ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนซื้อรถป้ายแดงต่อจากผู้ขายที่ติดไฟแนนซ์  (อ่าน 2338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ขั้นตอนยุ่งยากประมาณไหนครับ ปกติผมซื้อมือสอง ไม่เคยเป็นแบบป้ายแดงเลย

พอดีผู้ขายอยู่ ตจว ด้วย ผมอยู่ กทม เลยอยากเตรียมการ เตรียมแผนให้พร้อม (ไฟแนนซ์ KK ผู้ขายผ่อนมาแล้วเกือบปีครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

**เพิ่มเติมข้อมูลครับ ผมซื้อสดครับ เข้าใจว่าต้องมีการปิดยอด แล้วโอน แต่ยังไม่มั่นใจเรื่องเอกสารและขั้นตอนในรายละเอียด**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2022, 06:24:45 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ดูสภาพรถ .. ให้เรียบร้อยถูกต้อง
เช็คคชจ.ไฟแนนซ์ในการเปลี่ยนสัญญา + คชจ.ที่จ่ายให้ผู้ขาย .. ให้ครบถ้วน ให้เผื่อไว้ถึงวันส่งมอบรถ
ยื่นเอกสารที่ไฟแนนซ์ต้องการ .. รอการอนุมัติ .. เมื่ออนุมัติแล้ว
วันส่งมอบรถ .. ไฟแนนซ์รับรู้การเปลี่ยนสัญญา .. ชำระเงินให้ไฟแนนซ์ ให้ผู้ขาย .. รับรถ

ออฟไลน์ kakakanga

• Newbie
  • *
กำลังหาข้อมูลพอดี ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  ;D

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มนะครับ ผมซื้อสดครับ

ขอบคุณท่านที่ช่วยตอบมาก่อนหน้าด้วยครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
กรณีซื้อสด
ดูสภาพรถ .. ให้เรียบร้อยถูกต้อง
เช็คยอดปิดบัญชี ไฟแนนซ์ เป็นยอดทั้งหมด .. ให้เผื่อไว้ถึงวันส่งมอบรถ 

(อาจไม่ต้องรวมค่าโอน จ่ายแยกภายหลังได้ .. ขึ้นอยู่กับแบบการโอน)
เช็คแบบการโอน .. ว่าไฟแนนซ์โอน 2 ต่อให้ หรือ ไฟแนนซ์ให้มัดจำเอกสารมาโอนเอง

วันส่งมอบรถ .. ที่ไฟแนนซ์ ผู้ขายเซ็นต์เอกสาร+ชุดโอน .. ผู้ซื้อ ชำระยอดปิดบัญชีให้ไฟแนนซ์ + ผู้ขาย(ถ้ามี ส่วนต่าง)
ผู้ซื้อ รับรถ รับเอกสาร .. ผู้ขาย รับเงิน

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ซื้อสด น่าจะต้องโอนสองต่อครับ การอำนวยความสะดวก ขึ้นอยู่กับแบงค์ที่จัดไว้ครับ
(ถ้าเป็นทิสโก้ บอกเลย น่าเบื่อมาก)
โดยจะโอนเป็นชื่อผู้เช่าซื้อแรกก่อน แล้วแจ้ง
ให้เล่มส่งมาที่บ้านเรา เพื่อไปดำเนินการโอนเป็นชื่อเราต่อครับ

ออฟไลน์ bobsan

ผ่อนต่อดีกว่าครับแบบนี้
เราจะเป็นชื่อแรก

ซื้อสดโอนเป็นชื่อเข้าของเก่าก่อน
จะเสียเปรียบในแง่นี้

ทั้งนี้แล้วแต่ความสบายใจของคุณครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member

ผ่อนต่อดีกว่าครับแบบนี้
เราจะเป็นชื่อแรก

ซื้อสดโอนเป็นชื่อเข้าของเก่าก่อน
จะเสียเปรียบในแง่นี้

ทั้งนี้แล้วแต่ความสบายใจของคุณครับ

เห็นด้วยครับ ผ่อนไปซัก 6 เดือนค่อยมาปิดก็ได้ เราเป็นชื่อแรกในเล่ม

ออฟไลน์ apinui

แปลกใจ ... ที่ข้างบนบอกว่า การเป็นชื่อแรกในเล่มดีกว่า การเป็นชื่อ 2 หรือ 3 คือเสียเปรียบ ...

ไม่แน่ใจเอาความเชื่อนี้มาจากไหนครับ ...

ผมนี่ในฐานะที่ผมรับซื้อรถมือ 2 มาเยอะนะครับ ผมไม่เคยสนใจชื่อเจ้าของรถเลยว่าอยู่อันดับที่เท่าไร และมันไม่มีผลต่อราคารับซื้อด้วย ... เพราะการรับซื้อ ตัวแปลจริงๆอยู่ที่ปีรถ ที่ระบุในหน้าแรกต่างหากว่า ออกรถมาเมื่อวันไหนปีอะไร ... และเลขไมล์วิ่งไปเท่าไร

ดังนั้น ถ้ารถอายุ 2 ปี แต่เปลี่ยนเจ้าของมา 4 คน และเจ้าของคนล่าสุดมีชื่ออยู่อันดับที่ 4 ผมก็รับซื้อตามปีตามเลขไมล์เป็นหลักครับ .. ลำดับชื่อผู้ครอบครองไม่สำคัญเลย ... และไม่มีผลต่อราคาด้วย

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งทราบเหมือนกันว่า ซื้อสด แต่ไม่ได้ชื่อเราเป็นชื่อแรก เข้าใจว่าถ้าผ่อนต่อ ก็เปลี่ยนสัญญาผ่อน ไม่กระทบกับเล่มทะเบียน อย่างนั้นใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

แปลกใจ ... ที่ข้างบนบอกว่า การเป็นชื่อแรกในเล่มดีกว่า การเป็นชื่อ 2 หรือ 3 คือเสียเปรียบ ...

ไม่แน่ใจเอาความเชื่อนี้มาจากไหนครับ ...

ผมนี่ในฐานะที่ผมรับซื้อรถมือ 2 มาเยอะนะครับ ผมไม่เคยสนใจชื่อเจ้าของรถเลยว่าอยู่อันดับที่เท่าไร และมันไม่มีผลต่อราคารับซื้อด้วย ... เพราะการรับซื้อ ตัวแปลจริงๆอยู่ที่ปีรถ ที่ระบุในหน้าแรกต่างหากว่า ออกรถมาเมื่อวันไหนปีอะไร ... และเลขไมล์วิ่งไปเท่าไร

ดังนั้น ถ้ารถอายุ 2 ปี แต่เปลี่ยนเจ้าของมา 4 คน และเจ้าของคนล่าสุดมีชื่ออยู่อันดับที่ 4 ผมก็รับซื้อตามปีตามเลขไมล์เป็นหลักครับ .. ลำดับชื่อผู้ครอบครองไม่สำคัญเลย ... และไม่มีผลต่อราคาด้วย

ขอทราบชื่อที่อยู่เต๊นท์ของท่านได้มั้ยครับ เผื่อจะเอารถไปขาย
เพราะผมเคยเอารถไปเทิร์นโดนกดราคาเพราะเหตุผลที่ว่าผมเป็นมือที่สองไม่ใช่มือแรก

เพิ่งทราบเหมือนกันว่า ซื้อสด แต่ไม่ได้ชื่อเราเป็นชื่อแรก เข้าใจว่าถ้าผ่อนต่อ ก็เปลี่ยนสัญญาผ่อน ไม่กระทบกับเล่มทะเบียน อย่างนั้นใช่ไหมครับ

ใครปิดไฟแนนซ์ก็เป็นเจ้าของแรก ถ้าซื้อสดเจ้าของเก่าต้องปิดไฟแนนซ์ก่อนแล้วค่อยโอนให้คนซื้อต่อ
เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อจะไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับทะเบียนรถเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2022, 11:17:24 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ akewizard

อันนี้ผมเดานะคับ...  ว่าการเป็นชื่อแรก เวลาไปขายต่อสามารถเครมได้ว่าเป็นรถมือหนึ่งออกป้ายแดงมา (ทั้งทีจริงก็ซื้อมือสองต่อคนอื่นมา)
ส่วนจะมีผลอะไรไหม...อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน

เข้าเรื่องหลัก.... อันนี้ผมเล่าให้ฟังแล้วกันครับ เพราะเคยขายรถตัวเองที่ยังผ่อนอยู่ให้คนมาซื้อต่อ โดยที่คนซื้อก็กู้ไฟแนนซ์มาเหมือนกัน
ขั้นตอนก็คือให้เราแจ้งกับไฟแนนซ์เราว่าจะทำเรื่องปิด ทางไฟแนนซ์เราก็จะเตรียมเอกสาร แจ้งยอดปิด และแจ้งขั้นตอนให้เราทำ  แล้วก็ให้ทางไฟแนนซ์ผู้ซื้อออกเชคจ่ายให้กับไฟแนนซ์เราโดยตรง ก็เรียบร้อยคับ