ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถมีอาการแปลก  (อ่าน 1570 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
แอร์รถมีอาการแปลก
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 13:29:54 »
สอบถามคือช่วงนี้เอารถคนที่บ้านไปใช้เป็น camry hybrid 2017 ตัว acv51 ซึ่งก็ใช้สลับๆกันไปมากับที่บ้านอยู่แล้วมีหลายคัน ตอนใช้ก็ปรับแอร์ 24.5-25.5 ไม่บวกลบเกินนี้ตลอดเหมือนทุกคันก็ไม่มีปัญหาอะไร ทีนี้เมื่อวันสองวันนี้ที่เอาไปใช้ แอร์เหมือนมีอาการความเย็นหายเป็นช่วงๆ คือเย็นฉ่ำสลับลมเปล่าออก(ร้อนหน่อยๆ) รวมถึงช่วงที่ลมเปล่าออกมาสักพักสัก 15วิ จะมีเสียง "แต๊ก" 1 ครั้งเสียงก็ไม่ดังมากแต่ก็ได้ยินชัดเหมือนจะมาจากหลังคอลโซลคนนั่งซ้าย พอเสียงแต๊กดังปุ๊บ แอร์จะเริ่มกลับมาเย็นฉ่ำเหมือนเดิม แล้วใช้รถไปมันก็จะอาการนี้มาอีก คือจับทางไม่ได้ เย็นๆอยู่ดีๆจู่ๆก็ลมเปล่าออก15วิ->สักพักดังแต๊ก->กลับมาเย็น 
เลยลองไปคุยกับคนทื่บ้านที่เป็นเจ้าของรถว่าแอร์เสียป่าว เค้าก็บอกว่ารุ่นนี้ฮีทเตอร์มันจะคอยทำงานสลับเอาลมร้อนออกมา ต้องเปิดไปที่ต่ำสุด(ตัวอักษร Lo)เท่านั้น แล้วมันจะเย็นตลอด มันไม่ได้เสียหรอก
ผมก็งง ใช่หรอ ใช้รถแล้วต้องเปิด Lo ตลอดเนี่ยนะไม่เคยได้ยินเลย รถส่วนตัวผมก็ camry extremo 2016 คิดว่าน่าจะมีฮีทเตอร์เหมือนกัน ผมก็เปิด 25 มาตลอดการใช้งาน ก็เย็นปกติตลอดจนตอนนี้ขายไปแล้ว อีกอย่างคือ คัน hybrid ที่ว่ามีอาการนี้ ผมก็สลับเอาไปใช้บ้างตลอดตั้งแต่ออกรถมา ก็เปิด 24-25 มาตลอดไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน สรุปมันควรเช็คตรงไหนไหม ผมคุยกับเจ้าของรถ เค้าก็เถียงคอเป็นเอ็น บอกผมน่ะใช้แอร์ไม่เป็น

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: แอร์รถมีอาการแปลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 13:45:55 »
ผิดปกติแหละครับ  ธรรมดาไม่เป็นแบบนั้นหรอก

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 13:55:26 »
แอร์เหมือนมีอาการความเย็นหายเป็นช่วงๆ คือเย็นฉ่ำสลับลมเปล่าออก(ร้อนหน่อยๆ) รวมถึงช่วงที่ลมเปล่าออกมาสักพักสัก 15วิ จะมีเสียง "แต๊ก" 1 ครั้งเสียงก็ไม่ดังมากแต่ก็ได้ยินชัดเหมือนจะมาจากหลังคอลโซลคนนั่งซ้าย พอเสียงแต๊กดังปุ๊บ แอร์จะเริ่มกลับมาเย็นฉ่ำเหมือนเดิม แล้วใช้รถไปมันก็จะอาการนี้มาอีก คือจับทางไม่ได้ เย็นๆอยู่ดีๆจู่ๆก็ลมเปล่าออก15วิ->สักพักดังแต๊ก->กลับมาเย็น 
เลยลองไปคุยกับคนทื่บ้านที่เป็นเจ้าของรถว่าแอร์เสียป่าว เค้าก็บอกว่ารุ่นนี้ฮีทเตอร์มันจะคอยทำงานสลับเอาลมร้อนออกมา ต้องเปิดไปที่ต่ำสุด(ตัวอักษร Lo)เท่านั้น แล้วมันจะเย็นตลอด นเอ็น บอกผมน่ะใช้แอร์ไม่เป็น

แอร์ออโต ที่มีฮีดเตอร์ อาจจะมีปัญหาที่บานเปิดปิดที่ใช้ผสมลมได้ครับ

อาจจะผืด หรือ มอเตอร์มีปัญหา

ถ้าบังคับให้ปิดสุด โดยการปรับ lo ปัญหาจะไม่เกิด
ถ้าเปิดให้ผสม คุมอุณหภูมิเอง ปัญหาเลยเกิด

ยังดีที่ไม่ค้างที่เปิดสุด ให้ออกมาแต่ลมร้อนครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 16:52:30 »
ถ้าตามที่เจ้าของรถบอกงั้นก็คงต้องลองเปิด 22-23 แล้วลองขับดูครับ

เพราะ 25 ก้ำกึ่งกับอากาศข้างนอกรึเปล่าครับ ยิ่งช่วงนี้พายุเข้าอากาศข้างนอกน่าจะต่ำ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 14:54:15 »
ไม่แน่ใจว่าระบบแอร์มีปัญหามั้ย

รถผม แอร์มี Heater เหมือนกัน บางวันถ้าอากาศข้างนอกร้อนมาก ๆ (เกิน 32 องศา) เปิด 28 ยังหนาวเลยครับ

กลับกัน ถ้าวันไหนอากาศข้างนอกไม่ร้อนมาก เช่น 26 องศา ต้องตั้งในรถประมาณ 23-24 ถึงจะเย็นครับ

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2022, 11:56:31 »
อาการยอดฮิต อาจจะเป็นตัว servo ที่เริ่มรวนแต่ยังไม่พังสนิท
ลองตรวจสอบดูครับ อาจจะเริ่มจากการรีเซ็ตระบบแอร์ทั้งหมดใหม่ก่อน
ถ้ากลับมาเป็นอีกดูอีกทีครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i