ผู้เขียน หัวข้อ: คันนี้ รถ"เดิมเดิม" (กระทู้ชวนคุย)  (อ่าน 3555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คันนี้ รถ"เดิมเดิม" (กระทู้ชวนคุย)
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 13:57:17 »
นั่งคุยกับเพื่อนๆกันในวงยุคสนทนารถเก่า 

เพื่อนคนนึง เพิ่งจบ โปรเจค ตาโตคูเป้+B16A  ล้อลาย Si   

มันบอกก็อยากทำแบบเดิมๆเก็บ   

เพื่อนอีกคนขับวีออสบริทนี่ย์ แย้งว่ามันเดิมยังไง(วะ)  เครื่องก็เปลี่ยน ล้อก็เปลี่ยน  ท่อก็ทำ

คนที่ทำซีวิคก็บอกว่า มันของตรงรุ่นเดิมๆหมด ไม่มีแปลงอะไหล่ข้ามรุ่น   

เจ้าของวีออสท้วงก็บอกว่ารหัสตัวถังรถมันจะบอก สเปค อย่างคันซีวิคที่ทำไปยังไงก็เรียกไม่เดิม 

เจ้าของ ซีวิคเลยถามงั้นนิยาม"รถเดิมๆ"   คืออะไร 

คำตอบก็คือ  ของเดิมทุกชิ้นจากโรงงาน ไม่มีอะไรแปลงเลยซ่อมตามอาการ   

เจ้าของซีวิคถาม งั้นเปลี่ยนผ้าเบรคแต่ง ก็ไม่เดิมแล้วป่ะ   

เจ้าของวีออสบอก เน้นเครื่องเกียร์ บอดี้พาร์ทแบบเดิมจากโรงงานตามที่เลขตัวถังบอก แค่นั้นเลยเดิมๆ  อย่างรถมันก็เป็นวีออสเดิมๆ (ซึ่งคนนี้ไม่แต่งรถเลย) ล้อไม่เปลี่ยน ยางไม่เปลี่ยนขนาด

รถเดิมๆในวงก็เลยจบที่เลขตัวถัง  กับบอดี้พาร์ทภายนอก

สำหรับผม ดูแค่ว่าไม่ต้องแปลงอะไหล่ก็ถือว่าเป็นรถเดิม  เจ้าของซีวิค สำหรับผมก็รถเดิมๆ   

อยากถามคนในนี้ รถเดิมๆ   ของคุณเป็นแบบไหนกันครับ   ::) ::)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: คันนี้ รถ"เดิมเดิม" (กระทู้ชวนคุย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 14:07:42 »
ถ้ารถใหม่ๆ
เดิมๆผมคือ เป็นแบบรุ่นนั้นวันที่รับรถป้านแดงจากศูนย์ ส่วนอะไหล่สิ้นเปลืองพวก น้ำมันเครื่อง ยาง ผ้าเบรค กรองอากาศ เปลี่ยนได้ซีเรียส
หรือแบบ มี 320i เปลี่ยน part m-sport แบบนี้ยังโอเค

แต่ถ้ารถเก่านี้ยากหน่อย ถ้ายกเครื่องตรงรุ่นใส่ยังพอไหวครับ แบบพวก W140 s280 ยกเครื่อง s500 ใส่ ล้อตัวท็อปแบบนี้ยังโอเคอยู่

ออฟไลน์ Symphonic

Re: คันนี้ รถ"เดิมเดิม" (กระทู้ชวนคุย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 14:20:13 »
ในความคิดผมนะครับ เดิมเดิม จริงๆ เลยคือ
1.รถสเปกเดิมตามโรงงานเลย ไม่ได้ตกแต่งอะไรเพิ่ม
2.รถสเปกเอิมตามโรงงาน แต่ใส่ Accessories แท้ตรงรุ่น

ถัดไปคือไม่ถือว่าเดิมๆ ละ แต่พอรับได้คือ
3.อัพเกรดรถเป็นรุ่นเดียวกันที่เกรดสูงกว่า
4.ใส่ชุดแต่งตรงรุ่น ตรงยุค

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 14:23:10 »
ความฝันของผมคือเอา M5 มาแต่งเป็น 520d  ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 14:36:17 »
ผ้าเบรคไม่เดิม อันนี้ได้อยู่
จานไม่เดิม แต่สเป๊คเดิม ก็ยังได้อยู่
เปลี่ยนโช้คเป็น kyb กระบอกฟ้า(ก็ของติดรถทั้งเด้งและกระดอน)​ อันนี้น่าจะได้นะ

แต่แม็กนี่สิ ถ้าสมมติ ผมไม่ชอบแม็กจากโรงงาน แต่ไปหาล้อของรุ่นพี่ที่สเป๊คเดิมๆ หรืออยู่ในวงศ์ตระกูลเดียวกันมาใส่ ยังจะเรียกว่ารถเดิมๆหรือเปล่า

หรือถ้าจะบอกว่าเดิมๆคือรถจากโรงงาน มายังไง ก็ต้องเป็นแบบนั้นไปตลอด ผมว่า มันก็ดูใจร้ายไป

เมื่ออายุถึง เครื่องพัง ความร้อนขึ้น สมมติว่ามีเครื่องที่ใหม่กว่าเดิมในวงศ์เดิม แล้วเปลี่ยนไป แบบนี้ก็ไม่เรียกรถเดอมแล้วใช่มั๊ย

แต่สำหรับผมนะครับ รถเดิมคืออยู่ในวงศ์เดิมๆก็พอแล้วล่ะ

ส่วนรถแต่ง อันนี้ก็อีกเรื่องครับ โหลดเตี้ย สตรัทปรับเกลียว เครื่องโม ต่อให้ใช้เครื่องยี่ห้อเดียวกัน แต่ก็อยู่คนละวงศ์แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 14:38:38 »
รถเดิมคือสเปครถเหมือนตอนออกห้างครับ ส่วนการเปลี่ยนอะไหล่สึกหรอทดแทนอันนี้ปกติทำได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 15:04:25 »
ทุกอย่างต้องเป็นของเดิม ยันล้อ จากโรงงาน    อะไหล่เสียก็เปลี่ยนตรงรุ่นแท้เข้ามา   
  เครื่องยนต์ต้องเดิม  โอเวอร์ฮอลไม่เป็นไร   ไม่ใช่วางเครื่องมาใหม่

ออฟไลน์ Ln-106

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 15:32:55 »
เท่าที่ผมสัมผัสในกลุ่มรถเก่า คือเดิมโรงงานตามโบชัวร์เลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 15:57:49 »
ผมก็นิยาม รถเดิม เหมือนทุกคนนะ
คืออะไหล่เสียเปลี่ยนได้ แต่ต้องเป็นสเปคเดิม
ทุกอย่างคือต้องรักษาสเปคที่ออกจากโรงงาน
เปลี่ยนของรุ่นล่างโดยเอาเดิมรุ่นย่อยสูงกว่ามาใส่นี่ก็ไม่เดิม มันจับโป๊ะได้

Mazda 2 ผมเปลี่ยนโช๊คแบรนด์ข้างนอก ผมก็ว่าไม่เดิมแล้วนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 16:14:33 »
พวกชิ้นส่วนสิ้นเปลือง เช่น ผ้าเบรค ยาง ฯลฯ เปลี่ยนเป็นไม่ตรงรุ่นผมก็เฉยๆครับ
หรือแม้แต่เปลี่ยนแม็กซ์ ผมก็ยังมองว่าเดิมๆอยู่
แต่ถ้าเริ่มอัพเกรด เช่น เปลี่ยนจานขยาย เริ่มมีการยุ่งกับเครื่องยนต์ หรือตัวถัง ผมมองว่าอันนี้ไม่เดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 16:17:04 »
ผมมองเดิมๆคือ รถที่หน้าตาเหมือนรถที่ออกมาจากโรงงานครับ
เปลี่ยนโช็ค เปลี่ยนผ้าเบรค กรองอากาศ เปลี่ยนลำโพงเข้ารูเดิม พวกนี้หน้าตารถเหมือนเดิม
แต่ถ้ามีการตกแต่งที่มันเด่นชัดออกมาจาก original ผมมองว่าไม่เดิมแล้วครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 16:25:43 »
ผมนึกถึงรถที่ผู้หญิงขับ แบบซื้อมาจากศูนย์ยังไงยังงั้น อาจมีแค่ติดนวมหุ้มสายเบลท์ ติดกล้องบันทึก ทีชาร์จมือถือ มุ้งมิ้ง เปลี่ยนผ้าเบรค after market ก็ไม่แปลก
แต่ถ้าเปลี่ยนล้อ เครื่องเสียง ก็ไม่เดิมแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 16:59:57 »
ความเดิมของแต่ละคนไม่เท่ากัน

เพราะคำว่าเดิม คือ รถที่ใส่กรอบไว้ แบบไม่ได้ใช้งานครับ หรือ รถขึ้นหิ่ง เลขไมล์ไม่เดิน ครับ ถามว่ามีไหม ตอบเลยว่า มี

แต่คำว่าเดิม ที่เป็นมุมของรถทำเดิม ทำเก็บ มันไม่ได้จำเป็นว่าเดิมจากโรงงาน ครับ มันคือการทำให้ look ดู "เดิม" ครับ

จาก จขกท. ยกมา มันเหมือน เถียง คำว่า เดิม คนละ มุม ครับ

ไอ้คนนึง ก็เดิม ยันยาง ไม่ให้เปลี่ยนจากโรงงาน อันนี้ก็เกินไป

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 19:12:39 »
เดิมๆผมคือเครื่องเดิมเกียร์เดิม แต่จูนเพิ่มทำไรก็ช่างแต่ไม่เปลี่ยนจากรถสภาพโรงงาน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 19:42:46 »
รถเดิม สำหรับเต้นท์รถ ที่รับซื้อรถหลักๆก็ดู สีก่อนเลยครับ ทำมาป่าว ถ้าทำสีมาแม้จะสีเดิม ก็คือไม่เดิมครับ

ต่อมาก็พวกล้อ ขนาดล้อ และภายในเช่นเบาะเครื่องเสียง ถ้าเปลี่ยนวิทยุมาก็ไม่เดิมแล้วเช่นกัน ล้อเปลี่ยนรุ่นมาก็ไม่เดิมแม้จะเป็นยี่ห้อศูนย์เช่น รถ City แต่ใส่ล้อ JAZZ อันนี้ก็ไม่เรียกเดิม

ส่วนพวกช่วงล่างเช่นโช็ค ถ้าเปลี่ยนมาแต่ไม่ใช่แท้ แต่ไม่ได้โหลด หรือตัดสปริงหรือใส่สตรัชมาก็ยังเรียกว่าเดิมได้อยู่ แต่ถ้าตัดมาโหลดมา ถึงจะโช็คเดิมก็คือไม่เดิมแล้ว

สรุป รถเดิมสำหรับเต้นท์ สีมาก่อนอันดับแรก รองมาก็ภายใน และห้องเครื่องห้ามมีกรองเปลือย ล้อก็ต้องลายเดิม ขนาดเดิม ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 19:55:49 »
ไม่รวมอะไหล่สิ้นเปลืองที่มันเสื่อมโทรมไปตามอายุสิครับไม่งั้นพวกเล่นรถคลาสสิคก็ตายพอดีแบตเตอรี่มันก็ต้องเดิมหรือไง

ไอ้ผ้าเบรคเนี่ยไม่นับจานเบรกบางอย่างก็อาจจะทำให้มันทันสมัยขึ้นบ้างแต่ถ้าหาของเก่าได้ก็เลือกที่จะหาของเก่ามาเก็บเอาไว้ไม่ใช้แล้วครับ

จานเบรค ล้อแม็ก หรือกระทะล้อ.. เบาะเดิมๆ.. หรืออะไรที่มันถอดเก็บได้ผมจะถอดแยกเก็บเลยนะถ้าผมสะสมรถพวกเนี้ย.... ไม่รู้คิดถูกคิดผิดแหละแต่ก็คิดอย่างนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 20:00:45 »
สำหรับผม สีเดิม อะไหล่อื่นตามศูนย์ว่าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ windrum31

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 20:43:51 »
สำหรับผม "เดิม" จริงๆคือ ต้องเดิมยันน็อตครับ
อย่างผมมี 2 คัน คันนึงขับเดิมๆสนิท ส่วนอีกคันแต่งเต็ม ทำทุกอย่างที่อยากทำ ทั้งตรงรุ่นทั้งงานดัดแปลง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 21:45:36 »
เครื่องเดิมๆ ก็คือ ไม่ได้ทำไส้ยัดเทอร์โบ เปลี่ยนเทอร์โบ เปลี่ยนกรองได้ จูนได้ แรงเพิ่มนิดหน่อย
ช่วงล่างเดิมๆ ก็คือ ไม่ได้เปลี่ยนโช็ค ล้อเปลี่ยนได้ มันไม่ได้มีผลกับการขับขี่มาก
บอดี้เดิมๆ ก็คือ ไม่เคยชนทำสี ไม่ได้เพิ่มสเกิร์ต ลิ้นหน้า หรือแต่งได้นิดหน่อยจนตัวถังไม่ได้ดูเปลี่ยนไปนัก

ส่วนใหญ่ก็ประมาณนี้ แต่ถ้าบอกเดิมเดิม ความหมายที่ผมเข้าใจกันคือ เดิมใน 3 ส่วนหลักนี้
ส่วนเบรคไม่ได้สนใจหรอกว่าเดิมไม่เดิม เพราะเบรคทำแล้วดีขึ้นก็ยิ่งดี

แต่ถ้าบอกเดิมยันน็อต คหสต ผมว่า มันเหมือนรถไม่ได้แต่งอะไรเลยมากกว่า
อย่างรถบ้านที่แม่บ้านผมใช้ เดิมยันน้ำมันเครื่องโรงงาน  ;D

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 22:01:17 »
civic coupe มีเครื่อง b16A  ออกจากโรงงานขายในไทยไหมอะครับ  ถ้าไม่มีผมเรียกไม่เดิม 

ยกเว้นกรณีรถนอกมี แล้วรหัสตัวถังตรงกับ b16A เลย  มาทั้งคันยังงั้นผมเรียกเดิม

เหมือน civic ferio  ตัวนอกเครื่องแรงมาจากนอกทั้งคันผมเรียกเดิม  แต่ถ้าเอา civic ตัวถัง exi  มาสวม b16A  ผมเรียกไม่เดิม

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 08:16:56 »
รถเดิมคือสเปครถเหมือนตอนออกห้างครับ ส่วนการเปลี่ยนอะไหล่สึกหรอทดแทนอันนี้ปกติทำได้

+1 ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 08:54:49 »
เดิมๆ คือ เหมือนเดิมตอนออกจากโชว์รูม เต็มที่ก็ใส่ accessories ที่เป็นของแท้จากโรงงาน

แต่เปลี่ยนเครื่องมา แม้จะรุ่นเดิม หรือ เปลี่ยนล้อ ผมก็ถือว่า ไม่เดิมละ

ส่วนผ้าเบรค โช้ค (ไม่ใช่สตรัทนะ) เพื่อทดแทนของเดิม อันนี้ ยอมรับได้

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 10:45:35 »
สำหรับผมรถเดิมคือซื้อมาแล้วแค่ใส่ป้ายทะเบียนกับติดฟิลม์ครับ ;D

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2022, 03:07:18 »
เดิมๆ คือสเปคเดิม เปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองทดแทนได้ แต่ดูแล้วไม่ผิดแปลกไปจากเดิม เช่นยาง ผ้าเบรค จานเบรค สายพาน เปลี่ยนยี่ห้อได้ แต่ต้องสเปคเดิม