มันเกียร์ CVT เหรอครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 14:39:37 »

4 การขับขี่

พวงมาลัย

ช่วงล่าง

ดีเซล มันเกียร์ CVT เหรอครับ

เกียร์ ZF 9AT ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 17:30:08 »
Everest 2.2 ถ้าให้ดีเลย ไปเชื่อมทอร์คอู่นอก 5,000 บาท ,เปลี่ยนพวกท่ออ่อน และก็แบบจบๆเลยไปตัดออยเกียร์แล้วใช้แผงแยก จบ

ดีเซลของ CRV ตัวนี้มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ ผมมองมือสอง เทียบกับฟอเรสเตอร์ และก็ CX-5

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AU1441

• **
  • BMW = Bring Me Women
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 19:01:52 »
Everest 2.2 ถ้าให้ดีเลย ไปเชื่อมทอร์คอู่นอก 5,000 บาท ,เปลี่ยนพวกท่ออ่อน และก็แบบจบๆเลยไปตัดออยเกียร์แล้วใช้แผงแยก จบ

ดีเซลของ CRV ตัวนี้มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ ผมมองมือสอง เทียบกับฟอเรสเตอร์ และก็ CX-5
ford สมัยนี้ขับสบายมากครับ ส่วนตัวผมเคยใช้เรนเจอร์ 3.2 2016 ขับดี ขับสบายมากครับ เลยมอง Everest ไว้แต่ก็ลังเล Cr-v เพราะเน้นใช้งานในเมือง

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 19:56:25 »
crv ชนะทุกข้อครับ แต่ตอนนี้เครื่องดีเซลยุติการขายแล้วนะครับ อนาคตจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่รึป่าวไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 20:19:18 »
   สมัยก่อนมี Ford Focus ดีเซลนี่ละที่นำเข้ามาขายบ้านเราถึงแม้ว่าจะเป็นรถที่ดี   แต่ก็ระยะเวลาสั้น  ๆ คนส่วนใหญ่ไม่นิยม  และราคารถก็แพงกว่ารุ่นเบนซินเป็นแสนบาททำให้ต้องเลิกทำตลาดไปก่อนเลย     ทั้งที่กระแสดีมากว่ารถขับดี ประหยัด อื่น  ๆ  แต่เอาเข้าจริงก็ขายได้น้อย      แต่ทว่าเอาแค่สมัยแรกที่มีการเคลมชิ้นส่วนเครื่องยนต์ต้องรอนำเข้าอะไหล่ 8 เดือน   เพราะในภูมิภาคนี้ไม่มีดีเซลขาย  และอะไหล่ผลิตในยุโรป     นอกจากนี้ตอนซ่อมอะไหล่แพงมาก รออะไหล่ก็นาน หาช่างชำนาญซ่อมก็ยาก เพราะช่างไม่คุ้นเคยเก๋งดีเซล     ไม่รู้เดี๋ยวนี้รุ่นนี้คนใช้อยู่เป็นยังไงบ้าง   

ผมว่า CRV  1.6 ดีเซล มันพอจำลองภาพของ Ford Focus  ดีเซล ออกมาได้เชื่อว่าอนาคตไม่ต่างกัน     รถรุ่นนี้เป็นรุ่นเดียวและรุ่นสุดท้ายที่ Honda  จะผลิตดีเซลออกมาขายในบ้านเรา   สำหรับผมคิดแบบข้างบนว่า CRV  รุนดีเซลมันไม่มีอนาคตแล้ว   อะไหล่ตัวถังใช้ร่วมกันได้ แต่อะไหล่เครื่องยนต์ ? ความชำนาญช่างซ่อมดีเซล Honda  อีกทั้งเครื่องดีเซลซ่อมแพงกว่าเบนซินมาก  ตอนถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะนี่พอกัน      แต่ตอนดีเซลถึงเวลาซ่อม หัวฉีด เทอร์โบ อินเตอร์ เงินที่ประหยัดได้มาลงกับค่าซ่อมหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2022, 20:26:14 โดย Auto »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 21:26:10 »

ford สมัยนี้ขับสบายมากครับ ส่วนตัวผมเคยใช้เรนเจอร์ 3.2 2016 ขับดี ขับสบายมากครับ เลยมอง Everest ไว้แต่ก็ลังเล Cr-v เพราะเน้นใช้งานในเมือง

ผมมี Everest อยู่ครับ จะหารถมาเพิ่ม เลยดูพวก SUV กลุ่มนี้เพิ่ม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย