ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องตรวจสภาพรถที่ตรอ. ค่ะ  (อ่าน 1958 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ปกติเราไม่เคยทำเองเลย จึงเข้าเว็บไซต์แล้วขอรหัสจากพนักงาน (พนักงานที่รับผิดชอบเรื่องนี้ในบริษัท) เพื่อเข้าระบบต่อภาษีออนไลน์ จากนั้นก็เลือกรถที่จะต่อภาษีแต่ระบบแจ้งว่า "ไม่พบข้อมูลการตรวจสภาพ/ตรวจ ตรอ. กรุณาตรวจสอบ" เลยค้นหาข้อมูลดูพบว่ารถของตัวเองที่เอาเข้ามาทำธุระที่กรุงเทพเข้าปีที่ 7 แล้วจึงจำเป็นต้องนำรถเข้าตรวจสภาพรถ (ตรอ.) อยากสอบถามว่า
1. มีสถานที่ตรวจสภาพรถ (ตรอ.) แถวท่าพระ ตลาดพลู บางแค ปิ่นเกล้า แนะนำไหม
2. ถ้าตรวจสภาพแล้วสามารถเข้าเว็บไซต์เพื่อต่อออนไลน์ได้เลยหรือไม่ และต้องบอกกับ สถานที่ตรวจสภาพรถ (ตรอ.) ไหมว่าเราจะมาต่อภาษีออนไลน์

เนื่องจากมาทำธุระที่กรุงเทพนานจึงจำเป็นต้องทำเองเพราะป้ายภาษีหมดมา 5 วันแล้ว พนักงานโทรมาบอกเราก็ไม่เคยดูเลย จึงถือโอกาสหัดทำเองบ้างซะเลย

รถคันที่เอามาเป็น Benz c300 bluetec

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องตรวจสภาพรถที่ตรอ. ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 13:58:07 »
ขับผ่าน ตรงไหนขึ้นป้าย รับตรวจ ตรอ. ก็เจ้านั้นแหละ เลี้ยวเข้าไปเลย

พอเค้าตรวจ เค้าก็จะคีย์ข้อมูลรถคุณเข้าไปในระบบ แล้วคุณก็ต่อออนไลน์ได้เลย หรือ ถ้าอยู่แถวนั้นนาน ก็ฝาก ตรอ. นั่นแหละ ต่อให้ เสียค่าใช้จ่ายอีกหน่อย วันสองวันก็มารับได้

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องตรวจสภาพรถที่ตรอ. ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 14:20:04 »
มีอยู่ทั่วครับ ค้นหาสถานที่ให้บริการในเวปไซส์ได้  ตรวจ ตรอ.เสร็จแล้ว จะต่อภาษีออนไลน์ด้วยตนเอง หรือฝาก ตรอ. ต่อให้เลยก็ได้ครับ เค้าคิดค่าบริการไม่แพงครับ บวกไปนิดหน่อยแลกกับความสะดวกครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 14:54:11 »
ถ้ารอได้2 วัน จ้าง ตรอ ต่อให้จ่ายเพิ่มแค่ 200 บาท จบ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 15:07:40 »
ตรอ มีเยอะแยะมากมายครับ ถ้าเอาสะดวกก็ละแวกบ้านที่อยู่นั่นแหละครับ
วันไหนขับรถไปธุระแล้วไม่รีบมาก ให้ลองสังเกตป้าย ตรอ ข้างถนน โดยมาก
มันจะอยู่ตามเส้นทางที่เราขับผ่านทุกวันแต่ไม่ได้สังเกตเท่านั้นเองครับ

ทีนี้ก็อย่าลืมพกสมุดคู่มือจดทะเบียนรถไปด้วยนะครับเวลาตรวจ ตรอ
และให้ทำพรบเลย

เมื่อตรวจสภาพเสร็จแล้ว ต่อประกันพรบ. แล้ว เราสามารถต่อทะเบียนรถผ่าน
Application DLT Vehicle TAX บนมือถือเราเองได้เลยครับ
เพราะข้อมูล ตรอ มันลิ้งค์ถึงหมดแล้ว และเราสามารถจ่ายภาษีโดยการเชื่อมโยง
จากแอป DLT ไปยังแอปธนาคารที่เราใช้อยู่ได้เลยทันทีครับ แนะนำให้เลือกรับ
แผ่นป้ายภาษีด้วยการให้ส่งไปรษณีย์มาบ้านนะครับ สะดวกมาก 2 วันก็ถึงแล้ว
มีค่าธรรมเนียมแค่ 40 บาทเองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 17:43:37 »
อยากทราบด้วยว่า ตรอ ที่ใกล้ๆขนส่งตลิ่งชันมีที่ไหนรับรถ AWD บ้าง   
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ GRB0999

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 18:36:18 »
ตรงท่าพระ บนถนนจรัลฯ มีตรอ ชื่อ พลังบุญ ผมเอาsubaru ไปตรวจทุกปีครับ search ใน googleจะเจอครับ

ออฟไลน์ chiltunder

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 20:25:31 »
ขอบคุณมากค่ะ ทุกความเห็นเลยวันนี้ว่าจะแวะแต่มาอ่านเจอว่าต้องมีสมุดคู่มือจดทะเบียนรถด้วย เลยให้ที่บ้านจัดส่งมา กทม. แล้วค่ะ
ถ้าได้เล่มแล้วเดี๋ยวไปทำตามคำแนะนำพี่ๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ