ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ซื้อ mg แล้วไปแปะตราดาว ซื้อmbมือสองสภาพสวยใช้จะดีกว่ามั้ยครับ  (อ่าน 6572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
จากกระทู้ถามถึงเพจอวยmgด้านล่าง เลยนึกถึงในกลุ่มmgหลายคนที่ชอบเอาโลโก้ตราดาวเบนซ์ไปแปะ บางคนไปถึงปอร์เชก็มี ก็เข้าใจว่าทรงรถบางรุ่นก็คล้ายๆรถหรูๆหลายแบรนด์อยู่ คือผมไม่ได้จะว่านะครับรถเค้าเงินเค้าก็จริงอยู่ แต่เคยมีทนายดังๆออกมาให้ความเห้นว่ามีเหตุประกันอาจหัวหมอไม่จ่ายเพราะไปดัดแปลงรถให้ผิดไป หรือถ้ามีเหตุขึ้นมาคนไม่รู้เรื่องรถอาจแจ้งลักษณะรถผิดๆถูกๆได้

ถ้าชอบแบบนี้อยากได้ภาพลักษณ์สู้ซื้อbenzมือสองพวก w204 w212 ปีแรกๆ หรือไป bmw f10 f30 ปีแรกๆก็ได้ราคาหลายคันยังไม่ถึงล้านแล้วลุครถยังดูไม่เก่ากันงบไว้ซ่อมเผื่อด้วย ความเสี่ยงการซอมmgป้ายแดงหลายคันก็เห็นจุกจิกพอสมควรเลยมองว่า ออกรถพวกนี้%ซ่อมอาจจะเยอะแต่ถ้าพอรู้เรื่องรถบ้างเซอร์วิสอู่นอกไม่เลือกรุ่นที่ต้องโดนอะไหล่ราคาโหดๆเช่นแบตไฮบริดแปดแสนอะไรแบบนี้ ได้รถแท้ๆภาพลักษณ์น่าจะดีกว่า มันไม่ดีกว่าหรือครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าอยู่ที่ความพอใจครับ

ตราบใดที่เขาไม่ได้ถูกฟ้อง เรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ หรือ ทำให้โลโก้ หรือ ภาพลักษณ์ยี่ห้ออื่นเสียหาย

ไม่ต่างอะไรกับ Toyota แปะตรา Lexus

ไม่ต่างอะไรกับ Benz แปะตรา Brabus

ส่วนเหตุผลที่ไม่ซื้อ Benz มือสอง ผมว่า แค่เรื่องค่าซ่อมบำรุง Benz มือสอง มันก็ไม่น่าถวินหาแล้วละ

ต่อราคา MG มือหนึ่ง เท่ากับ Benz มือสอง ถ้าคนมีเหตุผลในการใช้งาน หรือ ความพอใจ ในการตัดสินใจ ผมว่ามันก็สิทธิ์ของเขาครับ

สมมุติเป็นผม จะแปะตรา Ferrari หรืออะไร ก็ได้ ตามที่อยากแปะ อยากแต่ง ถ้าเขาไม่ฟ้อง หรือ ไม่ได้ทำให้แบรนด์เขาเสียหาย เพราะสุดท้าย ถ้าโดนฟ้อง ก็รับไปเต็มๆ เป็นเรื่องส่วนตัวด้วยเช่นกัน

ปล.ไม่รู้กระทู้นี้เหมือนอารมณ์ต่อเนื่องจากกระทู้ เพจอวย MG ด้านล่างหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ off_033

นึกว่าอ่านเพจอวยMG อยู่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
ดูทรงแล้วจะยาว หลายหลากความคิด

ออฟไลน์ Gordon Freeman

อย่าไปคิดแทนเค้าเลยครับ ต่างคนย่อมต่างความคิด...
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ kiwiwi

GLA200 ปีแรกๆ น่าจะแถวๆ 2015
ตอนนี้ 9แสน+- ก็น่าจะถอยได้แล้ว

ในราคานี้ ซื้อ zs ตัวท๊อป เงินก็เหลือ ซื้อตัว ev ก็เพิ่มนิดหน่อย ซื้อ hs ตัวล่างก็ยังได้

ถึงอะไหล่จะรอนาน มีปัญหารบกวนใจอยู่บ้าง แต่ก็ยังได้รับประกันคุณภาพ 5 ปี

กับ gla200 ถ้าดูรถไม่เป็น ซื้อมาแล้วอาจจะจอดอยู่บ้านยาวๆไปเลยก็ได้นะครับ

เราไม่มองแง่คนดูรถเป็นนะ

ดอกเบี้ยเอย ประกันเอย รถมือสองแพงกว่ารถป้ายแดงพอควร ไหนจะ vat อีก

ส่วนเขาจะไปแปะตราอะไร ก็คงเรื่องของเขา
Wannabe มันเป็นนิสัยส่วนบุคคล
ขับ c200 ก็หา c53 มาติดเฉยเลย

ออฟไลน์ CMaN20

เรื่องของเค้าครับ ตราบใดที่ไม่ผิดกฎหมาย ไม่เดือดร้อนคนอื่น.

ถ้าจะดราม่าตัวโลโก้จริงๆ ก็คล้ายๆความเห็นบนครับ

BMW NON-M แต่ไปใส่ตรา M เยอะแยะไป/ Benz ด้วย/ แถม Everest ที่ชอบเอาโลโก้ mustang ไปใส่อีก.

แต่พวก เปลี่ยนไฟท้ายมืดๆ เปลี่ยนไปสีๆ ใส่ไฟLOGO หลังรถ แบบนี้ผมด่าครับ. มันเดือดร้อนคนอื่น.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

คนขับเม้งแปะตราเบนซ์ ไม่มีเงินพอจะซ่อมเบนซ์แท้ๆหรอกครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
ล่าสุดผมเจอ  ตราม้าของมัสแตง บน hs ว้าวมาก
แว่บแรก อั๊ยย่ะ แถวบ้านมีคนขับ mach-e ด้วยเว้ยเฮ้ย ผ่านไปเสี้ยววินาที ไม่ใช่นี่หว่า  ;D

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่นะครับ  โดยเนื้อแท้แล้วเขาต้องการรถใหม่ MG ป้ายแดงแหละครับ
รถใหม่เอี่ยม ยังไม่ผ่านการใช้งาน ราคาดี ออปชั่นล้น รถสวยด้วย
จะเปลี่ยนโลโก้หรือไม่ก็ตาม แต่สิ่งที่คนซื้อต้องการคือด้านบนไงครับ
ไม่ได้ต้องการ MB ไง

แต่พอได้รถมาแล้ว ด้วยความที่ทรงมันสวย มันมีหลายมุมที่ดูคล้าย MB
ก็เลยเปลี่ยนเอาโลโก้มาแปะก็เท่านั้นเอง  ส่วนเรื่อง MB มือสองน่ะมันรุ่นเก่า
ดีไซน์เจนเก่านะ ถ้าเจนใหม่ล่าสุดของ MB มันราคาเท่ากับ MG สิ ถึงจะน่าสนใจอ่ะครับ

ออฟไลน์ Fragile

ผมว่าบีเอ็มแปะตรา M เบนซ์แปะตรา Brabus ฮอนด้าแปะ Type R มันยังพอไปด้วยกันได้ไงครับ

แต่ MG แปะตราเบนซ์มันข้ามยี่ห้อเกิน

ออฟไลน์ Stp

ก็เพราะติ่งแนวนี้ละครับ เขาถึงต้องมีเพจอวย ถ้าไม่เล่นคนอื่นก่อน เขาไม่เกลียดจนตั้งเพจแบบนี้ขึ้นมาหรอก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ boogie2020

มันก็ไม่ต่างกันหรอกคับ 

MG แปะเบนซ์   
Everest แปะ Mustang 
Toyota แปะ Lexus
ฺBMW ธรรมดาแปะ M 
ฺBenz ธรรมดาแปะ AMG

แต่สุดท้าย มันก็คือเขาจะแต่งรถของเขาแบบนั้น เราไม่ชอบแบบเขาก็แค่นั้นเอง  (แล้วก็ไม่ได้แปลว่าที่เราชอบ คนอื่นเขาต้องชอบตามด้วยเช่นกัน)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

ผมก็ไม่ค่อยชอบนะ แต่งรถแบบนี้ แต่ก็ถือว่า มันเรื่องของเค้า ไม่ได้เดือดร้อนเรา

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
อาจจะมีปัญหาเวลาเกิดอุบัติเหตุครับ โทรเรียกประกัน MG สีแดง ประกันขับผ่านเพราะเป็นโลโก้เบ๊นซ์  ;D

ออฟไลน์ spn

1 บางคนไม่รู้ว่า Benz BMW รถยุโรปมือสองต่างๆ ราคาเข้าถึงได้
2 คนที่รู้ แต่กลัวค่าซ่อม
3 คนกลุ่มนึง ซื้อแต่รถแปลกๆอย่างเดียว ไม่ใช้รถตลาด หรือรถกลัวซ้ำชาวบ้าน เช่น แถวบ้านผม ก็ออก haval มาใช้ เพราะบอกว่าไม่อยากใข้รถตลาด เราจะได้ไม่เหมือนใคร

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Kanarath

เข้าใจความรู้สึก เพราะรถเมื่อถึงจุดนึงมันคือความภูมิใจและสิ่งที่สะท้อนความสำเร็จในชีวิตแบบนึง
มันเกินกว่าสิ่งที่เอามาใช้งาน

สาวก BMW ก็มีฝันอยากขับ M แท้ๆไม่แปลง (M4,M5…)
สาวก Benz ก็อยากขับ AMG แท้ๆ (45,63)
การเอา M หรือ 63 มาแปะคือการหลอกคนอื่นและหลอกตัวเอง
นี่ขนาดในยี่ห้อเดียวกันนะครับ ยังรู้สึกหลอกเลย

ยิ่งถ้าข้ามยี่ห้อนี่ผมว่าประหลาดเกินไปครับ
MG แปะ Benz มันก็ยังคงเป็น MG ไม่รู้ทำแล้วได้อะไร
ถ้าอยากขับ Benz เป็นผมก็คงเอามาเป็นเป้าหมายชีวิตว่าวันนึงเราจะขับ Benz ป้ายแดงให้ได้
แล้วพยายามทำให้เป็นจริง ถ้าวันนั้นมาถึง เราก็จะภูมิใจมาก

ถ้าวันนี้เรามีความสามารถซื้อได้แค่ MG เราก็ภูมิใจกับการได้ซื้อ MG ด้วยเงินตัวเอง
มันก็น่าจะมีความสุขได้นะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

อยากเดินเข้าไปโอบไหล่แล้วบอกกับคุณว่า "ปล่อยพวกเขาไปเถอะพรี่"
แค่ "Badge" ติดหลอกๆเกรียนๆ ไม่ได้เป็นประเด็นมากมายอะไรนัก
ผมว่าปานนี้คนพวกนั้นน่าจะนั่งขำปวดท้องอยู่ ถ้ามาเจอกระทู้นี้
แบบว่า "ไอ้บ้าเอ้ย มีคนปสด.กะเรื่องที่กรูแต่งรถด้วยโว้ย 555แม่มเอ๊ยโคตรจี้"
ผมว่าอย่าให้หลงกล คนพวกนี้ดีกว่า ชีวิตพวกเขาก็หลอกๆเกรียนๆเหมือนรถที่แต่งแบบนั้นแหละ
ยังไงซะใช้รถแท้ๆมันสะท้อนความเชื่อถือและฐานะกว่าอยู่แล้ว
ปล. ติดดาวติดตราโล่ติดใบพัดฟ้า เดี๋ยวรู้เองว่าแท้ไม่แท้ตอนเหยียบคันเร่งแซง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Auto

ซื้อมือ 2 เบนซ์มาเจอค่าซ่อมแทบจวนเจียนราคามือ 2 MG  แล้วมั้ง   ผมว่าไม่ไหวหรอก ไม่งั้นราคารถยุโรปไม่ตกมากมายขนาดนี้    แถมเสี่ยงนอนศูนย์พอพอกันอีก

ออฟไลน์ a@s

Benz => AMG
Toyota => Lexus
Ford => Mustang
พวกนี้มันยังรู้สึดเฉยๆนะ เพราะมาจากค่ายเดียวกัน
แต่แปะข้ามค่ายแปลกๆยังไงไม่รู้

อย่างผมขับ Ranger ไปแปะ F-150 คนมองก็เฉยๆนะ แต่ถ้าไปแปะ Tundra มันจะดูตลกป่าว ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2022, 15:35:22 โดย a@s »

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

งงกับบางคนว่ามันจะไม่เดือดร้อนได้ยังไง เกิดไปเฉี่ยวชนใครละหนี คนไม่รู้เรี่องรถบอกรถเบนซ์ งงกันไปใหญ่เลย ผิดกฏหมายไม่พอ รสนิยมแย่มากอีก

ออฟไลน์ raygun

.
.
บางคนก็อวยเกิน บอกแปะข้ามยี่ห้อไม่เป็นไร
เวลาชนขึ้นมาคนไม่รู้มีปัญหาแน่ครับ

อยากหลอกตัวเอง แปะแค่ที่พวงมาลัยก็พอ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การเปลี่ยนตรานี่ สิ่งที่สำคัญที่เราควรต้องรู้ไว้คือ ละเมิดเครื่องหมายทางการค้า นะครับ แค่นี้ก็ผิดแล้ว

ยังไม่รวมเหตุการณ์หากเกิดอุบัติเหตุแล้วผู้พบเห็นจำรูปลักษณ์ ลักษณะยี่ห้อผิดอีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

เปลี่ยนข้ามยี่ห้ออันนี้ก็จริงนั่นแหละดูเสล่อ แต่ถ้ายี่ห้อเดียวกันไม่ว่ากันแต่ก็แปลกๆนั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

ค่าบำรุงนี่แหละครับที่ทำให้เขาไม่ซื้อตราดาวมือสองกัน
ออกมือ 1 อย่างน้อยก็มีรับประกันไป 3-5 ปี
ส่วนเรื่องแปะตราต่างยี่ห้อ ส่วนตัวผมมองว่า มันเป็นปมอะ อยากซื้อรถยี่ห้อนั้นๆ แต่เอื้อมไม่ถึงหรือไม่กล้า เลยแปะหลอกตัวเองไป

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

งง
มันผิดเห็นๆแต่ทำไมบางคนบอกไม่ทำให้ใครเดือดร้อน หรือเรื่องผิดเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วสมัยนี้ เวลามีอุบัติเหตุเฉี่ยวชนแล้วหนี มันก็กลายเป็นเห็นว่ารถอะไร

จริงๆรถมันก็สวยอยู่แล้ว ไม่เห็นต้องแปะตราข้ามค่ายอะไรเลย

ออฟไลน์ letissier

• Newbie
  • *
เรื่อง แปะโลโก้ ที่รุ่นรถตัวเองไม่มี ผมว่าถ้ามันอยู่ในตระกูลของรถนั้นๆ มันดูไม่เสร่อ ครับ

เช่น H > Hแดง
 T > L
 ใบพัด > M

แต่ตัวเอง MG ไปแปะ ตราดาวบ้าง ใบพัดบ้าง  Porscheบ้าง  มันดูเสร่อครับ  เป็นทุกอย่างได้ แต่ไม่เป็นตัวเอง   

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันก็ไม่ต่างกันหรอกคับ 

MG แปะเบนซ์   
Everest แปะ Mustang 
Toyota แปะ Lexus
ฺBMW ธรรมดาแปะ M 
ฺBenz ธรรมดาแปะ AMG

แต่สุดท้าย มันก็คือเขาจะแต่งรถของเขาแบบนั้น เราไม่ชอบแบบเขาก็แค่นั้นเอง  (แล้วก็ไม่ได้แปลว่าที่เราชอบ คนอื่นเขาต้องชอบตามด้วยเช่นกัน)

ใช่ครับ ผมถึงแยกความชอบ ความไม่ชอบ ของเจ้าของรถ ออกจาก ความชอบไม่ชอบ ของคนที่มอง ออกจากกันก่อน

เพราะที่เราพูดๆ อยู่นี่ คือ การไปบูลลี่ เขา

เขาจะภูมิใจ ในรถ ในยี่ห้อ ของเขาใช้อยู่ จนต้องไปแปะตรายี่ห้ออื่น ผมว่ามันก็เรื่องของ

เราจะมองว่าเขาไม่สมฐานะ อยากโก้หรู หรือ ซื้อกาแฟข้างทางแก้วละ 20 บาท แต่อยากใส่แก้ว starbuck เดินโชว์ มันก็เรื่องของเขา

ถ้ามันยังไม่ได้ผิดกฏหมาย หรือ ไปเบียดเบียนใครเขา

ส่วนคนมองอย่างเราๆ จะชอบไม่ชอบ จะเกลียด จะหมั่นใส้ หรือ จะมองลบ มองบวก ยังไง ผมว่ามันเรื่องของเรา

ถึงให้แยกมุมกัน

Benz => AMG
Toyota => Lexus
Ford => Mustang
พวกนี้มันยังรู้สึดเฉยๆนะ เพราะมาจากค่ายเดียวกัน
แต่แปะข้ามค่ายแปลกๆยังไงไม่รู้

อย่างผมขับ Ranger ไปแปะ F-150 คนมองก็เฉยๆนะ แต่ถ้าไปแปะ Tundra มันจะดูตลกป่าว ;D

จริงๆ ค่ายเดียวกัน อย่างรถ 2.5-3 ล้าน อยากเป็น M อยากเป็น AMG คันละ 7-10 ล้าน มันก็มองว่าเสร่อ อยู่ดีละครับ

มันเหมือน wanna be แต่....พอค่ายเดียวกัน เลยทำให้โดนบูลลี่ น้อยลง ก็แค่นั้น

แต่สภาพไม่ต่างกันครับ

พอเป็น MG (มีความว่าเป็นรถจีนด้วย) แต่ก่อนเหมือนเป็นกลุ่มภายในเขาเอง อวยกันเอง แต่พอหลังๆ โดยแชร์ โดนแคปเจอร์ ออกมาให้คนอื่นเม้าส์ปากกันสนุก กลายเป็นหลังๆ โดยล้อ โดนบูลลี่ โดนหมั่นใส้ กันเป็นเรื่องสนุกของ social ไปแล้ว

ออฟไลน์ axister

ถ้างบเค้าถึงเค้าก็น่าจะทำครับ

คือไม่ใช่ว่าไม่มีเงิน แต่เค้าอาจจะแบ่งให้รถแค่นี้

มือสองต่อให้ราคาเท่ากัน ก็ต้องเจอดอกเบี้ยรถมือ 2 กับค่าซ่อม รวมๆกันมหาศาล

แต่ mg คือมือ 1 logo พลาสติกชุบโครมเน่าๆ ไม่กี่ร้อยครับ

มือ 1 ดันให้ผ่อน 72 งวดดาว 0 ง่ายๆ แต่มือสอง ถ้าไม่มีดาวออกรถยากแน่ครับถ้าประวัติไม่ดีจริง ไหนจะค่าซ่อมอีก

persona นักแปะชูคอคือ รถวันนาบีไม่หนับหนุนครับ

benz -> amg
bmw -> M

ไม่ค่อยต่าง

แต่ mg -> benz/bmw ต่างแน่ครับ เวลาไปเกิดอุบัติเหตุแล้วหนี คนจำได้ว่า benz แบบนี้ตจว มีผลแน่ๆครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

มองว่าถูกหรือผิด ยังไงก็ผิดแน่ๆแหล่ะครับ

ถึงผมจะไม่ได้มีรสนิยมทำอะไรแบบนี้ แต่ถ้าการมีรถยี่ห้อนั้นๆคือความฝันของเขา ก็พอจะเข้าใจได้นะครับ

ย้ำนะครับว่าผมมองว่าเข้าใจได้ ไม่ได้แปลว่ามันถูกต้อง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)