ผู้เขียน หัวข้อ: การกินน้ำมันของรถใช้เกียร์3 เทียบกับ เกียร์Dเมื่อความเร็วและบรรทุกน้ำหนักเท่ากัน  (อ่าน 2672 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
สงสัยการกินน้ำมันของรถใช้เกียร์ 3 เทียบกับ เกียร์ D เมื่อความเร็วและน้ำหนักบรรทุกเท่ากันครับ

เกียร์ไหน กินน้ำมันมากกว่าครับ

และ ถ้ามีการเร่งแซง รถข้างหน้า ขึ้นมา

เกียร์ไหน กินน้ำมันมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แช่ที่ 3 มันก็ต้องกินน้ำมันกว่าอยู่แล้วล่ะครับถ้าวิ่งที่ความเร็วคงที่เพราะรอบจัดกว่า แต่เมื่อแซง เกียร์อาจเปลี่ยนลงเป็น 3 (จาก 4 หรือ 5) ก็เปลืองไม่ต่างครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
สมมติว่าความเร็วสัก100นึง เกียร์Dอาจจะอยู่ที่2500รอบ ที่เกียร์4หรือเกียร์สุดท้าย
แต่แช่3ไว้รอบอาจจะอยู่3000-3500รอบ เกียร์Dประหยัดกว่าเห็นๆ แต่เร่งแซงเนี่ยมันพูดยากนะผมว่า
ค่อยๆแซงแบบครึ่งคันแร่งหรือเหยียบมิดไปเลยอ่ะครับ ผมว่ายังไงDก็น่าจะได้เปรียบนะ

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
ยิ่งรอบเครื่องต่ำเท่าไร อัตราการบริโภคน้ำมันก็น้อยลงเท่านั้นครับ

สั้นๆแต่ครอบคลุม

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
เกียร์ D ประหยัดกว่าเกือบ 100%
เกือบนะครับ ไม่ 100%