ผู้เขียน หัวข้อ: ความรักและห่วงใยรถของทุกคน  (อ่าน 1775 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
ความรักและห่วงใยรถของทุกคน
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2022, 16:36:17 »
สวัสดีครับ วันนี้มาชวนคุยกันตามหัวข้อ สำหรับผมเอง เป็นครั้งแรก จำยี่ห้อได้แต่3ขวบ ส่วนรถที่บ้านคันผมรักและห่วงมาก2เพราะซื้อเองมีท่านไหนมีอารมแบบนี้มั่ง

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ความรักและห่วงใยรถของทุกคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2022, 19:18:38 »
ถ้าย้อนไปในวัยรุ่นตอนที่ผมมีรถคันแรก ก็คล้ายกันครับ ทะนุถนอม ล้างรถเอง ในรถต้องมีผ้าไฟโครไฟเบอร์ไว้ เจอฝุ่นเกาะต้องเอาผ้าลูบออก รถเป็นรอยนิดๆหน่อยๆนี่เล่นเอานอนไม่หลับเลย ...

และต่อมาเมื่ออายุล่วงเลยมา ชีวิตนี้เปลี่ยนรถมาหลายคันหลายรุ่น เปลี่ยนจนหลังๆมานี้ก็รู้สึกรถยนต์เป็นแค่วัตถุที่เรานำมาใช้งาน เมื่อเสื่อมอายุเราก็เปลี่ยนใหม่วนไปตามรอบ ดังนั้น ความหวง ความทะนุถนอมก็จะลดลงไปมาก ..

จากที่เคยล้างเอง ก็กลายเป็นเข้าคาร์แคร์ตลอด รถมีฝุ่น ก็ไม่เช็ดแล้วรอไปล้างทีเดียว รถเป็นรอยไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ ก็ไม่ได้คิดอะไร คิดแค่ว่าของใช้งาน

รถยนต์ถนอมมากๆบางคนพลาสติดหุ้มเบาะยังไม่กล้าแกะ หุ้มไว้จนวันขาย เวลาขายเต้นราคารถก็ไม่ได้ดีขึ้นหรอกครับ ... พวกเคลือบแก้ว หุ้มสติ๊กเกอร์มาก็เหมือนกัน จะถนอมไว้ให้คนอื่นใช้เวลาเราขายไปทำไม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ความรักและห่วงใยรถของทุกคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 08:55:19 »
ผมโตมากับ Yamaha DT125 วิบากสีเหลือง หัดขับรถเป็นก็เพราะคันนี้

สมัยเด็กๆ ด้วยความมันเป็นรถวิบาก มีคลัช มันจะหักขับยากมาก

แต่พอขับเป็น มันก็ขับได้หมดเลย ไม่ว่าจะมีคลัช ไม่มีคลัช

พอตอนเรียน ก็มาได้ Honda Nova Dash 125 ขับเท่ห์ๆ บางคนเรียกรถกระเทย แต่มันก็เท่ห์และแรง สาวมอง แต่งสวยบาง ล้างๆ ขัดๆ ถือว่าเป็นรถประจำตัวไปเลย ไม่ต้องแบ่งที่บ้าน

พอเข้ายุค 4 จังหวะ พวก 2 จังหวะ ก็ล้มหายตายจากไปกันหมด

รถยนต์ของที่บ้านสมัยก่อนก็ Mighty X กับ Cyclone ใช้กัน ทน ถึก มาก

ไม่ว่าจะเป็น Honda 3Door, Mitsubishi ECar, Cefiro A31, ยัน Supra JZA80 ก็ผ่านมาหลายคัน

จนทุกวันนี้ผ่านมาหลายคัน มันก็ทำให้รู้ว่า มันก็มีอะไรๆ ในตัวมันแต่ละคัน

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 10:36:55 »
ผมโตมากับอีซูซุรุ่นก่อนมังกรทอง แล้วก็มีวอลโว่240เก่าๆอีกคัน เลยไม่ได้มีความทรงจำเรื่องการทะนุถนอมรถเท่าไหร่
จนมามีรถตัวเองคันแรกก็กระบะมือสอง ก็ทรงเดิมไม่ทำอะไรมาก แค่ล้างตามปั๊มแก็สราคาถูกๆ ให้มันดูเงาๆหน่อยก็พอใจ

พอขยับมาเล่นรถที่ดีขึ้น แพงขึ้น ก็เริ่มสนใจเรื่องซ่อมบำรุง เสาะหาอู่เฉพาะทางมากขึ้น รถก็ล้างคาร์แคร์ที่ดีขึ้นหน่อย แต่ไม่เวอร์แบบพวกเปลี่ยนอะไหล่ก่อนหรือเปลี่ยนมากกว่าที่คู่มือแนะนำอะไรมากนัก
รถก็ล้างปั๊มแท็กซี่บ้าง ล้างคาร์แคร์หลักหลายร้อย-หลักพันบ้าง แล้วแต่ความว่างในช่วงนั้นๆ 555

สุดท้ายซื้อมาใช้ครับ ผมขับรถไม่เร็ว แต่รถผมใช้เต็มสมรรถนะทุกคัน เพราะหน้าที่การงานต้องเดินทางเยอะ มีลุยลูกรังบ้าง เข้าฟาร์มเข้าไซต์ก่อสร้างบ้าง เน้นเข้าศุนย์ตรงเวลา + ยาง/เบรค ว่าต้องดีหน่อยพอ

แต่ถ้าพูดถึง passion เกี่ยวกับรถ ผมเป็นโรคจิตอย่างนึง ชอบก้มดูยาง/เบรค ของรถดีๆ ชอบสังเกตว่าเค้าใส่อะไรกัน
บางครั้งก็เจอ Audi,BMWใหม่ๆ ใส่ยางจีน-เกาหลี-อินโด ก็เป็นอะไรที่สนุกดี หาเรื่องสอดส่ายสายตาไปเรื่อย 555

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 13:26:39 »
ภาพจำของผม คือ volvo 760 GLE ที่พ่อขับมารับที่โรงเรียนอนุบาล ตอน 5 ขวบ ถัดมาก็จะเป็น 940 GL เบาะโตๆ ช่วงล่างนุ่มๆ นั่งสบาย แต่ที่ไม่ประทับใจเลย จะกลายเป็น W124 230E Code A ที่เบาะนั่งแล้วปวดหลังมาก

..........

พอโตมา รถคันแรก ที่พ่อยกให้ (แต่ยังใช้ร่วมกับแม่) คือ mitsubishi space wagon ประกอบนอกปี 1995 มาพอดีกับช่วงวิกฤติเศรษฐกิจ หนีไฟแนนซ์กันหลายครั้งกว่าจะผ่อนหมด รถมีปัญหาขอเอาเข้าศูนย์ก็ไม่ให้ ถ่ายน้ำมันตามปั๊ม ได้แต่บอกว่า เดี๋ยวเรียนจบ มีงานทำนะ จะจัดให้หนักเลย .. พอเรียนจบ ก็ทำตามที่สัญญากับมันนะ ไล่เปลี่ยนอะไหล่กลับเป็นแท้ทั้งหมด ค่าซ่อม 3 ปีหลังนี่ ปีละแสนกันเลยทีเดียว .. สุดท้าย ต้องยกมือยอมแพ้ เพราะมันผุ ที่ขอบกระจกหน้าด้านใน กับ ท้ายรถ

เรื่องราวในวันนั้น เลยฝังใจผมมั้ง เรื่องการดูแลรถ ถัดจากคันนั้นมา Civic FD / CR-V G3 / Pulsar Turbo .. คนที่รู้จักผม จะรู้ว่า ผมเปลี่ยนก่อนจะเสีย มีอาการนิดเดียว ผมเปลี่ยนเลย เปลี่ยนแท้ หรือ ที่ดีกว่าตลอด เห็น CR-V อายุสิบกว่าปีแบบนั้น ใครมาขับก็ชมว่า มันขับไม่เหมือน CR-V มันวิ่งดี ภายในเนี๊ยบมาก

ปล. ตอน ป.ตรี ไปเรียน ตจว ได้มอไซค์มาอีกคัน ยืมญาติมา HONDA TENA รถเค้าซื้อมาใหม่ๆเลย ไปยึดมา คันนั้นก็ดูแลอย่างเนี๊ยบ เอาว่า ถ้าเพิ่งล้างรถเสร็จ แล้วฝนจะตก เข็นเข้าไปนอนในบ้านด้วยเลย 55+ วิ่งปีละหมื่นกม. เรียนจบ เอาไปคืนเค้า .. พอจะย้ายมาทำงานปราจีน ขอเค้านะ ขอซื้อด้วย ขอเอารถคันนั้นกลับมาใช้ที่ปราจีน แต่เค้าไม่ยอม ทั้งที่จอดทิ้งไม่มีคนใช้ (เค้าบอก วิ่งไม่ออก ... ไรว๊าาา ผมใช้ มันวิ่งดีจะตาย) สุดท้าย เค้าก็ขายเป็นซากไป

...............

ผมรักรถ ทุกคันครับ ผมเชื่อว่า ถ้าผมดูแลมันดี มันก็ดูแลผมดี เช่นกัน หลายครั้ง ที่ผมรอดจากการจอดตายกลางทางมาได้ ก็เพราะสนใจมันนี่แหละ แค่แอร์ไม่เย็นตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ ต้องรอรถวิ่งก่อน ผมยังไม่ปล่อยผ่าน จนมาเจอว่า พัดลมไฟฟ้าสปีดสอง ไม่ทำงาน .. ถ้าปล่อยทิ้ง ก็รับรองว่า Heat แน่ๆ อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 09:57:56 »
รถคันแรกรักมาก ล้าง+ลงแว๊กเองตลอด แต่พอขายเท่านั้นแหละ -*-
คันที่ 2 นี้แทบไม่ค่อยอะไรเลย นอกจากล้างเพราะคันใหญ่ ร้านคิดแพง มีเวลาว่างอยู่แล้วเลยล้างเอง แว๊กแทบไม่ค่อยลง ขอให้ไม่ชนก็พอ เดี๋ยวราคาขายตก