ผู้เขียน หัวข้อ: กล้อง 360 องศา สำคัญมากไหมครับ ทำไมตามคลิปรีวิวเจ้าต่างๆ ให้ความสำคัญมาก  (อ่าน 5632 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
ตอนซื้อ Camry อยากใด้Optionกล้อง360รอบคันมาก แต่รุ่นที่ซื้อดันไม่มี
ตั้งใจว่าออกรถแล้วจะไปติดเพิ่มทีหลัง
หลังใช้รถมาจะครึ่งปีแล้ว ผมก็ไม่ใด้รู้สึกว่าต้องไปเสียตังเพิ่มเพื่อ Option นี้ครับ
เพราะตอนถอยจอด รถมันมีกล้องหลังกับกระจกมองข้างที่ปรับระดับลงส่องพื้นถนนข้างตัวรถอัตโนมัติ
ทำให้เห็นขอบทางเท้าใด้ และรถมีSensorหน้ามา4จุดที่ช่วยเตือนจุดบอดหน้ารถใด้พอใช้งานตอนถอยใด้ไม่ลำบากแม้จะสู้กล้อง360 ไม่ใด้
มีกล้อง 360 รอบคันมาเลยดีกว่าไม่มีแน่

ที่ใด้ใช้จริงๆและมีประโยชน์มากคือ ระบบช่วยเตือนและเบรคอัตโนมัติทั้งด้านหน้าและด้านหลังที่ช่วยไม่ให้เกิดการชนใด้จริงมาสองสามครั้งแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2022, 06:06:32 โดย prakob.p »

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
เอาจริงๆสำหรับผมไม่ได้จำเป็น แม้กระทั่ง sensor ท้ายรถ ไม่มีก็อยู่ได้ครับ มีก็ไม่ได้เสียหายอะไรหากไม่ต้องเพิ่มเงินเยอะ  ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

เป็นoption ไว้บลัฟฟ์กันด้วยนะครับ

เจ่าไหรไม่ใส่มาแปลว่า  ไม่ฟังลูกค้า😄

หากใครบอกไม่จำเป็นก็ อย่าไปซื้อ ไปสนใจรุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่นๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
ไม่เคยใช้ก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้จนชินแล้วขอบอกจะขาดไม่ได้ ::)

ออฟไลน์ panjap

รถไม่ถึงล้านยังมีกันเกลื่อน แปลกใจ bmw /benz ราคา สองล้านกลางๆ ยังไม่มี งงหนักมาก

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
เอาจริงๆ รถขนาด Mazda3 ที่ผมใช้อยู่ ผมไม่เห็นความจำเป็นของมันเลย
ทุกวันนี้ก็ไม่เคยกดดู จริงๆกดปิดที่เมนูด้วย แต่เมียมากดเปิดแถมด่าด้วยเลยเปิดก็ได้
ชีวิตจริงเราไม่ได้ขับรถคันเดียว ขับหลายคันมาก
การไม่พึ่งพาอะไรพวกนี้ จะทำให้ปวดหัวน้อยที่สุด ผมคิดแบบนี้ ซึ่งก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ภรรยาผมชอบ Lane watch มาก พอมาขับคันผมมันไม่มี ถึงกับออกอาการเงอะงะ
ซึ่งในบางครั้งผมว่าอันตรายอะครับ

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
มีก็ดี ไม่มีก็ได้ แต่ปี2022แล้วควรมี และรถยุโรปราคาแพงๆก็ไม่ค่อยมีมาให้ ขนาดอัลเมร่ายังมีเลย
แต่ส่วนตัวกล้องหลังผมยังไม่ค่อยได้มองเลยกระจกข้างรู้สึกแม่นและเร็วกว่า ใช้เฉพาะดูท้ายว่าจะชนกำแพงรึยัง

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
---สำคัญมาก ถ้าคุณใช้จอดที่แคบบ่อยๆ---