ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 2572 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowyjung

• Newbie
  • *
สอบถามค่ะว่าอัตราการกินน้ำมันโดยรวม honda jazz ge กับ mazda cx30 ต่างกันประมาณเท่าไหร่คะ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขออนุญาติถามต่อ เรื่องรถใหม่ เดือน6 ที่ผมถามอาทิตย์ที่แล้วครับ

1. สรุปเซลส์ยืนยันว่าไม่ใช่รถจอดในโชว์รูมครับ ส่วนที่คุณบาสให้ไปต่อรองข้อเสนอ โดยเขาบอกว่า เขาไม่สามารถให้ส่วนลดเพิ่มได้ เนื่องจาก ส่วนลดเขาต้องต่อให้ศูนย์ที่เขาไปขอมาด้วย
แบบนี้โอเคไหมครับ โดยในเรื่องเงื่อนไขส่วนลด ผมค่อนข้างคิดว่าผมได้ส่วนลดเบื้องต้นที่ดีแล้ว เนื่องจากสอบถามมาหลายที่ก่อนจะวางมัดจำ (ไม่อยากบอกออกมาเป็นรายละเอียด เกรงใจเซลส์ครับ)
2. อยากสอบถามเพิ่มเติมว่า มี checklist หรืออะไรไหมที่ควรทำในวันส่งมอบรถครับ
3. รถที่จะได้รับ มีเลข ODO ที่ 12km แบบนี้โอเคไหมครับ ปกติรถใหม่ควรมีเลขไมล์เท่าไหร่
4. อยากทราบว่าค่าจดทะเบียนรถมือหนึ่งนั้น ขนส่งคิดเท่าไหร่ครับ เท่าที่ผมมีความรู้มาคือ รถมือสอง ค่าจดทะเบียน ราคามือหนึ่ง100,000บาท ต่อ 500บาท

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
1.สัปดาห์ที่แล้ว ผมถามเรื่องยางรถ x trail 2019 ขนาดล้อ 225 /60 r 18 ผมขับไม่เร็ว (90-100) ใช้น้อย (ปีละ 6000 กม) เน้นนุ่ม เงียบ ประหยัดน้ำมัน อายุยางใช้ได้อย่างน้อย 4 ปี ทางรายการ นะนำ toyo transpath ปรากฏว่าขนาดยางที่ตรงกันไม่มีครับ ทางรัานเลยแนะนำ 2 รุ่น(เกินงบ25kไปนิด) คือ yokohama geolandar g055 กับ bridgestone ecopia ผมไม่รู้ว่ารุ่นไหนเหมาะกับการใช้งานตามลักษณะที่ผมต้องการครับ จึงขอรบกวนอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ(หรือรุ่นอื่นก็แนะนำได้นะครับ แต่อยากได้ที่มีขนาดล้อตรงกัน)
2. เปลี่ยนยางสี่เส้นต้องถ่วงล้อถ่วงศูนย์ใหม่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2022, 14:53:11 โดย เอก »

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
BZ4X ยังจะมาไทยมั้ยครับ เห็นข่าว(ไม่รู้จริงหรือเท็จ)ว่า Toyata ลงทุนผลิตรถ EV ในอินโดนีเซีย

ไทยจะยังคงเป็นฐานผลิตรถ ev ในอนาคตมั้ยครับ พี่ๆคิดเห็นยีงไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
มีโอกาสที่ honda stepwgn จะเข้ามาขายที่ไทยบ้างไหมครับ