ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต้องใช้น้ำมันเครื่องตามที่ศูนย์ว่าจริงๆมั้ยครับ  (อ่าน 2224 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zkodty

• Newbie
  • *
ในเว็บเช็คข้อมูลบำรุงรักษาของ Nissan TH
เห็นบอกว่าน้อง DIG ต้องใช้น้ำมันเกรด CF4 ซึ่งเป็นของเกรดมาตรฐานของ Diesel
ผมจำเป็นต้องใช้ตามเว็บแจ้งมั้ยครับถ้าเป็น 10w30 ที่เกรดแบบเบนซิลใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าครับ  ;D ;D ;D
(ปล.ตัวเครื่อง sylphy 1.6 1.8 ก็น้ำมันเบอร์เดียวกันเกรดเดียวกันครับ)

https://www.nissan.co.th/owners/service-recommendations/service-recommendation-details.html/%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%99%20%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B8%9F%E0%B8%B5%E0%B9%88/1.6/%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%99/42.html

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ไม่แน่ใจว่า admin หรือ คนที่ใส่ข้อมูลในเว็ปผิดหรือป่าว

เพราะถ้าตัว 10w-30 CF4 มันเป็นของ ดีเซลครับ สำหรับพวก Navara

แต่ถ้าของเบนซิน มันจะเป็น 10w-30 SN/GF5 แกลอลเทา

ไม่รู้เขาสับสับข้อมูล หรือ อะไรยังไงนะครับ

แต่ทั้ง 2 ตัว เป็นเกรด Semi นะครับ ถ้าให้ดีหาเกรด Fully เหมือนมีเบอร์ 5w-30 GF6 แกลลอนดำ(เหมือนเปลี่ยนแกลอนมาเป็นสีเทา แต่ label บนแกลลอนคาดสีแดงๆ มั้ง) อยู่นะ ลองถามดูครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
น่าจะลงข้อมูลผิดนะครับ

เบนซิน ฉีดตรง ตอนนี้ ยืนพื้น SN+ น่าจะดีกว่าครับ SP ได้ก็ยิ่งดี

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่เคยสนใจเลย

ออกมา 1 พันกม.แรก ถ่ายทิ้ง ใช้ Wako's 5W-30
หลังจากนั้น Voltronic 5W-30 มายาวๆครับ

ตอนนี้ 5 หมื่นกว่ากม. 5 ปี ถ่ายปีละครั้ง ยังปกติดีครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมส่งข้อความไปถามคนบางนา-ตราด สรุปง่าย ๆ เว็บมั่วครับ เครื่อง DIG Turbo ใช้ API SN เบอร์ 30 ครับ ไปเปลี่ยนที่ศูนย์เขาก็ใช้ตัวนี้ครับ ไม่ได้ใช้ตามเว็บ

ออฟไลน์ Darkart

สงสัยลงข้อมูลผิดพลาด ไม่ได้อัพเดทข้อมูล
นั้นเป็น น้ำมันเครื่องดีเซล เกรด API CF-4

ตามข้อมูลเครื่องยนต์ เบนซิน ฉีดตรง
น้ำมันเครื่องเบนซิน เกรด API SN ขั้นต่ำครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าสำหรับผมนะ เอาเฉพาะ้ำมันเครื่องเบนซินเน๊อะ เพระาผมใช้แต่รถเบนซิน
ถ้านะครับถ้า ศูนย์ใช้เกรดสังเคราะห์แท้ 100% จะกรุ๊ปอะไรก็ช่างแต่ถ้าเขียนว่าสังเคราะห์แท้ 100% (ไม่เอาเทคโนโลยีสังเคราะห์นะ) แล้วเขียนอีกว่า API SN ขึ้นไป (จะ SN+ หรือจะ SP สุดแท้แต่) ถือเป็นอันใช้ได้ครับ (ส่วนเบอร์ก็ตามคู่มือแนะนำครับ)

แล้วไม่ต้องมาถามผมอีกนะว่าแล้วจะรู้ได้ไงว่าสังเคราะห์แท้จริงๆ รึเปล่า ผมไม่ตอบ ไปถามห้องแล็ปนู้นครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในเว็บผิดและมีการแก้ไขตลอดครับ

ล่าสุดก็ยังไม่อัพราคาน้ำมันเครื่องที่ปรับขึ้นมาใน Almera เลย

แนะนำว่า โหลดคู่มือมาดู แล้วอิงจากคู่มือครับ
คู่มือมีการปรับปรุงอยู่เสมออยู่ครับเท่าที่สังเกตของแบรนด์นี้
https://www.nissan.co.th/content/dam/Nissan/th/owners/OwnerManual-170612/OwnerManual_Sylphy_TH.pdf
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX