ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ  (อ่าน 6819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 18:23:09 »
เลือกไม่ถูกครับ ไม่เคยใช้งานด้วย ขอความเห็นผู้มีปสก.หน่อยครับ ขอบคุณครับ
長樂.文

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 18:47:02 »
มีติดทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ที่บ้านครับ C30 กับ VK30

VK กันร้อนดีกว่าเยอะ แบบชัดเจนครับ แต่ถ้าใช้ Easypass ต้องเจาะช่องครับ และถ้าใช้ GPS มือถือต้องติด GPS Booster ที่ศูนย์ Vkool บางนาได้เลยครับ

ปล. C30 ผมติดคันเดียวมาเทียบ พอรู้แล้วผมก็ติดแต่ VK30 VK40 ทั้งหมด และล่าสุดน้องผมก็บ่นต้องเอาคันที่ C30 ไปลอกแล้วเปลี่ยน VK30 เรียบร้อย

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 19:41:10 »
มีติดทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ที่บ้านครับ C30 กับ VK30

VK กันร้อนดีกว่าเยอะ แบบชัดเจนครับ แต่ถ้าใช้ Easypass ต้องเจาะช่องครับ และถ้าใช้ GPS มือถือต้องติด GPS Booster ที่ศูนย์ Vkool บางนาได้เลยครับ

ปล. C30 ผมติดคันเดียวมาเทียบ พอรู้แล้วผมก็ติดแต่ VK30 VK40 ทั้งหมด และล่าสุดน้องผมก็บ่นต้องเอาคันที่ C30 ไปลอกแล้วเปลี่ยน VK30 เรียบร้อย

ใช้ VK55 กับ C40 ในรถคนละรุ่นครับ VK55 แสงเข้าได้ 55% ส่วน C40 แสงเข้า 40%
ถ้าไม่โดนแดดส่งผมว่าเยนใกล้เคียงกัน แต่ถ้าโดนแดด VK55 แสบแขนกว่า C40
ย้ำอีกทีกรณีของผม VK สว่างกว่านะครับ ถ้าเข้มเท่าๆกัน ผมว่า VK ทำได้ดีกว่า

VK จะมีปัญหาเรื่องบล๊อคสัญญาน พวก GPSในมือถือ จะทำงานช้าลง บล๊อคคีการ์ดเข้าหมู่บ้านคอนโด ต้องกรีดเป็นรูหรือเปิดหน้าต่างเอา
ข้อดี ส่วนตัวมองว่าสีฟิล์มสวยกว่า 3m แล้วให้ความรู้สึกว่าเนือฟิล์มใสกว่า ฟิล์มรุ่นสว่างๆทำได้ดีกว่า 3m

3m ราคาถูกกว่า ประมาน 30% ฟิล์มรุ่นเข้มๆ คุณภาพไม่หนี vk มาก ถ้าชอบเข้ม 3m คุ้มค่ากว่า ตีการ์ด easy ไม่มีปัญหา
ข้อเสีย ผมไม่ชอบสีฟิล์มของ 3m เท่าไร่ เป็นโทนสีน้ำตาล มองออกไปทุกอย่างจะอมเหลืองแล้วรู้สึกร้อน

ถ้ามีคันใหม่ คงเลือก 3m ครับ ประหยัดกว่าประมาณนึง ไม่มีปัญหากับสัญญาณต่างๆด้วย

ออฟไลน์ นัดวิด

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 19:43:41 »
ผมก็ลองมาหลายยี่ห้อครับ ก็ต้องกลับมาติด vkool อยู่ดี
เพราะรู้สึกกันร้อนดีกว่า ขับสบายตากว่า
บานหน้า vk 40 รอบคัน vk30 ครับ รถ5คันติด vkool
4คัน อีกคันติดยี่ห้อ midas ครับ

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 19:50:05 »
ผมกำลัง ลังเลระหว่าง VK10 ของ VKOOL รอบคัน กับ Midas Photochromic แบบ 60% รอบคัน เหมือนกันครับ จะรับรถแล้วยังคิดไม่ตกว่าจะเอาอันไหนดี อยากได้แบบมองเข้ามามืด มองออกไปใสแบบเซรามิค

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 20:18:05 »
ใช้แต่ vk ครับ ใสกันร้อนดีมาก เปิดแอร์ไม่นานเย็นฉ่ำล่ะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 20:54:19 »

ผมเพิ่งติดคันล่าสุดเมื่อต้นปี ผมยังไม่เคยเห็นเบอร์ c30 เลยครับ
หลายปีก่อนที่ติดก็ไม่เคยเห็นเบอร์นี้ ถ้ามีเบอร์นี้ผมอยากได้บานหน้าเลยหละ
เมื่อครู่ลองไปค้นหาดู ก็ไม่เห็นที่ไหนขายเบอร์นี้ มีที่ไหนรับติดเบอร์นี้รบกวนบอกด้วยครับ

ฟิล์มสีออกชานิดๆ แต่ผมขับรถกลางคืนพบว่ามันช่วยให้ขับได้ง่ายขึ้น
เหมือนพวกแว่นที่ช่วยให้มองกลางคืน แต่พวกแว่นนี้มันเหลืองเกินไปผมไม่ชอบ
ส่วนตัวผมว่าออกชาๆอมเหลืองนิดๆของฟิล์มนี้กำลังดีต่อการขับกลางคืนสำหรับผมเลยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 21:32:25 »
แต่ก่อน รถที่บ้านเป็น Crystalline C50 / C40 ทั้ง 2 คัน (CR-V / Pulsar)

จนออก City มา อยากลองของ เลยไป V-Kool VK40 / VK30 .. โหยยย มันแจ๋วกว่า Crystalline คนละเรื่องเลย บานหน้า VK40 ใสกว่า C50 แต่กันร้อนดีกว่ามาก จอดตากแดดด้วยกัน เวลาเท่ากัน (จอดหน้าบ้านนี่แหละ) V-Kool ไม่ร้อน แต่ Crystalline เรียบร้อย

ก็เลยเอา CR-V ที่ Crystalline หมดอายุแล้ว ไปเปลี่ยนเป็น VK40 / VK10 อันนี้ยิ่งแจ่ม VK10 ฟิล์มระดับ 80% แต่ มองออกไปใสแจ๋ว สายตาผมแย่ๆ ปกติฟิล์มทั่วไป อย่าง 3M FXR20 กลางคืนผมก็ขับไม่ได้แล้ว กลายเป็นขับ VK10 บนถนนสายนครสวรรค์ - กำแพง - ตาก ที่ไม่มีไฟถนนเลยได้สบายๆ หรือ แม้แต่ฝ่าฝนตกหนักมากๆ ก็ผ่านได้ กันร้อนนี่หายห่วง ดีกว่า VK30 ไปอีกขั้นครับ

.............

เรื่อง Easy Pass ต้องกรีดฟิล์มนิดนึง

เรื่อง GPS อย่างผม รถวิ่งทางไกลตลอด นานเข้า กทม. ที ใช้มือถือ Moto G31 เครื่องละ 3 - 4 พันบาท มันก็รับ GPS ได้นะ / Garmin 4592 ก็รับได้ เพียงแต่ ถ้าเข้าตัวเมืองกทม หรือ วิ่งใต้ทางด่วน บางทีจะเอ๋อๆงงๆบ้างครับ

PKS8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 23:09:20 »

ผมเพิ่งติดคันล่าสุดเมื่อต้นปี ผมยังไม่เคยเห็นเบอร์ c30 เลยครับ
หลายปีก่อนที่ติดก็ไม่เคยเห็นเบอร์นี้ ถ้ามีเบอร์นี้ผมอยากได้บานหน้าเลยหละ
เมื่อครู่ลองไปค้นหาดู ก็ไม่เห็นที่ไหนขายเบอร์นี้ มีที่ไหนรับติดเบอร์นี้รบกวนบอกด้วยครับ

ฟิล์มสีออกชานิดๆ แต่ผมขับรถกลางคืนพบว่ามันช่วยให้ขับได้ง่ายขึ้น
เหมือนพวกแว่นที่ช่วยให้มองกลางคืน แต่พวกแว่นนี้มันเหลืองเกินไปผมไม่ชอบ
ส่วนตัวผมว่าออกชาๆอมเหลืองนิดๆของฟิล์มนี้กำลังดีต่อการขับกลางคืนสำหรับผมเลยครับ

จำผิดครับ C40 ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 07:13:50 »
เคยใช้แต่ vkool นะครับ เป็นตัว vk70 กับ vk 40 คันนึงเป็น VK70 รอบคัน อีกคันเป็น VK70 บานหน้า ส่วนที่เหลือจะเป็น VK40

ผมใช้มา 10 กว่าปีแล้วละครับ การกันร้อนก็ยังโอเคอยู่ เรื่องลอกร่อนอะไรก็ไม่มีครับ อีกอย่างเวลาจอดรถกลางแดดมองรถตัวเอง ฟิล์มเขาจะดูสวยดีจะออกเขียวๆทั้งสองเบอร์ครับ

การรับสัญญาณต่างๆก็โอเคดี ผมใช้กูเกิลแมปจากโทรศัพท์มือถือมันก็ทำงานได้อยู่ เดินทางต่างจังหวัดไกลๆ ภาคเหนือไปสุดที่เชียงใหม่ ภาคอีสานไปสุดที่นครพนม ฟัง FM youtube จากโทรศัพท์มือถือก็ทำได้ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

มีอย่างเดียวก็พวกบัตรทางด่วน ผมไม่ได้กรีดฟิล์มเลยต้องใช้มือยื่นๆเอาครับ --'
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 07:18:38 »
ใช้ C40 กับรถสองคัน คันแรกสิบปี อีกคันสองปี สรุป happy สัญญาณต่างๆดี กันร้อนดี

คันต่อไป ใกล้บ้านมีที่ติดแล้ว งานไม่เนี๊ยบเท่า กทม แต่ราคาพอใด้ คงติดที่นี่

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 07:22:57 »
รถที่บ้านติด V-Kool VK40 ทุกคัน(3M ไม่เคยใช้) รู้สึกจะสู้แดดเมืองไทยไม่ได้

รอบหน้าว่าจะติดVK30  ไม่มั่นใจยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 07:30:53 »
ใช้มาแล้วทั้งคู่​ vkool​ ทั้งใจ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 08:20:31 »
Vk-kool  ครับ ผมติดมา 3 คัน ไม่คิดจะย้ายค่ายเลย
แนะนำ เพื่อนไปติด ติดใจทุกคน ครับ

ถ้าขับกลางวันเยอะๆๆ
ผมติดรถตู้ บานหน้า VK-30  รอบคัน VK-10 เอาอยู่เลย ครับ

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:20:13 »
V-KOOL ครับ แพงจริง แต่จบเลยครับ แดดส่องเข้ามาจริงแต่ไม่ร้อนนะครับ รถที่บ้านติดทุกคัน แทบจะไม่มองตัวอื่นเลย เพราะของเขาดีจริง ร้อนแค่ไหนก็เอาอยู่ เปิดแอร์แป๊ปเดียว เย็นช่ำครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:46:02 »
เท่าที่อ่านดู เกิดอาการคัน อยากลอง VK เลยทีเดียวคับ  ผมไม่เคยใช้เลย  ใช้แต่พวกฟิล์มแถม Hikook 3M ไรพวกนี้
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 10:02:43 »
ผม ใช้ทั้ง2ตัวครับ

ดีสุด Vkool ดีจริง

แต่คุ้ม 3m ราคาคุ้มกว่า ไม่วุ่นวายดี กันร้อนก็อยู่ในระดับที่โอเคเลย

ออฟไลน์ madnug

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 10:39:48 »
ใช้ทั้งสองยี่ห่อเช่นกันครับ

Crystalline / VK

C20 รู้สึกติดเหลืองพอสมควรครับ แล้วก็พอเจอแสง มันจะไม่เคลียร์มากขนาดนั้น

ถ้าเลือกได้ แล้วงบไปได้ VK จบครับ แล้วจะไม่หาตัวอื่นอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 10:41:37 »
V-Kool เป็นเทคโนโลยีเก่า คือ ฟิล์ม จะเคลือบสารแนวโลหะ มันก็กันความร้อนดีจริง แต่ข้อเสียคือ เรื่องสัญญาณต่างๆ ครับ

3M ไม่มีปัญหาสัญญาณเลย แต่หลายคนบอกกันความร้อนได้ไม่ดีเท่า V-Kool ในเบอร์เดียวกัน

เป็นผม จะติดบานหน้า 3M Crystalline จะได้หมดปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS EasyPass (ไม่ต้องกรีดฟิล์มด้วย) แต่รอบคันจะติด V-Kool แทน

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 10:42:01 »
vk ดีกว่าเยอะครับ แพงกว่า แต่คุ้มเงินมากกว่าในความรู้สึกผมครับ จากใจคนใช้ทั้งสองตัว 

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 11:16:53 »
เมืองร้อนอย่างเราต้องยอมลงทุนกับฟิล์มดีๆครับไม่ควรไปเสียดาย ประกันรถปีละหลายหมื่นยังจ่ายได้

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 12:06:01 »
เห็นหลายท่านคอมเมนท์ก็อยากจะลอง VK เหมือนกันครับ

ราคาโดยประมาณ 3M รอบคัน 20000   VK รอบคัน 35000

มันก็ควรจะดีกว่าอยู่นะครับ  แต่คุ้มรึเปล่าก็คงต้องลองเองนั่นแหละ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 12:31:09 »
ผมใช้ทั้งสองแบรนด์

ชอบ 3M crystalline มากกว่าคับ

bmw ใช้ VK30 จอดรถตากแดด 3-4 ชม กลับมาปุ่มยางหมุน มีเยิ้มๆเลยคับ แต่พอเปิดแอร์สักพักก้อหาย

ถามว่ากันดีไหม vk มันก้อดีกว่าฟิล์มตลาดทั่วไปจริง แต่ถ้าเทียบกับ crystalline มันไม่ได้ดีกว่า เท่ากับราคาที่ต่างกัน กลับกันผมกลับว่า 3M crystalline ให้ความรู้สึกเย็นกว่าและสัมผัสฟิล์มหนากว่าอย่างเห็นได้ชัด ที่สำคัญผมรำคาญสุดๆ เวลาใช้ google map ในbmw ไม่ต้องใต้ทางด่วน ทางโล่งๆนี่ละ ทำเลยมาหลายทีจนน่ารำคาญ และจับสัญญาณแทบไม่ได้

เลยชอบ crystalline มากกว่าเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2022, 12:32:51 โดย arya »

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 12:49:43 »
ของผม Vk30 รอบคัน เจอขอบฟิล์มเหมือนเป็นสนิมอ่ะครับ  ของท่านอื่นๆเป็นบ้างไหม
ส่วนกันร้อนเจอแดดแรงๆ ก็มีไออุ่นๆมากระทบบ้าง กลางคืนเคลียร์ใสขับง่าย แต่ถ้าต้องให้เลือกติดใหม่
อยากลอง 3M บ้าง ทุกวันนี้มีปัญหา GPS ดีเลย์ทุกครั้งที่ขับ  :'(
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 13:35:50 »
Huper-Optik X3 ครับ คุ้มราคา/กันร้อนได้ดี/กลางคืนไม่มืด แต่เป็นฟิล์ม Ceramic นะ. ถ้าจะไปไสผมว่า V-Kool มันคงดีจริง แต่เรื่อง GPS กับยุคนี้ ผมว่ามันเป็นปัญหาของหลายๆคนเลย.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

PKS8

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 14:28:32 »
V-Kool เป็นเทคโนโลยีเก่า คือ ฟิล์ม จะเคลือบสารแนวโลหะ มันก็กันความร้อนดีจริง แต่ข้อเสียคือ เรื่องสัญญาณต่างๆ ครับ

3M ไม่มีปัญหาสัญญาณเลย แต่หลายคนบอกกันความร้อนได้ไม่ดีเท่า V-Kool ในเบอร์เดียวกัน

เป็นผม จะติดบานหน้า 3M Crystalline จะได้หมดปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS EasyPass (ไม่ต้องกรีดฟิล์มด้วย) แต่รอบคันจะติด V-Kool แทน

Forester ผมจะทำแบบนี้แหละครับ หน้า C40 รอบคัน VK40 แต่ลองไปดูเนื้อและสีก่อนครับ มันต่างกันเยอะพอสมควร ร้านเตือนว่าไม่ใช่ทุกคนจะขับได้นะ

เพื่อนผมก็ลองไป สรุปขับแล้วมึนจะอ้วก หันไปหันมา สีมันไม่เท่ากัน ผมเลยจบๆปัญหา VK30 ไปรอบคัน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 15:35:07 »
กันร้อนโดยรวมVkoolดีกว่าแต่ไม่เยอะและสัญญาณมือถือeasypassกูเกิลแมพมีขาดๆหายๆบ้าง
ให้โทนสีเขียวๆสบายตา เงาสะท้อนเยอะกว่า3Mคริสตันฯ
ถ้าวัดTierแล้วงบคุณถึง ลงทุนVkoolตัวท๊อปได้ของดีกว่า3m
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 19:40:07 »
VK10 ได้ยินว่ามองจากข้างในใสจริง แต่ว่าก็ยังมืดสำหรับขับกลางคืนใช่ไหมครับพี่ๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 21:38:19 »
VK10 ได้ยินว่ามองจากข้างในใสจริง แต่ว่าก็ยังมืดสำหรับขับกลางคืนใช่ไหมครับพี่ๆ

แล้วแต่สายตาครับ

Huper Optik บานหน้า C30 รอบคัน C20 ... ขับลงใต้หลังเที่ยงคืน ไฟหน้า xenon ผมมองไม่เห็น ภาพไม่เคลียร์ กลับมา ผมลอกทิ้งเลย

V-Kool บานหน้า VK40 รอบคัน VK10 ... ขึ้นเหนือ ลงใต้ หลังเที่ยงคืน ไปมาหมดละ ผ่านฉลุย ไฟหน้า Xenon เหมือนกัน หลอด D2S รุ่นเดียวกัน ฝ่าฝนตกหนัก เปิดปัดน้ำฝนเบอร์แรงสุด ผมมองกระจกข้างเห็น

VK10 เนื้อฟิล์มมันใส มันเคลียร์ เหมือน Crystalline C40 แหละ ดังนั้น มองแล้วมันสบายตา แต่กับ Huper เนื้อมันหยาบกว่า การสะท้อนสูงกว่า ครับ (แต่ Huper เทียบกับ Lamina ANL /3M FXR แล้ว Huper ยังดีกว่านะ)

แต่ถ้าเอา VK10 มาติดบานหน้า สำหรับผม ตัวผม ไม่น่ารอด

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 22:04:53 »

แล้วแต่สายตาครับ

Huper Optik บานหน้า C30 รอบคัน C20 ... ขับลงใต้หลังเที่ยงคืน ไฟหน้า xenon ผมมองไม่เห็น ภาพไม่เคลียร์ กลับมา ผมลอกทิ้งเลย

V-Kool บานหน้า VK40 รอบคัน VK10 ... ขึ้นเหนือ ลงใต้ หลังเที่ยงคืน ไปมาหมดละ ผ่านฉลุย ไฟหน้า Xenon เหมือนกัน หลอด D2S รุ่นเดียวกัน ฝ่าฝนตกหนัก เปิดปัดน้ำฝนเบอร์แรงสุด ผมมองกระจกข้างเห็น

VK10 เนื้อฟิล์มมันใส มันเคลียร์ เหมือน Crystalline C40 แหละ ดังนั้น มองแล้วมันสบายตา แต่กับ Huper เนื้อมันหยาบกว่า การสะท้อนสูงกว่า ครับ (แต่ Huper เทียบกับ Lamina ANL /3M FXR แล้ว Huper ยังดีกว่านะ)

แต่ถ้าเอา VK10 มาติดบานหน้า สำหรับผม ตัวผม ไม่น่ารอด
ขอบคุณครับพี่ ผมกะไว้ว่าบานหน้า (หรือ 3 บานหน้า) VK30 รอบคัน VK10 น่าจะขับสบาย

อีกอย่างที่คิดคือไม่อยากให้มืดจนคนอื่นไม่เห็นเรายกมือขอบคุณหรือให้ทางจากในรถครับ หรือว่าเจอใครมาโหดๆผมจะรีบยกมือขอโทษก่อนเลย ไม่อยากมีเรื่องครับ 555