ผู้เขียน หัวข้อ: กล้อง 360 องศา สำคัญมากไหมครับ ทำไมตามคลิปรีวิวเจ้าต่างๆ ให้ความสำคัญมาก  (อ่าน 5636 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
ตามคลิปรีวิวรถ ของหลายๆ ค่าย ถ้ารถโซน 3 ล้าน +- ไม่มีกล้อง 360 องศา
อย่าง 330e (ตอนนี้ 330li มีแต่ตัวเดียว m340i ไม่ชัวร์) หรือ C220d amg dynamic W206 ไม่ใส่มาให้ ก็จะบ่นๆ กันครับ

พอดีผมไม่เคยใช้รถที่มีฟังก์ชั่นนี้ ก็ขับมาได้ ไม่ได้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรง ก็เลยงงๆ นิดนึงว่ามันสำคัญขนาดนั้นเลยหรือครับ

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
ถ้ารถคันใหญ่หน่อยสำหรับผมถือว่าจำเป็นครับ ถ้าคันเล็กผมขอแค่เซนเซอร์รอบคัน ผมก็พอได้แล้ว
จากที่ผ่านมาใช้รถใหญ่พวก Q5 (สำหรับผมถือว่าใหญ่) รู้สึกว่าเวลาถอยจอดผมกะไม่เก่ง
แต่พอไปใช้รถเพื่อนแบรนด์อื่น ที่ไซต์พอๆกัน ผมรู้สึกว่าถอยง่ายกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ด้วยราคาและยุคนี้ ยังไงก็ควรมีครับ

ขนาดผมใช้ในรถราคา 6 แสนกลางที่คุณภาพภาพก็ไม่ได้ชัดอะไร มุมกล้องก็ไม่กว้างมาก
ยังรู้สึกว่าเป็นออพชั่นที่มีประโยชน์มาก
มันช่วยทำให้ผมกะระยะในการจอดได้แม่นยำขึ้น เนียนขึ้น
ลดเวลาการถอดจอดเดิมที่ต้องกะลงไปได้
เวลารถสวนในถนนแคบมันช่วยให้ผมกะการหลบรถได้ดีขึ้น
บอกตรงๆ ว่าต้องได้ลองใช้ครับถึงจะเข้าใจ

แต่ในมุมผู้ผลิตก็เข้าใจว่าช่วงนี้ part shortage
บางรุ่นบางแบรนด์ก็เลย จำเป็น ต้องตัดออกไปก่อน ก็ไม่ว่าอะไร
แต่บางแบรนด์ที่ไม่ได้ขาดกัยเค้าแต่ก็ เนียน ตัดไป อันนี้ก็น่าด่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

360 สะดวกกว่าเวลาจอดเข้าซอง จอดให้ตรงขนานกับช่องเลยง่ายกว่า
ถ้ากล้องหลังธรรมดา เส้นกะข้างหลังมันไม่ค่อยพอ
สุดท้ายอยู่ที่คนจอดแหละว่าสนใจจอดให้กลาง และไม่เอียงแค่ไหน

สรุปสำหรับผม มีก็ดี ไม่มีก็ไม่ได้อะไร

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
ถอยจอด ถอยเข้าช่องจอด ดูสภาพรอบรถระหว่างขยับตัวรถ สะดวกขึ้นเยอะ
จอดเฉียงท้ายกับถนนและมีรถจอดข้างๆเวลาจะถอยออกสะดวกมากไม่ต้องวัดดวง
หรือพยามยืดตัวดูรถ ดูในกล้องสะดวก ถ้ามี RCTA ช่วยยิ่งง่าย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
option ก็เป็นไปตามยุคสมัย ยิ่งถ้ารุ่นถูกกว่ามีแล้วรุ่นแพงไม่มี มันก็จะเกิดคำถามทำไมไม่ใส่มา ลดต้นทุนหรือปล่าว? option หลายๆ อย่างจริงๆมันก็ไม่ได้จำเป็น แต่ค่ายรถก็ต้องใส่มาเพื่อให้มันดู fancy ดูแตกต่างจากคู่แข่ง เพื่อให้เป็นตัวเลือกแรกๆ ของลูกค้า

ออฟไลน์ Magl

คือรถถูกๆยัง almera ยังมีไง แล้วมันไม่ใช่แค่กล้องรอบคัน รวมไปถึงระบบเตือนรอบคันอีก ควรมีเวลาถอยมองได้หมด ใครไม่ชินก็ปรับเฉพาะฝั่งซ้ายได้ เห็นฟุตบาทชัดเจน มีดีกว่าไม่มี

ออฟไลน์ Newhang

ราคารถมันควรมีนิครับ  กว่า bmw จะใส่กล้องหลังมาให้ กระบะเค้าใส่กันเกลื่อนแล้วครับ

ถามว่ามันสมควรมั๊ยก็ถามใจตัวเองดูครับ ซื้อรถแพงแล้วต้องทน ก็ซื้อรถถูกๆ3คันเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ
หรือจะทำแบบ honda ที่1.5ล้านไม่มีกะระยะถอย

เมื่อวานผมเพิ่งเจอรถมีกล้อง ถอยชนรถคันอื่น แต่รถไม่มีกะระยะถอย พอดีเป็นรุ่นเก่าเข้าใจได้ แต่รถสมัยนี้ราคาแพงๆ แล้วไม่มี
นี่ชนรถซ่อมได้ ชนคนตาย จะจ่ายแพงทำไมถ้าจ่ายแล้คุณภาพชีวิตไม่มี

ออนไลน์ apinui

ต้องลองใช้ครับ แล้วจะรู้ว่า มันโคตรดีงามมากๆ ..

เรื่องถอยไม่ตรงช่องจอดนี่ลืมไปได้เลย ... มุมแคบ มุมชิด หรือกังวลว่าล้อหลังจะพ้นไหม ... กล้องรอบคันมันเห็นหมด ..

และรถยุโรปราคาเป็นล้านไม่มี ...แต่รถญี่ปุ่นราคาครึ่งล้านมีให้ มันควรไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

สำคัญมากรถที่มีกล้อง 360 ส่วนมากจอดตรงเส้นช่องจอดรถนะ

ออฟไลน์ Altima

ส่วนตัวไม่แคร์ครับ แค่กล้องหลังก็ไม่ได้สนใจ

เค้าให้ความสำคัญเพราะมันเป็นการรีวิว ขนาดออฟชั่นกากๆอย่างโหมดการขับขี่ที่ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยนอกจากเปลี่ยนสีหน้าจอกับระยะคันเร่งยังจะว้าวๆกันอยู่ได้ อย่างคลิป Ford Ranger XLT ของ CokeyP ขนาดนักรีวิวที่ทำมาเป็นร้อยคลิปยังว้าวเรื่องแค่นี้เลย

ออฟไลน์ CMaN20

รถคันใหญ่ ถ้ามีก็ดีครับ สำหรับผมมันได้ใช้ตอนไปที่แคบๆ ดูช่วงด้านหน้าของตัวรถ. แต่ถ้าคันเล็ก สำหรับผมไม่จำเป็น(มีก็ดี) สำหรับผมกล้องหลัง สำคัญกว่ากล้องรอบคันครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ SM.

ยุคนี้แล้ว ผมว่าก็ควรมีได้แล้วนะครับ tech ก้าวหน้ามาขนาดนี้แล้ว

ส่วนตัวผมให้ความสำคัญมากกว่า พวกระบบ lane keeping or blind spot ซะอีก แต่ก็เข้าใจว่ามักจะมาด้วยกันเป็น package

ยิ่งหลังคาเปิด-ปิดได้ และ wireless charger นี่ ผมว่ายิ่งไม่จำเป็นเลย

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม
กล้องหลัง
Sensor หน้าหลัง
Sunroof/Moonroof

คือสิ่งที่สำคัญในรถราคานี้ครับ

และผมจอดรถตรงเส้นครับ ใช้แค่กล้องหลังนี่แหละ ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย จะจอดให้ชิดเสาก็ทำได้ง่ายๆ ก็ดูแค่กระจกข้าง

แปลกใจที่ว่าถ้าไม่มีกล้อง 360 องศาแล้วจะจอดไม่ตรงซอง  ???

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
มีก็ดี​ ไม่มีก็ไม่เดือดร้อน

ดีสำหรับมือใหม่​ คนมือเก่าคงเฉยๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่่า360 ไม่จำเป็นขนาดไม่มีไม่ได้

แต่กล้องหลัง ควรมี    มีเส้นระยะด้วยยิ่งง่าย

ไม่มีกล้องมีเซนเซอร์ก็ยังดี 

แต่งงกับพวก  เซนเซอร์หน้า ผมว่าการกะระยะด้านหน้า  มันควรเป็นการตัดสินใจได้เอง  ควรรู้ซิหน้ารถแค่ไหนพ้นไม่พ้น

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ KTN88

ส่วนตัวถ้ารถกว้างมากๆ หรือยาวมากๆ ควรมีครับ

ผมว่่า360 ไม่จำเป็นขนาดไม่มีไม่ได้

แต่กล้องหลัง ควรมี    มีเส้นระยะด้วยยิ่งง่าย

ไม่มีกล้องมีเซนเซอร์ก็ยังดี 

แต่งงกับพวก  เซนเซอร์หน้า ผมว่าการกะระยะด้านหน้า  มันควรเป็นการตัดสินใจได้เอง  ควรรู้ซิหน้ารถแค่ไหนพ้นไม่พ้น

บางคนมีรถหลายคันครับ มีหลงๆกันบ้างกับการกะระยะ มีเซ็นเซอร์ยังไงก็ดีกว่าไม่มี

ออฟไลน์ shando

คือมันมีก็ดี ไม่มีก็ได้

ปัญหาคือเมื่อก่อน โแมก่อนมันเคยมีแล้วไปตัดทิ้งเค้าก็เลยบ่นกันครับ

ออฟไลน์ TT_Rabbit

• Newbie
  • *
สำหรับผม ไร้สาระครับ คือ มีก็ดี ไม่มีก็ไม่ได้รู้สึกขาดอะไร

ส่วนตัวผมมีประสบการณ์กับกล้องรอบคันบ่อยครับ เวลาจะออกจากซอง หรือ ซอยแคบๆ
ภาพในกล้อง360 มันบอกว่าพ้นแน่ แต่ผมมองด้วยตาและกะจากประสบการณ์ เลี้ยวยังไงก็ไม่พ้น
ผมก็เลือกไม่เชื่อกล้องนะครับ เชื่อตัวเองดีกว่า

อีกอย่าง ระยะความห่าง-ใกล้ กล้องรอบคันมันหลอกตานิดๆ ถ้าขับรถคล่องแล้ว แทบไม่มีประโยชน์อะไร
กล้องหลัง+เซนเซอร์ เกินพอครับ เหลือๆ

ออฟไลน์ Spada_Valess

330e เวลาจอดรถสั่ง remote ดูรอบคันว่ามีอะไรมาอยู่รอบรถเราไหม หรือดูที่ชาจว่าว่างแล้วยังสะดวกมากครับบ

ออฟไลน์ EVA01

สำหรับผมปิดตลอด ไม่รู้สิผมว่ามองกล้องหลังเอาง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมไม่เคยใช้เลยครับ ถ้าถึงคราวจำเป็น มีก็ดีกว่าไม่มี จำเป็นมากสำหรับมือใหม่
งง ตรงที่ รถบ้านๆชิปไม่ขาดตลาด แต่รถแพงๆชิปดันขาดซะงั้น

ออฟไลน์ bennieT8

สำหรับผม มีก็ดี ไม่มีก็ได้  แต่สำหรับรถระดับราคาล้านอัพแล้ว  ผมถือเป็นอุปกรณ์พื้นฐานที่ควรต้องมีครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ส่วนตัวไม่แคร์ครับ แค่กล้องหลังก็ไม่ได้สนใจ

เค้าให้ความสำคัญเพราะมันเป็นการรีวิว ขนาดออฟชั่นกากๆอย่างโหมดการขับขี่ที่ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยนอกจากเปลี่ยนสีหน้าจอกับระยะคันเร่งยังจะว้าวๆกันอยู่ได้ อย่างคลิป Ford Ranger XLT ของ CokeyP ขนาดนักรีวิวที่ทำมาเป็นร้อยคลิปยังว้าวเรื่องแค่นี้เลย

มันก็เป็นจุดขายเพราะไม่ได้มีทุกยี่ห้อ เค้าเป็นนักรีวิวอะไรว่าเด่นก็ต้องพูดให้น่าตื่นเต้น ไม่งั้นใครจะอยากไปดูคลิปเค้าหล่ะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ขับมา 30 ปี

ผมว่าบางคันควรมี บางคันไม่มีก็ได้ บางสถานการณ์​ก็จำเป็น บางสถานการณ์​ก็ไม่จำเป็น

มีก็ได้ ไม่มี​ก็ได้
ไม่ได้ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

ถ้าให้ตอบคือไม่สำคัญ แต่ถ้าให้เลือกรุ่นที่มีหรือไม่มีก็เอารุ่นที่มีแน่ๆ

อารณ์เหมือน Brake Hold หรือ Head-up Display หรือ Blind Spot พวกนั้นครับ หรือย้อนกลับไปถึงพวกกุญแจ Remote หรือ Key-less Entry ประมาณนั้น
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเอาตามความเป็นจริงนะครับ

ไม่เล่นแง่ว่า ออฟชั่นนี้ สงวนไว้ให้ ตัวท๊อป หรือ ท๊อปกว่า

ผมเชื่อว่ากล้องรอบคัน มันไม่กี่บาทหรอก ขนาดรถ 5-6 แสน ยังให้มาได้เลย

นับประสาอะไรกับ รถเป็นล้านๆ ควรจะให้มาทุกคันยังได้เลย

แต่คิดว่า มันเป็นลูกเล่น หรือ กิมมิกในการขาย และ วางออฟชั่น มากกว่า

เหมือนสมัยก่อน คันที่จะได้จอกลาง ต้องเป็นตัวท๊อป ตัวรองท๊อปหรือตัวล่างๆ ไม่ได้จอ

ตอนนี้ จอกลาง มีมาแทบทุกตัวตั้งแต่ตัวล่างยันท๊อป ซะด้วยซ้ำ

เช่นเดียวกับกล้องถอยหลัง (ซึ่งจากต้องมาพร้อมจอ) พอมาจอกลางตั้งแต่ตัวเริ่มยันตัวท๊อป กล้องถอย ก็กลายเป็น ออฟชั่นที่ไม่ต้องวอนขออีกต่อไป

ผมว่า รถแพงๆ หน่อย กล้องรอบคันไม่ได้หรือไม่ให้มา ถือว่าใจแคบมากนะ ทั้งที่มันไม่กี่ตังหรอก ถ้าเทียบกับราคารถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2022, 12:51:01 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ RERFz

รถสวนกันในซอยแคบๆแถวสุขุมวิท หลบมากไปหน่อยเบียดฟุตบาทไปมีเดียวน้ำตาจะไหลเลยครับ
หลังๆนี่ไม่ขับสวนแล้ว หยุดรอรถตรงข้ามวิ่งผ่านก่อนอย่างเดียว

ยิ่งรถยุโรปแมกแพงด้วยยิ่งควรจะต้องมีเลย

ออฟไลน์ yodmanoot

เรื่องรีวิวตามที่เม้นๆกัน ควรมีตามเรทราคา
ส่วนกล้อง 360 องศาสำคัญไหม สำคัญและรถคันต่อไปต้องมีออฟชั่นนี้
ถ้าไม่เคยใช้บอกเลยมันดีมากๆ มันจะช่วยลดเวลาจอดและเพิ่มความปลอดภัย ถ้ามีกล้องหลังช่วยก็ได้แค่ด้านหลัง แต่ด้านซ้ายกับด้านหน้ายังต้องกะเหมือนเดิม
นอกจากจอดมันยังใช้ได้ตอนรถวิ่งความเร็วไม่เกิน 10กม/ชม ดูว่าหมาแมวนอนอยู่หลบหน้ารถหรือยัง
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ neung23

รถแพงๆ ผมคิดว่า "ควรมี" เพราะรถถูกๆมันมีมา รถแพงๆจะน้อยหน้าได้ยังไง

แต่ "ต้องมี" มั้ย อันนี้ ส่วนตัว คิดว่าไม่

เพราะขับรถใช้Senseเป็นหลัก เซ็นเซอร์ไม่มี กล้องหลังไม่มี ผมก็ขับได้สบายมาก แต่รถต้องคุ้นมือแล้วนะ

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport