ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยด้านการโอนรถมาสอบถามคับ  (อ่าน 1414 ครั้ง)

ออฟไลน์ Patun

• Jr. Member
  • **
มีข้อสงสัยด้านการโอนรถมาสอบถามคับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 18:47:19 »
สวัสดีคับ

ผมกำลังจะขาย Honda Civic 1.8 EL 2020 ให้กับน้องคับ
แต่ยังมีข้อสงสัยในการโอนรถอยู่ดังนี้คับ
1. รถจดทะเบียนเป็นกรุงเทพ ต้องการโอนให้กับผู้ซื้อจังหวัดนครราชสีมา
ในกรณีที่ผู้ซื้อต้องการใช้ป้ายทะเบียนเดิม ผมจำเป็นต้องเข้าไปโอนที่สำนักงานขนส่งจตุจักรมั้ยคับ
ผู้ขายและตัวรถอยู่จังหวัดขอนแก่นคับ
2. ถ้าในกรณีที่ผู้ซื้อไม่ต้องการใช้ป้ายทะเบียนเดิม ผมโอนที่จังหวัดนครราชสีมาแล้วผู้ซื้อจดใหม่จังหวัดนี้
ป้ายทะเบียนกรุงเทพเดิมจะถูกยกเลิกในทันทีใช่มั้ยคับ
3. ถ้าในกรณีข้อ 2. ผมต้องการป้ายทะเบียนกรุงเทพในคันที่กำลังจะขายมาใส่ในรถคันใหม่
ผมสามารถย้ายทะเบียนเดิมไปใส่คันใหม่และจดทะเบียนใหม่ให้คันที่กำลังจะขายได้มั้ยคับ
รถคันใหม่เป็น Honda Civic E-HEV EL+ คับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยด้านการโอนรถมาสอบถามคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 20:02:45 »
ผมอ่านแล้วก็ งง ใครสลับใคร 555

สรุปเอาง่ายๆครับ ขายรถเก่า แต่เราอยากเอาป้ายเราไปใส่คันใหม่ ... ทำง่ายๆดังนั้นครับ

อย่างแรก ถ้าเรากำลังจะขายคันเก่าและไปเอาคันใหม่ การสลับป้ายถ้าจะให้ง่าย เราต้องได้คันใหม่มาก่อนครับ เมื่อเราได้คันใหม่มาแล้ว เราก็แค่แจ้งเซลว่า จะขอสลับป้ายจากอีกคันมาใส่ ที่เหลือฝ่ายทะเบียนของโชว์รูมจะจัดการให้เราเอง โดยตรงนี้จะมีค่าดำเนินการสลับป้ายด้วย เท่าไรอันนี้ต้องคุยว่าเค้าจะเก็บเท่าไร แต่หลายพันบาทอยู่นะครับ ที่ผมเคยเจอคือ ไม่เกิน 5 พันบาท

ส่วนถ้ารถใหม่เรายังไม่มา แต่เราจะขายคันเก่าก่อน ก็ต้องบอกน้องคนที่ซื้อไปว่า เดียวถ้ารถใหม่มาจะขอสลับป้าย โดยเราต้องขอยืมเล่มทะเบียนมาแจ้งย้าย โดยให้เค้าใช้ป้ายเราไปก่อนจนกว่าเราจะได้รถ ..

และถ้าน้องคนที่ซื้อรถไป จะเอาไปจดจังหวัดตัวเอง น้องเค้าก็ต้องไปแจ้งย้ายเข้าจังหวัดนั้น ซื้อลองให้น้องเค้าไปสอบถามดูครับว่า มีขั้นตอนอะไร ซึ่งขั้นตอนนี้ไม่เกี่ยวกับเราครับ

--------------

สรุปสั้นๆ เอาง่ายเราที่สุดคือ รอให้เราได้คันใหม่มาก่อน พอได้คันใหม่ เราก็ให้เซลสลับป้ายให้ พอสลับเสร็จรถคันใหม่เราจะเป็นเลขเดิม ส่วนรถคันเก่าจะเป็นเลขใหม่ .. แล้วเราค่อยให้น้องมาเอารถไปแจ้งย้ายเข้าจังหวัดตัวเอง แค่นี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2022, 20:04:47 โดย apinui »

ออฟไลน์ lepon

• **
Re: มีข้อสงสัยด้านการโอนรถมาสอบถามคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 21:21:46 »
1-ต้องการใช้ป้ายกทม. .. ต้องยื่นเรื่องโอน ที่สนง.ขนส่งกทม. (ส่วนสาขาไหน ดูตามทะเบียนบ้านผู้ถือกรรมสิทธิ์)
2-ต้องการใช้ป้ายโคราช .. ต้องยื่นเรื่องแจ้งย้ายปลายทาง+โอน ที่สนง.ขนส่งโคราช (เลขเดิม ยกเลิก)
3-รถคันใหม่ ได้ทะเบียนแล้ว .. ทำเรื่องสลับเลข .. ค่อยดำเนินการตามข้อ 2

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2022, 23:07:02 »
ผมอ่านแล้วก็ งง ใครสลับใคร 555

สรุปเอาง่ายๆครับ ขายรถเก่า แต่เราอยากเอาป้ายเราไปใส่คันใหม่ ... ทำง่ายๆดังนั้นครับ

อย่างแรก ถ้าเรากำลังจะขายคันเก่าและไปเอาคันใหม่ การสลับป้ายถ้าจะให้ง่าย เราต้องได้คันใหม่มาก่อนครับ เมื่อเราได้คันใหม่มาแล้ว เราก็แค่แจ้งเซลว่า จะขอสลับป้ายจากอีกคันมาใส่ ที่เหลือฝ่ายทะเบียนของโชว์รูมจะจัดการให้เราเอง โดยตรงนี้จะมีค่าดำเนินการสลับป้ายด้วย เท่าไรอันนี้ต้องคุยว่าเค้าจะเก็บเท่าไร แต่หลายพันบาทอยู่นะครับ ที่ผมเคยเจอคือ ไม่เกิน 5 พันบาท

ส่วนถ้ารถใหม่เรายังไม่มา แต่เราจะขายคันเก่าก่อน ก็ต้องบอกน้องคนที่ซื้อไปว่า เดียวถ้ารถใหม่มาจะขอสลับป้าย โดยเราต้องขอยืมเล่มทะเบียนมาแจ้งย้าย โดยให้เค้าใช้ป้ายเราไปก่อนจนกว่าเราจะได้รถ ..

และถ้าน้องคนที่ซื้อรถไป จะเอาไปจดจังหวัดตัวเอง น้องเค้าก็ต้องไปแจ้งย้ายเข้าจังหวัดนั้น ซื้อลองให้น้องเค้าไปสอบถามดูครับว่า มีขั้นตอนอะไร ซึ่งขั้นตอนนี้ไม่เกี่ยวกับเราครับ

--------------

สรุปสั้นๆ เอาง่ายเราที่สุดคือ รอให้เราได้คันใหม่มาก่อน พอได้คันใหม่ เราก็ให้เซลสลับป้ายให้ พอสลับเสร็จรถคันใหม่เราจะเป็นเลขเดิม ส่วนรถคันเก่าจะเป็นเลขใหม่ .. แล้วเราค่อยให้น้องมาเอารถไปแจ้งย้ายเข้าจังหวัดตัวเอง แค่นี้เองครับ

ขอบคุณคับ

พอดีตอนนั้นพึ่งนั่งประชุมกันเสร็จเลยจดคำถามที่ได้จากในวงประชุมมาถามเลยคับ
อาจจะไม่ปะติดปะต่อกันขอโทษด้วยคับ เพราะยังไม่มีข้อสรุปตอนนั้นคับว่าใครอยากใช้ป้ายอะไร
เลยมาถามกว้างๆ ไว้ก่อนคับ

รถใหม่คาดว่าจะได้ประมาณกลางเดือนนี้คับ และคันเดิมจะมารับไปประมาณต้นเดือน ต.ค. คับ
ถ้าอย่างนั้นผมคงจะต้องแจ้งเซลล์ไว้ก่อนว่าจะทำการสลับป้ายกับคันเดิมคับ
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2022, 23:08:03 »
1-ต้องการใช้ป้ายกทม. .. ต้องยื่นเรื่องโอน ที่สนง.ขนส่งกทม. (ส่วนสาขาไหน ดูตามทะเบียนบ้านผู้ถือกรรมสิทธิ์)
2-ต้องการใช้ป้ายโคราช .. ต้องยื่นเรื่องแจ้งย้ายปลายทาง+โอน ที่สนง.ขนส่งโคราช (เลขเดิม ยกเลิก)
3-รถคันใหม่ ได้ทะเบียนแล้ว .. ทำเรื่องสลับเลข .. ค่อยดำเนินการตามข้อ 2

ขอบคุณข้อมูลคับ

เข้าใจชัดเจนคับ
ดังนั้นตอนนี้รอรับรถใหม่และได้ทะเบียนมาก่อนคับ
My Garage