ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 2583 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 กรกฎาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/pfbid036bLjMm1Uh1VkH5YbNXtKZaSMPa7gX38q65VfmD69Peuo5TUH4EDTuXU7rkxeaca7l/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 13:33:06 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
จากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามคำถามเรื่อง Almera 3 เดือนกว่าสนิมขึ้น
สรุปไปติดต่อศูนย์แล้วครับ ศูนย์จะทำการทำสีบริเวณจุดนั้นให้ใหม่โดยส่งไปอู่ในเครือ
(จังหวัดผมไม่มีศูนย์ซ่อมสีนิสสัน)
เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะนำรถเข้าไปทำแล้วอัพเดตงานอีกครั้งครับ

วันนี้มีคำถามครับ
1. ปกติรถพี่ๆ ถ้ากระจกหน้าแตกเป็นจุดจากการโดนหินดีดใส่
พวกพี่จะจัดการกันด้วยวิธีไหนครับ ซ่อมกระจกจุดที่แตกหรือเปลี่ยนใหม่ทั้งบานครับ?
2. จากข้อ 1. ถ้าเปลี่ยนทั้งบาน เปลี่ยนที่ศูนย์บริการหรือร้านกระจกข้างนอกแบบไหนจะดีกว่าครับ?
3. หากว่าต้องการหารถทดแทน Mitsubishi Space Wagon ในเรื่องของการโดยสารทุกที่นั่งและการขับขี่ในระดับใกล้เคียงกัน ถ้ามีงบ 2 ล้านบาทในวันนี้พวกพี่จะนึกถึงหรือเลือกรุ่นไหน เพราะอะไรครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมมี 2 คำถามครับ
1. Altis 1.8 หน้าแบน mc2010  คอนโซลหน้าเริ่มมีรอยแตกตามมุม หลังตากแดดนานๆจะเริ่มเป็นรอยเหนียวๆ  ในกรณีแบบนี้เราสามารถเปลี่ยนพลาสติกตัวบุผิวนอกคอนโซลได้ไหมครับ หรือพี่ๆพอมีวิธีแก้ไขแนะนำไหมครับ

2. ภรรยาใช้ Jazz GK2019 อ่านข่าวในคลับ (ทั้งคลับcivic FC , และคลับjazz) มีเคสสายพานเกียร์ CVT ขาด เกียร์พังแทบทุกวัน  ส่วนใหญ่พังที่ไมล์ 120,000 ขึ้นไป  มีสมาชิกบางคนแจ้งว่าปัจจุบันศูนย์ฮอนด้ารับซ่อมเกียร์CVTแล้ว โดยจะถอดไปซ่อมที่โรงงานอีกทอด ไม่แน่ใจว่าเรื่องนี้จริงไหมครับ  ผมอยู่ต่างจังหวัดหากเกียร์พังหาอู่ซ่อมเกียร์ที่ไว้ใจได้ยาก  ถ้าศูนย์เปิดซ่อมจริงก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ  (ทุกวันนี้ถ้าผมขับJazz เองออกตัวช้าๆเบาเท้าสุดๆแล้ว ต่างกับaltisอีกคันที่ใช้อยู่ เป็นเกียร์CVTเหมือนกัน แต่แทบไม่มีข่าวเกียร์พังเลย)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BreakingBad

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีมีแผนซื้อนะปลายปี สนใจ corolla cross minor change จะมี minor change หรือปรับอุปกรณ์ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ck_win

วันนี้ไม่มีคำถาม แต่อยากมาแชร์ประสบการณ์จากการใช้ยาง KUMHO ที่เหมือนว่าคุณจิมมี่กับคุณบาสไม่ค่อยปลื้มซักเท่าไหร่ 😆
ผมใช้ f30 325d ขับรถเร็วพอประมาณ ล้อ 20 นิ้ว ยางหน้าซีรี่ 35 ยางหลังซีรี่ 30 ก่อนหน้านี้ใส่ Michelin PS4s ซึ่งเป็นยางที่ดีมาก ทั้งการยึดเกาะถนน การรีดน้ำ เสียงยางและความนุ่มนวลก็ถือว่าทำได้ดีในกลุ่มยางสปอร์ตด้วยกัน เมื่อต้นปีที่แล้วพอดีถึงเวลาต้องเปลี่ยนชุดใหม่แต่ช่วงนั้นยางค่อนข้างขาดตลาดแถมล็อตใหม่ที่จะเข้ามาได้ยินว่าจะมีการปรับราคาขึ้น สุดท้ายตัดสินใจลอง KUMHO โดยยางหน้าใส่ PS91 ยางหลังใส่ PS71 เพราะไซส์ที่จับคู่ไม่มีรุ่นเดียวกันครับ เป็นยางผลิตใหม่ (5 เดือน)​ ได้ราคาดีชุดนี้แค่ 22,000 บาท หลังลองขับก็อยู่ในระดับที่น่าพอใจ แต่จังหวะขับมุดเปลี่ยนเลนหรือยัดโค้งแรงๆ ก็ต้องสะดุ้งหน้าหงายเงิบเพราะรถมันย้วยแบบที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน😅 สุดท้ายได้ทราบข้อมูลและคำแนะนำมาว่าส่วนใหญ่แก้มยาง KUMHO จะนิ่มก็ให้เติมลมเพิ่มอีกซักนิด ซึ่งโดยปกติเติมลมตามค่าโรงงานก็เลยลองเพิ่มขึ้นอีก 3 ปอนด์ ไม่น่าเชื่อเหมือนกันครับมันขับดีขึ้นชัดเจน อาการย้วยหายไปเยอะมาก ปัจจุบันวิ่งมาแล้วเกือบ 2 หมื่นกิโลก็ยังใช้งานได้ดี ไปเทียบกับยางสปอร์ตตัวท๊อปคงไม่ได้แต่โดยรวมถือว่าคุ้มราคาค่าตัว ถ้า PS4s คะแนนเต็ม 100 ผมให้ชุดนี้ 80 ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดี​ทีมงานทุกคนครับ

Ertiga กับ Xl7.จะมี minor changes  รึปรับเกียร์ที่ไม่ใช่ 4At  มาทำตลาดเร็วนี้ไหมครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 13:53:37 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Partarajarin

สงสัย​ครับว่า​ Remap เป็นการทำอะไรกับกล่อง​ECU​ให้รถแรงขึ้นครับ

ออฟไลน์ narathipz

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ เห็นต่างประเทศเปิดตัว X-Trail 2023 ที่ใช้เครื่องยนต์ e-Power แล้วรู้สึกชอบมาก เป็นไปได้ไหมครับที่ Nissan Thailand จะเอา X-Trail ตัวนี้เข้ามาจำหน่ายในบ้านเรา

ปล. มีแผนจะซื้อ SUV ขนาดกลาง เร็วๆนี้จะมีตัวเลือกอื่นๆที่จะเข้ามาจำหน่ายในบ้านเราบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
ผมชอบการ Design ของ Audi ครับ รถสวย แต่ไม่แน่ใจว่าพวกศูนย์บริการ ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา เทียบกับ Benz, BM เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบว่า หากต้องการเรียนคอร์สขับรถตั้งแต่พื้นฐานจนถึงขั้นสูง เพื่อเพิ่มทักษะและไว้ใช้ในสถานการณ์คับขัน เราควรเรียนที่ไหนหรอครับ มีแต่กทม.หรือเปล่า
ปล. จากสัปดาห์ก่อนโน้นที่บ่นเรื่องกล้องมองหลัง camry จากที่พี่ๆอธิบายก็เช้าใจในมุมผู้ผลิต แต่ ส่วนตัว ในมุมผํบริโภคก็มองว่า ผู้ผลิตให้อุปกรณ์มาคุณภาพต่ำเกินไป ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นต่อการขับขี่โดยตรง เพราะตอนกลางคืนมองกะระยะจากกล้องนี้ยากจริงๆ

ออฟไลน์ Glazy

1.เกียร์ออโต้แบบปกติทำlaunch controlได้มั้ยครับ(ถามไว้เป็นความรู้ครับ ไม่ได้จะทำจริง)
2.viosเห็บหมามีอาการเหยียบลงไปบางทีรอไป3-5วิกว่าจะคิกดาว์น อันนี้ปกติหรือมีปัญหาครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ กัสสึ...

dunlop enasave ec300+ ควรเติมลมยางเท่าไหร่ดีครับ

ใส่กับ vios 185 60 r15 ครับ เติม32 แล้วรู้สึกแก้มย้วยเหมือนยางแบนเลยครับหรือว่าเป็นปกติครับ
ส่วนใหญ่ใช้ไปซื้อของแค่อาทิตย์ละ 1-2 วันครับ
ขอบคุณครับ

สอบถามครับเวลาโตโยต้าเปิดตัวรุ่นรถ ปกติจะมีรถพร้อมส่งมอบเลยไหมครับ พอดีมีคนรู้จักสนใจ New Yaris Ativ ที่กำลังจะเปิดตัว พอเห็นภายในจากในคลิปเค้าบอกนี่โตโยต้าหรือมาสด้า และกว่า yaris เครื่องไฮบริดจะตามมาหรือ hatchback ตามมาจะใช้เวลานานไหมครับ

ออฟไลน์ sssk2015

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ Volvo V60 มือสองรุ่นประมาณปี 2012 เบนซิน ที่เป็นตัว Drive S - 2016 ที่เป็นตัว T4F

ค้นข้อมูลแล้วพบว่าใช้เครือง เกียร์ ตัวเดียวกับ Ford และจะมีปัญหาหลายอย่างตามมา เช่น หัวฉีด / คลัชเกียร์

หากต้องเข้าอู่ ซ่อมแล้วจะจบหรือไม่ครับ มีอู่แนะนำหรือเปล่าครับ หรือควรเก็บเงินเล่นเป็นดีเซลเลยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ แวะมาส่งการบ้านครับ ซื้อ Smart Gauge มาติดแล้ว

เลยทำให้รู้ว่า ขีดความร้อน ที่ขีดกลาง อุณหภูมิ70-100 เลย ขับแช่ ดันดอย แปปเดียวขึ้น95c

คำถามต่อไปจึงมาถามว่า อุณหภูมิ น้ำเกิน กี่องศา c ถึงอันตรายครับ
ฟิ๊วๆ

ตัวเลขยอดขาย C-segment ยอดอัสติสนี่รวมแท็กซี่ไปด้วยมั้ยครับ แล้วพี่จิมมี่ว่าโตโยต้าไทยพอใจในยอดขายมั้ยครับ เพราะถ้าเทียบกับซีวิค อัสติสดูด้อยไปเลยครับ แล้วmodel changeมาเมื่อไหร่ครับ

ปล.new yaris 1.5hybrid ประมาน116แรงม้ามั้ยครับ 1.0เบอร์โทรไม่มาจริงง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 14:17:39 โดย อยากกินKaya Toast »

ออฟไลน์ AKh

• **
เห็น Corolla 2023 ในยุโรปจะปรับเครื่องยนต์ Hybrid เป็น Generation ที่ 5 ตัว 1.8 Hybrid ได้แรงม้าเพิ่มเป็น 138 แรงม้า บ้านเรา 122 แรงม้า อัตราเร่ง 0-100 เหลือ 9.2 วินาที (ดูแล้วน่าจะอืดน้อยลง )

แล้ว Altis, Cross บ้านเราจะได้ปรับเครื่องยนต์ Hybrid ตามไหมครับ ประมาณเมื่อไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 14:27:15 โดย AKh »

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
ใช้ยาง yogohama es32  ใช้รถ camry acv41 ปกติใช้รถวันละ 100 กิโล
ยางชุดนี้วิ่งไป 34000 แล้ว เสียงยางดังมาก (เปลี่ยนใหม่ๆไม่ดังครับ) อยากทราบว่ายางดังขึ้นนึ้มันเป็นอันตรายมั้ย หรือแค่ดังเฉยๆ ไมีต้องซีเรียส

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
ISUZU มีแผนพัฒนาเครื่องรุ่นใหม่มาแทน 4JJ 3,000 CC ไหมครับ เพราะภาษีแพงกว่าเพื่อนเลย

ออฟไลน์ Stp

GLC 250d SUV ยาง 255/45 R20 ของเดิมเป็น Michelin Latitude Sport 3 ใช้มา 4 ปี 15,000 กม. ดอกยางยังดี แต่ขอบร้าวหมดแล้ว ร้านยางใกล้บ้านตอนนี้มีแต่ Pirelli Scorpion Verde (เลือกไม่ Runflat) ส่วน Michelin ยาง 20” ไม่มีของในคลังเลย หรือ Yoko Advan Sport V105 ไม่มีในคลัง อาจต้องหาตามร้านอื่น (แต่ยาง 20” คงจะไม่เก็บกัน)

เพิ่งเห็น Dunlop Sport maxx 050+ (มี + ด้วย) เขาว่าตัว 050 ไม่ + เสียงยางดัง ปกติผมชอบแนว Michelin มาตลอด แต่เจอขอบร้าวกระจุยแล้วหงุดหงิด ล่าสุดข่าวบอก 1 ส.ค. จะเริ่มขาย Dunlop Sport maxx 060+ (ไม่รู้มีขนาดไหม) ทาง Marketing Dunlop มีอะไรจะขายไหมครับ เผื่อจะลองยางเส้นต่ำกว่า 1 หมื่นบ้าง

ไม่งั้นต้องกลับไป Pirelli Scorpion Verde ตอนได้ยางติดรถชอบใช้ได้ เสียงไม่ดัง ขับเฉลี่ย 100-110 ก็ดีอยู่ รู้สึกเหินน้ำน้อยกว่า Michelin อีก ตอนนั้นเป็น Runflat ขอบแข็งเลยฉีกง่าย อันนี้เอายางธรรมดาครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ขอให้คุณจิมมี่ พูดไว้อาลัยการจากไปของ Nissan march ที่เป็นรถ eco car คันแรกของประเทศไทยในฐานะท่านประธาน(ลับ/เงา) หน่อยครับ

ปล. ถ้าจะปฏิเสธการเป็นท่านประธาน(ลับ/เงา) รบกวนช่วยตอบคำถามแบบไม่ใช่ท่านประธานหน่อยนะครับ ฟังมากี่ครั้งผมว่าใครฟังก็คิดว่า ท่านประธานชัดๆ ^_^

ออฟไลน์ zuneo

• **
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำยางนุ่มเงียบ ขับ100+- เดินทางต่างจังหวัดถนนดำโค้งเยอะ   
ยางธรรมดา หรือ runflat ก็ได้ครับ
รถ BMW X4 G02.  245/50r19
หรือเราสามารถหาขนาดอื่นแทนได้หรือเปล่าครับ เช่น
235/55r19. หรือ 255/50r19
ไซส์เดิมตัวเลือกน้อยมาก
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
อยากถามย้อนถึง Yaris 1.5 ตัวแรกคับ พอดีผมไม่เห็น full review ของที่อื่นก็ไม่มีอาจจะเพราะเก่าไป

รถมันเป็นยังไงมั่งในสายตาพี่จิมคับ เป็นคันแรกที่เป็นของตัวเองเมื่อนานมาแล้ว จำได้แค่ว่ามันไม่อืด ขับทางไกล 120 ยาวๆ พอโอเค

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่ทำให้มีบริษัทหน้าใหม่,ะสำนักแต่งรถต่างๆ และแม้แต่ค่ายรถเอง เข้ามาทำธุรกิจของแต่งรถและของตกแต่งในรถที่มีตัวเลือกเลือกให้เยอะพอสมควร

- ระบบพวงมาลัยไฟฟ้าในรถยุคปัจจุบัน เป็นแค่ตัวส่งสัญญานให้ระบบเลี้ยวทำงานตามองศาของพวงมาลัยใช่ไหมครับ แล้วหากพวงมาลัยไฟฟ้าเสีย ต้องยกรถเข้าศูนย์อย่างเดียว หรือในรถยังมีแกนหมุนพวงมาลัยเข้ามาทำงานทดแทนพวงมาลัยไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ J!MMY และ ทีมงาน
1. อยากจะทราบความเห็นของพี่จิมมี่ว่า ในบรรดา Corolla ทุกรุ่นในขายในเมืองไทยพี่จิมมี่ชอบ Design (ภายใน ภายนอก) และ performance การขับขี่ของรุ่นไหนมากที่สุดครับ
2. อยากจะทราบว่าผู้ผลิตรถยนต์เค้ามีวิธีการ stock ชิ้นส่วนอะไหล่รถอย่างไรครับ บางรุ่นตกรุ่นไปนาน 10-15 ปีแล้วยังมีอะไหล่ service อยู่เลย...โดยเฉพาะชิ้นส่วน Body Part ต่างๆ ผู้ผลิตเค้าสั่ง supplier ผลิตเก็บเอาไว้ หรือจะสั่ง supplier ผลิตต่อเมื่อมีความต้องการจากลูกค้าสั่งเข้ามาครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Toyata bz4x เปิดจองแล้วเหรอครับ
ในเพจ EV มีคนเอามาโชว์ ว่าเซลเปิดรับจองแล้ว
 มีจองเข้าไป 4-5 คันแล้ว ค่าจอง 10,000 บาท
โอนตรงเข้าบริษัทเลยครับ  เคยได้ยินว่าจะเปิดจอง
ออนไลน์ไม่ใช่เหรอครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maggy45

• Newbie
  • *
ทำไมmercedes benz รุ่นใหม่ๆที่เป็นเก๋งถึงไม่ค่อยมีกระจังหน้าซี่ ดาวลอยแล้วหรอครับ ถ้าจะมีก็ไปเป็นs-classเลย ส่วนตัวเป็นวัยรุ่นที่ชอบดาวลอยกระจังหน้าซี่มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
คุณพ่ออายุ70 ใช้crv gen2 เครื่อง2000 อยากเปลี่ยนรถ(เนื่องจากปัญหาจุกจิกในการซ่อมและราคาน้ำมัน) จึงมอง vios gen1 แทนต้องดูอะไรบ้างครับ แล้วพี่ๆว่าดโอเคมั้ยครับ

ออฟไลน์ KeaneNBH

• Newbie
  • *
ใช้ Hilux Revo เป็นเบาะผ้า ส่วนตัวชอบเบาะผ้ารุ่นนี้ แต่ที่ไม่ชอบคือ ฝาปิดช่องเก็บของคอนโซลกลาง และตรงประตูที่หุ้มด้วยผ้า มักจะสกปรก หากเป็นตัวเบาะผ้า สามารถเอาผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดออกได้ง่ายมาก แต่ฝาปิดช่องเก็บของและแผงประตูทำความสะอาดยากกว่ามาก มีวิธีทำความสะอาดหรือใช้อะไรดูแลไม่ให้มันเปื้อนได้บ้างครับ ของผมภายในสีดำ ครับ

สอบถามการเหยียบคันเร่งเวลาออกตัวแบบนุ่มนวล
ให้คนนั่งหลัง ไม่ด่าครับ ขอความเห็นจากพี่ๆ ทุกท่านเลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. รถ cx5 กับ fortuner ครับ