ผู้เขียน หัวข้อ: ++ของเก่าไม่เคยให้ใครดู Clip Pajero Sport 3.2 GT+++  (อ่าน 10018 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
++ของเก่าไม่เคยให้ใครดู Clip Pajero Sport 3.2 GT+++
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 22:57:22 »
พอดี ค้นของเก่าๆในเครื่อง กะจะลบไฟล์บางตัวที่ไม่ได้ใช้ทิ้งซะหน่อย
เผอิญค้นเจอของ..อะฮ้า Mitsubishi Pajero Sport 3.2 ถ่ายเก็บไว้ตั้งแต่
ตอนเปิดเว็บใหม่ๆมั้ง

จับมาให้ชมซะเลย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: ++ของเก่าไม่เคยให้ใครดู Clip Pajero Sport 3.2 GT+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 23:49:05 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับ ท่านผู้การฮาสุดๆ เลยในเทปนี้
รถที่ช่วงล่างดีที่สุดในท้องตลาด สำหรับรถราคาขนาด 1.2 ล้าน
โอ้วววว ฟังแล้วอยากได้ (เสร็จแล้วก็เอาไปติดกล่องแต่งโลด)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Re: ++ของเก่าไม่เคยให้ใครดู Clip Pajero Sport 3.2 GT+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 00:32:12 »
ผมอยากให้พ่อซื้อคันนี้เหมือนกันครับ แต่รอ spec australia ครับคือ เครื่อง 2.5 Turbo 170 HP และ เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:32:44 »
ท่านผู้การครับ ต้องเรียกระบบเครื่องเสียงนี้ว่าระบบMulti-taskingครับ ;D

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:21:30 »
ผมอยากให้พ่อซื้อคันนี้เหมือนกันครับ แต่รอ spec australia ครับคือ เครื่อง 2.5 Turbo 170 HP และ เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะครับ

จะมาเมื่อไหร่อ่ะครับ  :o

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:52:26 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:13:01 »

จะมาเมื่อไหร่อ่ะครับ  :o

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าจะมาเมื่อไหร่ แต่ก้จะรอไปเรื่อย ๆ ครับ ไม่มีอะไรแว่วมาเลยอ่าครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:28:30 »
น่าจะไบเทค ถ้าไม่ก็ปลายปีครับ  ผมก็รออยู่ครับ 
เเต่จากการไปลองขับมา 3.2 เหลือๆครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 14:09:48 »
ขอบคุณที่เอามาให้ดูครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 14:52:16 »
ถ้าสมมุติว่า Triton และ Pajero Sport มี Version ที่ปรับแต่ง ECU ให้รถแรงขึ้นได้    ก็อยากให้ Lancer EX ตัว 1.8 ที่ออกจะอืดไปหน่อยเพราะมีการรอรอบพอสมควร ได้ Software ที่เค้นแรงบิดพร้อมกับการเปลี่ยนเกียร์ที่ถูกหลักสัมพันธ์กว่านี้ทำให้รถแรงขึ้นได้บ้างจัง   

พี่แพนว่า มันพอจะเป็นไปได้ไหม   เพราะผมเคยเจอข้างนอกบางที่ เค้ารับจูน โดย แรงขึ้นกว่าเดิม ทำให้สู้ Civic 1.8 ได้ พร้อมทั้งประยัดน้ำมันขึ้นอีก 10-15 % มีคนใช้จริงมา confirm ด้วย   แล้วฉนัย บริษัทแม่ mitsu เอง จะไม่ up firmware เวอร์ชั่นดีๆกับตัวรถแบบนี้ให้ลูกค้าบ้่าง

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 15:25:25 »
ตัวtriton อัพเอาของตัว 3.2 มาใส่กันครับ   
 :P :P :P :P เเต่เสียงเครื่องดังขึ้นเเต่อัตาเร่งดีกว่าเดิมครับ  กิน น้ำมันน้อยลงอีกนิดครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 15:35:01 »
1. จูนเครื่องดีเซลคอมมอนเรลที่มีเทอร์โบ กับจูนเครื่องเบนซินธรรมดา ผลที่ได้ไม่เหมือนกันครับPat
เครื่องดีเซลคอมมอนเรล จูนหัวฉีด ดันรางได้ ไม่ต้องเพิ่มบูสท์ก็สามารถทำกำลังเพิ่มขึ้นจากเดิม 30-40 ม้าได้
แต่เครื่องเบนซินไร้เทอร์โบ จาก 140 ม้าจะเพิ่มเป็น 180 ม้าด้วยการจูนกล่องอย่างเดียว ผมไม่เคยเห็นครับ
อย่างรถผม กว่าจะเพิ่มจาก 146 ม้าที่ล้อ เป็น 180 ม้าที่ล้อได้นี่ต้องทำแค็มกับฝาสูบ ปรับองศาแค็มด้วย

ถ้าเล่นกับกล่องอย่างเดียว ไม่ทำ hardware เพิ่มเลย..อย่าว่าแต่ 40 แรงม้าเลยครับ 10 แรงม้านี่ก็เจ๋งมากแล้ว

2. บริษัทแม่เขาไม่จูนให้หรอกครับ เหตุผลเดียวกันกับที่ว่าทำไมรถจากโรงงานไม่ขัดพอร์ท ขัดท่อไอดีมาให้จากโรงงาน
งานจูนแบบ individual ที่จะเก็บงานละเมียดได้ขนาดนั้นจริงๆ ใช้เวลาแค่ชั่วโมงบนไดโน่ครับ แต่แค่ชั่วโมงนึงนี่ก็มีค่า
สำหรับการคำนวณเวลาที่ใช้สำหรับทั้งสายการผลิตนะครับ

และการจูนเครื่อง มันไม่มีอวัยวะไหนของเครื่องที่จะบอกได้ว่าน้ำมันที่เติมอยู่สกปรก หรือสะอาดแค่ไหน ค่าออกเทน สูงหรือต่ำขนาดไหน คุณภาพน้ำมันในเมืองไทยนี่เราก็ทราบกันอยู่ว่ายังไม่อยู่ในข่ายที่มาตรฐานสูงทั้งประเทศ ขืนจูนเค้นประสิทธิภาพกล่องกันเต็มที่ โอเค ผมจะเติมแต่ 95 ครับ ยันไฟจุดระเบิดกันให้เต็มที่ได้เลย แล้ววันดีคืนดีผมวิ่งไปต่างจังหวัด ไปเจอปั๊มที่น้ำมันเสื่อมคุณภาพ งานเข้าสิครับ เขกกันสนุก ถึงแม้เครื่องยนต์จะมี Knock sensor แล้วก็ตามทีแต่การลดไฟนั้นมันไม่ใช่ว่ากล่องชดไฟให้แล้วคิดหาเซ็ตติ้งค่าที่เรียกแรงได้มากที่สุดมาให้เรา มันลดไฟเอาความปลอดภัยต่อเครื่องเป็นหลัก ไม่ได้สนเรื่องแรง

รถโมเดลนึง ทำมา ต้องขายคนทั้งประเทศ เจอน้ำมันหลากหลายแบบ เจออากาศตั้งแต่ 15 องศาไปจนถึง 42 องศา
ดังนั้นการจูนกล่องจึงต้องทำแบบเผื่อเอาไว้มากๆให้สามารถรับได้หลายสภาวะ

และอีกอย่าง

บางครั้งเซ็ตติ้งของกล่องที่สร้างพลังได้มากที่สุด มันก่อมลภาวะมากจนไม่ผ่านมาตรฐานได้
ดูอย่างกระบะดีเซล แม้เป็นคอมมอนเรลจูน ก็พบว่าหลังจูนเสร็จ ปริมาณควันดำมันเพิ่มขึ้นมาก
แบบนี้ถ้าบริษัทรถยนต์บอกว่าตั้งใจจะทำรถแรง แต่มลภาวะสูง ก็จะถือว่าไม่รับผิดชอบต่อสังคมได้เหมือนกันครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 18:14:58 »
ขอบคุณมากครับ   

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 18:25:16 »
สงสัยเรื่อง อัตราเร่ง thairung adventure  อะครับ 1นาที จริงหรอครับ  แปลกมากๆ ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 18:43:26 »
1. จูนเครื่องดีเซลคอมมอนเรลที่มีเทอร์โบ กับจูนเครื่องเบนซินธรรมดา ผลที่ได้ไม่เหมือนกันครับPat
เครื่องดีเซลคอมมอนเรล จูนหัวฉีด ดันรางได้ ไม่ต้องเพิ่มบูสท์ก็สามารถทำกำลังเพิ่มขึ้นจากเดิม 30-40 ม้าได้
แต่เครื่องเบนซินไร้เทอร์โบ จาก 140 ม้าจะเพิ่มเป็น 180 ม้าด้วยการจูนกล่องอย่างเดียว ผมไม่เคยเห็นครับ
อย่างรถผม กว่าจะเพิ่มจาก 146 ม้าที่ล้อ เป็น 180 ม้าที่ล้อได้นี่ต้องทำแค็มกับฝาสูบ ปรับองศาแค็มด้วย

ถ้าเล่นกับกล่องอย่างเดียว ไม่ทำ hardware เพิ่มเลย..อย่าว่าแต่ 40 แรงม้าเลยครับ 10 แรงม้านี่ก็เจ๋งมากแล้ว

2. บริษัทแม่เขาไม่จูนให้หรอกครับ เหตุผลเดียวกันกับที่ว่าทำไมรถจากโรงงานไม่ขัดพอร์ท ขัดท่อไอดีมาให้จากโรงงาน
งานจูนแบบ individual ที่จะเก็บงานละเมียดได้ขนาดนั้นจริงๆ ใช้เวลาแค่ชั่วโมงบนไดโน่ครับ แต่แค่ชั่วโมงนึงนี่ก็มีค่า
สำหรับการคำนวณเวลาที่ใช้สำหรับทั้งสายการผลิตนะครับ

และการจูนเครื่อง มันไม่มีอวัยวะไหนของเครื่องที่จะบอกได้ว่าน้ำมันที่เติมอยู่สกปรก หรือสะอาดแค่ไหน ค่าออกเทน สูงหรือต่ำขนาดไหน คุณภาพน้ำมันในเมืองไทยนี่เราก็ทราบกันอยู่ว่ายังไม่อยู่ในข่ายที่มาตรฐานสูงทั้งประเทศ ขืนจูนเค้นประสิทธิภาพกล่องกันเต็มที่ โอเค ผมจะเติมแต่ 95 ครับ ยันไฟจุดระเบิดกันให้เต็มที่ได้เลย แล้ววันดีคืนดีผมวิ่งไปต่างจังหวัด ไปเจอปั๊มที่น้ำมันเสื่อมคุณภาพ งานเข้าสิครับ เขกกันสนุก ถึงแม้เครื่องยนต์จะมี Knock sensor แล้วก็ตามทีแต่การลดไฟนั้นมันไม่ใช่ว่ากล่องชดไฟให้แล้วคิดหาเซ็ตติ้งค่าที่เรียกแรงได้มากที่สุดมาให้เรา มันลดไฟเอาความปลอดภัยต่อเครื่องเป็นหลัก ไม่ได้สนเรื่องแรง

รถโมเดลนึง ทำมา ต้องขายคนทั้งประเทศ เจอน้ำมันหลากหลายแบบ เจออากาศตั้งแต่ 15 องศาไปจนถึง 42 องศา
ดังนั้นการจูนกล่องจึงต้องทำแบบเผื่อเอาไว้มากๆให้สามารถรับได้หลายสภาวะ

และอีกอย่าง

บางครั้งเซ็ตติ้งของกล่องที่สร้างพลังได้มากที่สุด มันก่อมลภาวะมากจนไม่ผ่านมาตรฐานได้
ดูอย่างกระบะดีเซล แม้เป็นคอมมอนเรลจูน ก็พบว่าหลังจูนเสร็จ ปริมาณควันดำมันเพิ่มขึ้นมาก
แบบนี้ถ้าบริษัทรถยนต์บอกว่าตั้งใจจะทำรถแรง แต่มลภาวะสูง ก็จะถือว่าไม่รับผิดชอบต่อสังคมได้เหมือนกันครับ

clear ครับพี่แพน  แสดงว่า รถดีเซลเราสามารถซื้อแค่เครื่องเล็ก แต่ทำให้มันได้พลัง = เครื่องใหญ่ได้ไม่ยาก  ผิดกับเบนซิน ซึ่งต้องมีขั้นตอนที่ยุ่งยากกว่า   สำหรับ EX 1.8 โดนลด spec ลงมา 4 ม้า ผมสัญณิฐานว่า คงเป็นเพราะเค้าจะให้เข้าข่าย EURO 4   ส่วนคนที่เอาไปจูนนอกก็คงปล่อยม้าที่ไม่ผ่าน ตม. เหล่านั้นออกมา รถเลยแรงขึ้น แถมประหยัดขึ้นด้วย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 19:28:58 »
Clip 2 ฮามากครับ ดูเพลินมากๆครับ มี clip เป็นอะไรที่ชอบมากครับ
ขอบคุณครับ

ช่วงล่างดีขนาดนั้นเลย???

ฟังตอนแรก แย้งในใจสุดๆ ลืมไปว่าขับเคลื่อนสี่ล้อ
หลังจากผ่านวิกฤตน้ำท่วมไป คงมีหลายคนเล็งรถประเภคนี้เพิ่มมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:23:01 โดย udis »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:42:03 »
ช่วงล่างดี ผมขอขยายความว่า ไม่ได้แปลว่าเกาะถนนราวกับรถแข่งหรือทิ้งโค้งเยี่ยม
ยังกะซูเปอร์คาร์ขับสี่นะครับ

คำว่าดี ที่ผมมอง ผมมองไปถึงคนส่วนใหญ่ที่จะซื้อรถประเภทนี้มาใช้
Pajero Sport นั้นสิ่งที่เหนือความคาดหมายคือความนุ่มนวล ผมกระโดดจาก CR-V Gen2
ของพ่อแล้วมาขับคันนี้ ผมตกใจมากที่นอกจาก PJS จะไม่กระด้างแล้ว ยังมีความนุ่ม
ชนิดที่ไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะได้รับจากรถ PPV ดัดแปลงพื้นฐานมาจากปิคอัพแบบนี้

ที่สำคัญ ความนุ่มที่ได้รับ ก็ไม่ได้ทำให้รถคันนี้เสียความมั่นใจบนทางตรงแต่อย่างใด
ยังสามารถขับทางไกลได้อย่างไม่เครียด และการทิ้งโค้ง ก็ไม่ได้รู้สึกหวาดเสียวอย่างที่คิดเอาไว้
ว่ารถสูงๆ หนักๆ ช่วงล่างนุ่มๆน่าจะเป็น

ความนุ่ม และไว้ใจได้คือจุดประสงค์หลักของคนที่ซื้อรถประเภทนี้ใช้อยู่แล้ว แต่แน่นอน ถ้าคุณเอามันมาขับราวกับ Golf GTi มันก็จะถึงขีดจำกัด และเป็นอันตรายได้มากทีเดียว

และแน่นอนเช่นกัน ถ้าคุณมี Fortuner แต่ลงทุนทำช่วงล่างชุดละครึ่งแสน ปรับเซ็ตมาอย่างดี
ก็สามารถชนะเรื่องเกาะถนนของ PJS ได้ครับ ทุกอย่างมีขีดจำกัดของมัน ดีที่สุดของรถบ้าน ก็คงไม่อาจสู้รถแต่งที่ลงทุนทำมาได้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:38:25 »
สรุปก็คือ  ถ้าเดิมๆ ช่วงล่างคันนี้ดี ทั้งนุ่มทั้งเกาะ      แต่ถ้าแต่งเพิ่ม ก็ดีขึ้นไปได้ตามงบ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 13:44:12 »
เปลี่ยนเครื่องเสียงกับจูนเครื่องยนต์ใหม่ จะเยี่ยมไปเลย
 ;D ;D ;D