ผู้เขียน หัวข้อ: Terra vs Everest new gen รอบ 2  (อ่าน 5171 ครั้ง)

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
Terra vs Everest new gen รอบ 2
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 20:23:52 »
ขอบคุณความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ ในกระทู้ก่อนมากครับ
ญาติผมไม่สน ppv คันอื่นเลย  ทีนี้ราคาที่เขาได้มา...
จ่ายสด หลังหักส่วนลดทั้งหมดแล้ว...
Terra 4x4 รุ่น top = ฿1,420,000
Everest 4x4 รุ่น top = ฿1,800,000

ราคาต่างกัน ฿380,000  แรงไปไหมครับ?
คิดว่า Everest จะได้เปรียบเวลาขายต่อไหมครับ?

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: Terra vs Everest new gen รอบ 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 20:51:04 »
ขับดีไปฟอร์ดครับ    หากอยากอยากได้ราคาดีๆ ไปเจ้าตบาดดีกว่าครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Terng

Re: Terra vs Everest new gen รอบ 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 21:04:01 »
Terra ช่วงล่าง พวงมาลัย ดีกว่า
Everest อัตราเร่ง ห้องโดยสาร วัสดุ ดีกว่า
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2022, 22:14:32 »
ตอบเรื่องราคาขายต่อ

กระบะฟอร์ดตัวท็อป กับ นาวาร่าตัวท็อป  ตอนนี้ฟอร์ดแข็งกว่าเยอะครับ 

ถ้าคู่นี้เอาเฉพาะตัวรถวัดกันเพียวๆ
ผมถือ เอฟเวอร์เรสต์ครับ 

แต่ถ้า สี่แสน ผมไปเอา terra ครับ

วัดดวงกับศูนย์ไปเลยถ้าไม่ไปต่อเจนหน้า  4 แสนก็เป็นส่วนต่างไว้แก้ช้ำได้ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 00:34:39 »
ผมชอบความสุนทรีย์​ภาพในการขับขี่ของ Terra นะครับ

ผมไม่ใช่สายหวานเจี๊ยบแต่ประการใด ผมเป็นนักบู๊บนท้องถนนด้วยซ้ำ

แต่เวลารถติดๆ บรรยากาศ​ในห้องโดยสารทำให้ผมผ่อนคลายได้เยอะเลย แต่เวลาจะเร่ง ก็ไม่ได้ขี้เหร่ไปกว่า ppv ตัวอื่นเลย ออกแนวทันใจด้วยซ้ำ

แหม่ พูดเหมือนใช้ Terra เลย แต่ป่าวนะครับ ผมชอบไปยืม Terra เพื่อนผมขับน่ะ ฟินดี

ถ้ามองเรื่องขายต่อ ส่วนต่างตรงนี้ก็ช่วยได้เยอะครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น เรามามองดูว่าในอนาคตข้างหน้า infotainment ของ เจ้า Everest​ จะมีปัญหาหรือไม่ดีกว่า
ดูเหมือนมันจะควบคุมระบบโดยรวมของรถมากกว่า Terra ด้วย ถ้าเสีย ยังไงก็บันเทิงกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 01:05:33 »
ยังยืนยันคำตอบเดิมครับ

Terra
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 07:45:28 »
เลือกรถที่เราชอบครับ เพราะคนขับจะมีความสุขที่สุดเวลาขับรถที่ตัวเองชอบ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 08:19:05 »
Terra จะสบายใจอย่างว่า ปัญหาหนักๆ แบบพาไปจอดตายกลางทาง ไม่มีแน่ๆ แต่อาจจะมีจุกจิกกวนใจบ้าง (เท่าที่อ่านในคลับ) รวมถึง ราคาขายต่อ รับประกันครับ ลงเหวแน่

Everest ปัญหาลุ้นเอา บางคันโชคดี บางคันดวงตก อาจจะมีจอดตายกลางทาง ราคามือสอง แข็งกว่าครับ

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 08:58:43 »
Terra ก่อน mc พวงมาลัยห่วย แต่ช่วงล่างดีครับ ขับทางไกลต้องคัดพวงมาลัยไปมาตลอด ขับกทม สุราษฏ์ เหนื่อยเลย
ไม่รู้ mc ปรับปรุงหรือยัง

Everest ตัวก่อนพวงมาลัยเบาแต่คม ตัวใหม่ไม่เคยขับ

แต่ยังไง ผมว่าทั้งคู่ดีกว่า PJS

ปล ถึงเกลียดน้องคุ้กกี้แค่ไหน ก็ต้องยอมรับว่าพวงมาลัย ดีกว่าเพื่อน
มันคงแล้วแต่คน แต่ผม value รถพวงมาลัยดี กับประหยัดน้ำมัน เพราะหมุนกับมันตลอด และต้องเติมน้ำมันจริงครับ  :)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 09:48:06 »
Everest ยังต้องรอเวลาพิสูจน์ก่อนครับ รถยังใหม่เกินไปที่จะบอกได้ว่า มีจุดอะไรน่าห่วงมากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ Sutad

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 10:03:40 »
จากเคยใช้ Terra ตัวเก่า เสียจุกจิกบ่อย  ใช้งานอยู่ 1 ปี 3 เดือน ขับรถเข้าศูนย์ 6 ครั้ง (รวมเช็คระยะ 2 ครั้ง) ฝางเส้นสุดท้ายทำให้ขายทิ้ง คือ ประตูท้ายไฟฟ้ารวน ขี้เกียจเอาเขาศูนย์แล้ว ซ้อมฟรีจริง แต่ว่ามันเสียเวลาทำงาน ซึ่งมันมีค่ามากกว่าเวลาที่เสียไปกับเอารถเข้าๆ ออกๆ ศูนย์บริการ ซึ่งแต่ละทีนานมากๆ

อย่างเช็คระยะ Toyota นัดล่วงหน้า 1 ชั่วโมงเสร็จ (บางทีไม่ถึง) ส่วน Nissan มีถึง 6-7 ชั่วโมง (คิดว่าช่างน่าจะน้อยกว่ารถที่เข้ามาใช้บริการ)

1 ปี 3 เดือน ขายขาดทุนเกือบ 50% หลายๆ เต็นท์ไม่รับด้วยซ้ำ เขาบอกขายยาก จอดนานๆ ขาดทุน เพราะเวลาผ่านไป ราคารถยนต์มันมีแต่ลดลง

กว่าจะขายออกเล่นเอาเหนื่อย

แล้วที่แย่กว่านั้น หลังจากขายไปได้สักระยะ พอดีจังหวะ Terra MC เปิดตัว เลยไปจอง 5,000 บาท เพราะดูจากโบรชัวร์ภายนอก และภายในปรับปรุงใหม่สวยดี แต่พอไปเทสต์ไดวร์  ออกตัวอืดเหมือนเดิม ส่วนตัวไม่ชอบขับรถออกตัวอืด และพอได้คิดตอนขาย สยองกับคันเก่า ที่ขาดทุนเละเทะ เลยยอมทิ้งเงิน 5,000 บาท แล้วไปซื้อ Mu-X แทน

Mu-X ใช้งานมาได้ 7 เดือนแล้ว ประทับใจกว่า Terra เยอะ

ให้เป็นขอมูลครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 10:13:50 »
ณ ตอนนี้ ฟอร์ดครับ  ถ้า Terra ออกตัวใหม่ ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 12:15:18 »
จากเคยใช้ Terra ตัวเก่า เสียจุกจิกบ่อย  ใช้งานอยู่ 1 ปี 3 เดือน ขับรถเข้าศูนย์ 6 ครั้ง (รวมเช็คระยะ 2 ครั้ง) ฝางเส้นสุดท้ายทำให้ขายทิ้ง คือ ประตูท้ายไฟฟ้ารวน ขี้เกียจเอาเขาศูนย์แล้ว ซ้อมฟรีจริง แต่ว่ามันเสียเวลาทำงาน ซึ่งมันมีค่ามากกว่าเวลาที่เสียไปกับเอารถเข้าๆ ออกๆ ศูนย์บริการ ซึ่งแต่ละทีนานมากๆ

อย่างเช็คระยะ Toyota นัดล่วงหน้า 1 ชั่วโมงเสร็จ (บางทีไม่ถึง) ส่วน Nissan มีถึง 6-7 ชั่วโมง (คิดว่าช่างน่าจะน้อยกว่ารถที่เข้ามาใช้บริการ)

1 ปี 3 เดือน ขายขาดทุนเกือบ 50% หลายๆ เต็นท์ไม่รับด้วยซ้ำ เขาบอกขายยาก จอดนานๆ ขาดทุน เพราะเวลาผ่านไป ราคารถยนต์มันมีแต่ลดลง

แล้วที่แย่กว่านั้น หลังจากขายไปได้สักระยะ พอดีจังหวะ Terra MC เปิดตัว เลยไปจอง 5,000 บาท เพราะดูจากโบรชัวร์ภายนอก และภายในปรับปรุงใหม่สวยดี แต่พอไปเทสต์ไดวร์  ออกตัวอืดเหมือนเดิม ส่วนตัวไม่ชอบขับรถออกตัวอืด และพอได้คิดตอนขาย สยองกับคันเก่า ที่ขาดทุนเละเทะ เลยยอมทิ้งเงิน 5,000 บาท แล้วไปซื้อ Mu-X แทน

Mu-X ใช้งานมาได้ 7 เดือนแล้ว ประทับใจกว่า Terra เยอะ

รบกวนถามครับ mu-x จัดตัว 3.0  มาใช่มั้ยครับ เด่นกว่าทุกด้านมั้ยครับ ผมอยากขอความเห็นเรื่องช่วงล่างย้วยของอีสุ ว่าเยอะมากมั้ยครับ เทียบกับ terra

แล้วยังเจอปัญหาน้ำท่อแอร์หลังอยู่มั้ยครับ เพราะรถคุณน่าจะเป็น my2022 แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 12:46:22 »
เอาเฉพาะที่ผมคิดว่า Ok ละกัน

ใช่ครับ 3.0 4*4 ออกตัวดีกว่า ไม่ต้องกดเยอะแบบ Terra

Mu-x เซ็ตมาให้นุ่ม เลยมีคนบอกว่าย้วย แต่ข้อดีคนนั่งหลังสบาย ส่วนใหญ่ผมใช้ Mu-x ไปกันเป็นครอบครัว แต่เวลาขับคนเดียวผมใช้ Camry 2020 ขับดีกว่า PPV เยอะ เครื่องเบนชินออกตัวปรูดปราด เกาะถนน ฟีลการขับคนละเรื่องกับ PPV

รถ PPV ผ่านมือมา 3 คัน Trailblazer ผ่านถนนขรุขระสะเทือนสุด ใช้อยู่ 2 ปี เปลี่ยนมาใช้ Terra ออกตัวอืดมาก และเสียจุกๆ จิกๆ ใช้อยู่ 1 ปี 3 เดือน จึงเปลี่ยนมา Mu-x

ทั้ง Trailblazer และ Terra ตอนขายขาดทุนเละทั้งคู่

ส่วนแอร์หลังยังไมเจอน้ำรั่ว

Mu-x มันตอบโจทย์ผม ตรงออกตัวไม่อืด คนนั่งหลังสบายกว่า  และ 7-8 เดือนที่ผ่านมาเข้าศูนย์เช็คระยะ 1 ครั้ง และใช้เวลาแค่ 1 ชั่วโมงเศษๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 12:48:39 โดย Sutad »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 13:15:20 »

ผมอ่านๆไปคิดในใจว่าถ้าผมเป็นคุณผมคงเข็ดไม่กล้าซื้อนิสสันอีกเลยด้วยซ้ำ พอบอกMCมากดจองนี่ผมหลุดขำเลย

ปล.ดีใจด้วยที่เลือกMu-Xครับ

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 13:24:19 »
PPV ในสายตาผมคันเดียวคือ Everest

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 14:03:17 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมไป Everest ครับ รถมันคนละเจน และเราต้องขับไปอีกนาน เรื่องวัดดวง มันพูดยาก คันที่ไม่ปัญหาอะไรเลยก็เยอะแยะ ลองรอให้ลูกค้ากลุ่มแรกรับรถไปก่อน ดูว่ามีปัญหาอะไรมั้ยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 14:10:21 »

ผู้ใช้จริงมาตอบเองเลยขอบคุณมากๆครับ
ราคาขายต่อร่วงอย่างน่ากลัวมากครับ
ปัญหาจุกจิกที่เจอมาคืออะไรบ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 14:18:00 »
 panoramic sunroof มันคุ้มกับ3แสนไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 14:30:32 »
ผู้ใช้จริงมาตอบเองเลยขอบคุณมากๆครับ
ราคาขายต่อร่วงอย่างน่ากลัวมากครับ
ปัญหาจุกจิกที่เจอมาคืออะไรบ้างเหรอครับ

สีบันไดลอก

ถ่านกุญแจรีโมทหมด ทั้ง 2 ดอก

ยอยพวงมาลัย ตอนหมุนแล้วพวกมาลัยมันสะดุดๆ

ประตูหลังไฟฟ้ารวน (ยังไม่ได้เครม ขายทิ้งไปก่อน)

ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แก้ไขได้ง่าย แต่มันเสียเวลาต้องเอารถเข้าไปเครม ซึ่งไม่ใช่เข้าไปแล้วได้ซ่อมเลย ต้องตรวจสอบก่อน จากนั้นศูนย์ฯ สั่งอะไหล่จากโรงงาน เมื่อมาแล้วจึงโทรแจ้งเพื่อนัดวันเข้าซ่อม

ที่ผ่านมาใช้รถมาหลายยี่ห้อ Toyota Honda Chevrolet Isuzu และ MG ระหว่างใช้ไม่เสียจุกจิกแบบนี้ เอารถเข้าเช็คระยะเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 14:35:24 โดย Sutad »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 15:33:42 »
เอาเฉพาะที่ผมคิดว่า Ok ละกัน

ใช่ครับ 3.0 4*4 ออกตัวดีกว่า ไม่ต้องกดเยอะแบบ Terra

Mu-x เซ็ตมาให้นุ่ม เลยมีคนบอกว่าย้วย แต่ข้อดีคนนั่งหลังสบาย ส่วนใหญ่ผมใช้ Mu-x ไปกันเป็นครอบครัว แต่เวลาขับคนเดียวผมใช้ Camry 2020 ขับดีกว่า PPV เยอะ เครื่องเบนชินออกตัวปรูดปราด เกาะถนน ฟีลการขับคนละเรื่องกับ PPV

รถ PPV ผ่านมือมา 3 คัน Trailblazer ผ่านถนนขรุขระสะเทือนสุด ใช้อยู่ 2 ปี เปลี่ยนมาใช้ Terra ออกตัวอืดมาก และเสียจุกๆ จิกๆ ใช้อยู่ 1 ปี 3 เดือน จึงเปลี่ยนมา Mu-x

ทั้ง Trailblazer และ Terra ตอนขายขาดทุนเละทั้งคู่

ส่วนแอร์หลังยังไมเจอน้ำรั่ว

Mu-x มันตอบโจทย์ผม ตรงออกตัวไม่อืด คนนั่งหลังสบายกว่า  และ 7-8 เดือนที่ผ่านมาเข้าศูนย์เช็คระยะ 1 ครั้ง และใช้เวลาแค่ 1 ชั่วโมงเศษๆ

ชัดเจนเลย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 18:03:07 »
Terra เป็นรถที่ขาดจุดเด่น ก็เลยต้องทำราคาให้มันถูกๆ เพื่อให้มันพอขายได้ ถ้า Everest เป็นรถที่เขาอยากได้ ก็ไป Everest ดีกว่าครับ
รถราคาถูก แต่ขับแล้วต้องติดใจไปทุกวัน ไม่คุ้มหรอก

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 19:44:13 »
เชียร์ f ครับ ยังไม่เห็นตัวจริงเลย แต่ตัวกระบะ ford next gen มันสวยลงตัวจริงๆ สวนกันทีไรเหมือนโดนสะกดจิตให้มองตามจนคอเคล็ด ยิ่งมีแพลนจะออกตัว f ด้วยแล้วไม่ต้องกังวลใจ ขับเทห์ ใหม่ไปอีกนาน เรื่องอื่นไม่ขอพูดละกันครับ

ออฟไลน์ mumu eak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 20:55:40 »
ติดใจที่ได้โปร Everest จากไหนเหรอครับ ลดเยอะจนน่าสนมากครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 22:08:52 »
ติดใจที่ได้โปร Everest จากไหนเหรอครับ ลดเยอะจนน่าสนมากครับ
ลดเงินสด 2หมื่น + หักค่าไม่เอาประกันชั้น 1 น่ะ ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2022, 22:53:29 »
ส่วนตัวเชียร์ f แต่เอาสบายใจก็ terra แต่ด้วยความหล่อแล้ว ผมเทใจไป f หมดเลยแฮะ ตัวใหม่สีน้ำเงินนี่ชอบมากๆ แต่ดันเป็นรุ่นล่าง จัดแบบแปลกๆจริงๆ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 11:52:34 »
ผมรอสอย terra มือสองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 15:56:15 »
everest ลดจิ๊ดเดียวแค่นั้น ผมเลือก terra ครับ

ถ้าไม่ลดหลักแสน ส่วนตัวผมไม่ไป everest ครับ ยอมวัดดวงกับนิสสันมากกว่า (เพราะสมัยนี้ก็ต้องลุ้นพอๆกัน  ;D)

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 18:52:31 »
ผมใช้ terra VL4x4 2018 อยู่ ประทับใจครับ rare ด้วย ไม่ค่อยชอบอะไรที่มีเกลื่อนๆ ตั้งแต่ใช้มาไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นเสียงผ้าเบรค ช่วงเช้าๆ และตอนขับช้าๆ ดังน่ารำคาญมากๆ น่าอายด้วย 555 แต่เปลี่ยนผ้าเบรคก็หาย ครบ 6 หมื่นโลจะเปลี่ยนทิ้งละครับ  ;D
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2022, 09:06:10 »
ตอบเหมือนรอบแรก Everest ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..