ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ  (อ่าน 6835 ครั้ง)

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
Re: ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 23:32:37 »
VK10 ได้ยินว่ามองจากข้างในใสจริง แต่ว่าก็ยังมืดสำหรับขับกลางคืนใช่ไหมครับพี่ๆ

รถใหม่เพิ่งติด vk10 รอบคัน กลางคืนไม่มึดครับ ใสจนอยากลอกทิ้ง
พอไม่มีแดดช่วยสะท้อน คนนอกมองมาเห็นข้างในหมด
กลางวันแดดเข้าเยอะมากจนแสบตา + ร้อน (แดดเข้ามากกว่าไม่มีทางเย็นกว่า)
โดยรวมชอบเซรามิคเข้มๆ แบบคันเก่า
เรื่อง GPS : เลยทางทุกทีที่เปิดใช้ บางทีต้องจอดให้มันโหลด รำคาญมาก

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: ฟิล์ม 3M Crystalline หรือ V-kool ดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 23:36:46 »
ความเห็นส่วนตัวผมที่ใช้ Vkool 3M Crystaline และ Midas ครับ

Vkool VK70 ติดเมื่อปี 2009 เป็นฟิล์มใสที่กันร้อนได้ระดับนึง  แต่โดนแดดแรงๆก็ยังร้อนครับ สีจะออกไปโทนเขียว มองด้านในรถออกมาภาพชัดไม่มัว ไม่ชอบตรงที่ GPS, EasyPass, รีโมทย์ประตูบ้านมันผ่านไม่ได้ครับ

3M C70 เริ่มใช้เมื่อปี 2015 ใสเหมือน Vkool แต่ออกไปโทนฟ้า เรื่องกันความร้อนอันนี้ผมว่าร้อนเหมือนๆกัน แต่ชอบตรงที่สัญญาณต่างๆผ่านได้หมด

ตั้งแต่ใช้ 3M C70 ก็ติดใจครับ หลังจากนั้นก็ขยับมาใช้ C40 ในปี 2017 ในรถ 2 คัน และปี 2018 ในรถอีก 1 คัน ชอบตรงที่ไม่มืดมาก สีออกมาทางโทนสีชาเข้ม ฟิล์มใสมองจากในรถออกมาแล้วภาพใสชัด ไม่มัวครับ

Midas Photochromic 40% ได้แถมมากับรถคันล่าสุดในปีนี้ครับ (ถ้าเปลี่ยนเป็น 3M C40 จะต้องจ่ายเพิ่ม 10,000 บาท) เลยมาหาข้อมูลในนี้หลายคอมเม้นท์บอกว่าเป็นฟิล์มที่ราคาสูงกว่า เกรดดีกว่า ผมเลยลองดูครับ แต่สุดท้ายก็ไม่ชอบเพราะเวลามองออกไปแล้วภาพมันมัวๆติดออกไปโทนฟ้าๆ ไม่ได้คมชัดเหมือนใน VKool หรือ 3M Crystaline ครับ เรื่องกันความร้อนผมว่าขับกลางแดดก็ไม่ได้รู้สึกร้อนอะไรครับ

สรุปสำหรับผมชอบสุดคือ 3M C40 เร็วๆนี้จะรับรถใหม่ก็แพลนจะติด 3M C40 ครับ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 01:41:32 »
ปัญหา easy กับ gps ผมแก้โดยให้ช่างเว้นตรงจุดไข่ปลาไว้ ไม่ต้องตัดฟิมล์ให้ดูน่าเกลียด

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 08:04:07 »
ของผม Vk30 รอบคัน เจอขอบฟิล์มเหมือนเป็นสนิมอ่ะครับ  ของท่านอื่นๆเป็นบ้างไหม
ส่วนกันร้อนเจอแดดแรงๆ ก็มีไออุ่นๆมากระทบบ้าง กลางคืนเคลียร์ใสขับง่าย แต่ถ้าต้องให้เลือกติดใหม่
อยากลอง 3M บ้าง ทุกวันนี้มีปัญหา GPS ดีเลย์ทุกครั้งที่ขับ  :'(
รถที่บ้านผมเป็นทุกคันเลยจ้า อาการปกติของVKเค้า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 13:26:52 »
2 ตัวนี้ V kool ดีกว่าชัดเจน ข้อเสียเดียวคือ easy pass ต้องเปิดกระจก นอกนั้นดีกว่าทุกอย่าง C40 สีลอกง่าย กันร้อนสู้ไม่ได้

แต่ทั้ง 2 ตัวนี้ ผมว่ามันใสเกินไป ส่วนตัวชอบฟิลม์ เซรามิคมากกว่า อีกคันใช้ 3M CM IR25/15 กำลังดีเลย มองเข้ามาไม่เห็น กันร้อนพอๆกับ C40 แต่กลางคืนมืดกว่าหน่อย ราคา ห่างกัน 2 เท่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 08:35:25 »
V-Kool เป็นเทคโนโลยีเก่า คือ ฟิล์ม จะเคลือบสารแนวโลหะ มันก็กันความร้อนดีจริง แต่ข้อเสียคือ เรื่องสัญญาณต่างๆ ครับ

3M ไม่มีปัญหาสัญญาณเลย แต่หลายคนบอกกันความร้อนได้ไม่ดีเท่า V-Kool ในเบอร์เดียวกัน

เป็นผม จะติดบานหน้า 3M Crystalline จะได้หมดปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS EasyPass (ไม่ต้องกรีดฟิล์มด้วย) แต่รอบคันจะติด V-Kool แทน

Forester ผมจะทำแบบนี้แหละครับ หน้า C40 รอบคัน VK40 แต่ลองไปดูเนื้อและสีก่อนครับ มันต่างกันเยอะพอสมควร ร้านเตือนว่าไม่ใช่ทุกคนจะขับได้นะ

เพื่อนผมก็ลองไป สรุปขับแล้วมึนจะอ้วก หันไปหันมา สีมันไม่เท่ากัน ผมเลยจบๆปัญหา VK30 ไปรอบคัน

ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ

เพราะโดยส่วนมาก หรือ แทบจะ 80-90% ทุกคน ติดฟิล์มหน้า กับ ฟิล์มข้าง คนละเบอร์อยู่แล้ว(แม้จะยี่ห้อเดียวกัน) บานหน้าจะเน้นใสกว่าบ้านข้าง (ยกเว้น taxi เขาไม่ไม่ให้ติดฟิล์มมืด)

มองผ่านๆ แบบ blind test ผมว่าคนแยกไม่ออกหรอก ว่าฟิล์มที่ติดเป็นยี่ห้ออะไร

ผมไม่เคยมีปัญหานี้ครับ หน้าก็ติด Crystalline เหมือนกัน เพราะชอบมันใสดี และ ยังกันความร้อนได้ดีอยู่ (แต่พวกฟิล์มตัวล่างๆ มันใส แต่ร้อน)

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 09:31:24 »
V-Kool เป็นเทคโนโลยีเก่า คือ ฟิล์ม จะเคลือบสารแนวโลหะ มันก็กันความร้อนดีจริง แต่ข้อเสียคือ เรื่องสัญญาณต่างๆ ครับ

3M ไม่มีปัญหาสัญญาณเลย แต่หลายคนบอกกันความร้อนได้ไม่ดีเท่า V-Kool ในเบอร์เดียวกัน

เป็นผม จะติดบานหน้า 3M Crystalline จะได้หมดปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS EasyPass (ไม่ต้องกรีดฟิล์มด้วย) แต่รอบคันจะติด V-Kool แทน

Forester ผมจะทำแบบนี้แหละครับ หน้า C40 รอบคัน VK40 แต่ลองไปดูเนื้อและสีก่อนครับ มันต่างกันเยอะพอสมควร ร้านเตือนว่าไม่ใช่ทุกคนจะขับได้นะ

เพื่อนผมก็ลองไป สรุปขับแล้วมึนจะอ้วก หันไปหันมา สีมันไม่เท่ากัน ผมเลยจบๆปัญหา VK30 ไปรอบคัน

เพราะโดยส่วนมาก หรือ แทบจะ 80-90% ทุกคน ติดฟิล์มหน้า กับ ฟิล์มข้าง คนละเบอร์อยู่แล้ว(แม้จะยี่ห้อเดียวกัน) บานหน้าจะเน้นใสกว่าบ้านข้าง (ยกเว้น taxi เขาไม่ไม่ให้ติดฟิล์มมืด)

มองผ่านๆ แบบ blind test ผมว่าคนแยกไม่ออกหรอก ว่าฟิล์มที่ติดเป็นยี่ห้ออะไร

ผมไม่เคยมีปัญหานี้ครับ หน้าก็ติด Crystalline เหมือนกัน เพราะชอบมันใสดี และ ยังกันความร้อนได้ดีอยู่ (แต่พวกฟิล์มตัวล่างๆ มันใส แต่ร้อน)

เค้าน่าจะหมายถึงโทนสีน่ะครับ ถ้าความเข้มต่างกันแต่โทนสีใกล้กันก็ไม่เป็นไร

อย่างที่ผมเคยไปดู crystallineสีจะออกชาๆโทนร้อน ใรขณะที่CM IRออกเทาฟ้า มองออกไปคนละโทนสีมันก็จะแปลกๆหน่อย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 10:10:21 »

เค้าน่าจะหมายถึงโทนสีน่ะครับ ถ้าความเข้มต่างกันแต่โทนสีใกล้กันก็ไม่เป็นไร

อย่างที่ผมเคยไปดู crystallineสีจะออกชาๆโทนร้อน ใรขณะที่CM IRออกเทาฟ้า มองออกไปคนละโทนสีมันก็จะแปลกๆหน่อย
ผมใช้ทั้งสองตัว VKตัวสว่าง จะใสๆ เนื้อฟิล์มจะสีอมเขียวนิดๆ นิดเดียว
ส่วน Crystaline เนื้อฟิล์มอมน้ำตาล ถ้าเข้มขึ้นหน่อยจะอมเทา ซึ่งทำให้มองออกไปจะออกน้ำตาลๆเทาๆ
ถ้าเอามาผสมกัน มันจะเป็น เขียว-น้ำตาล / เขียว-เทา /น้ำตาล-เทา เวลาขับอาจปวดตาได้
แต่อย่าง VKตัวเข้มๆ กับ 3mFx ที่สีเดียวกัน แต่เข้มไม่เท่ากัน อันนี้ไม่น่าจะเป็นปัญหา
ถ้าอยากผสมฟิล์ม ไปลองดูที่ร้านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 11:41:44 »
ผมใช้ Vkool VK30 กับ Wincos Premium Hcd30 ครับ และเคยใช้ 3M Crystalline C30

สามตัวนี้ขับกลางวันผมยกให้ Wincos กันร้อนดีจริงระดับเดียวกับ VK30 แต่ถูกกว่า Vkool 10000 และถูกกว่า 3M 5000 เปิดแอร์ 27 สบายๆแดดจ้าๆ ขับกลางวันสบายตา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น Wincos จะมืดกว่าอีกสองยี่ห้อราวๆ 2สเต็บ
ส่วนเวลาขับกลางคืน VK30>C30>Wincos ครับ วินคอสกลางคืนจะมืดและไม่ใสเท่า ถ้าถนนมืดๆผมแทบจะคลานเลย ตรงนี้ต้องแจ้งกันเลยว่าใครก็สุ้ VK ไม่ได้ความคมชัดมันต่างกันทั้งแสงแยงตา และอื่นๆ Vk ดีกว่า รองลงมาคือ C30 เหมือนกันแต่มันจะไม่เคลียร์เท่า การตัดแสงจะแพ้ VK

ถ้าให้เลือกใหม่ ผมคงเอา Vkool เหมือนเดิมครับเพราะตอบโจทย์ทั้งกลางวันและกลางคืน มีข้อเสียเดียวคือขับกลางแสงจ้าๆต้องใส่แว่นกันแดด ปัจจุบันคันที่ใช้ Wincos ใช้ขับกลางวันอย่างเดียว เลยถือว่าคุ้มราคาดีครับ 18000 ถ้าเอารุ่นสว่างกว่านี้ไม่รู้จะยังเย็นเท่าเดิมรึป่าว ถ้าคิดว่าเป็นรถขับกลางวันส่วนใหญ่ แดดแรงๆแนะนำ Wincos เลย แต่ถ้าเน้นแบบครอบคลุมยังไงก็ต้องยกให้ Vkool เค้าจริงๆ
ส่วน Crytalline นั้นผมใช้เมื่อนานมาแล้วกันร้อนได้ดี โอเคทั้งกลางวันกลางคืนเลย สีภายในรถเวลามองไปข้างนอกมันอาจจะไม่ธรรมชาติเท่าไหร่ สมัยที่ออกรถตอนนั้นมีตัวเลือกให้แค่ 3M กะ Vkool ถือว่าตอนนั้นคุ้มดีมากครับถูกกว่า VK หลายพัน