ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเสี่ยงซื้อ C220d ช่วงเปิดตัวไหมครับ  (อ่าน 4142 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ผมได้เคยตั้งกระทู้ถาม ตัวเลือกซื้อรถ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=83949

ช่วงนี้ผมได้ลองพาแม่ไป test drive รุ่นต่าง ๆ

V60 ผมรู้สึกแปลกใจกับช่วงล่าง เบรคมากครับ เคยดูคลิปคุณจิมมี่ ที่บอกว่เหมือนรถจะคุมไม่อยู่
ผมรู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ หลังทดลองขับ ผมรู้สึกว่ามันโยนมาก มากกว่ารถทุกคันที่เคยขับมาเลย
แม่ผมส่ายหัว ผ่านกระจกมองหลัง และตัดออกเป็นตัวเลือกแรก ผมแปลกใจมาก
ผมกลับมองว่ามัน แย่กว่า XC60 อีก ยังไม่รวมถึงเบาะหลังสั้น และต้องชันขาตอนนั่ง ซึ่ง V40 คันเล็ก ๆ ยังทำได้ดีกว่า

CX8 2.5 SP ตัวรถคล่องตัวดี ช่วงล่าง ok ติดที่ระบบ
Keyless ยังต้องกดปุ่มที่ประตู จอรุ่นเก่า กล้องภาพแตก
กับเครื่องอืดไปหน่อย แต่ก็คุ้มราคามาก

330e 330Li แม่ผมไปลองนั่งแต่ไม่ได้ test drive จริง ๆ ผมไม่ได้มองไว้ แต่อยากดูรถในครบในงบที่ตั้ง
สำหรับผมเบาะหลังดีกว่าที่คิด แต่สำหรับแม่เบาะมันยาวไป จนต้อง slide ตัวมาข้างหน้า แม่เลยไม่ ok ตัดออก

C220d ทุกอย่าง ok หมด เว้นแต่ options น้อย เมื่อเทียบกับราคาที่จ่าย เบาะหลังนั่งสบายกว่า E-class อย่างไม่น่าเชื่อ
ผมยังไม่ได้ลองขับ แต่ขอไปลอง GLC 220d AMG ส่วนตัวผมไม่มีโอกาสได้ใช้ Mercedes มาก่อน ประสบการณ์ขับขี่
การออกแบบภายใน ค่อนข้างแปลกใหม่ และน่าประทับใจ แม่ผมยัง wow

อย่างไรก็ตาม ก่อนที่ผมจะวู่วามจองไป ผมก็มาหาข้อมูลเรื่อง Mercedes ซึ่งผมได้ข้อสรุปให้ตัวเองว่า จุกจิก หากมีปัญหาต้อง
deal เอง บางคนต้อง email ไปหาบริษัทแม่ใน Germany ซึ่งก็สร้างความกังวลให้ผมพอสมควร

เนื่องจากผมไม่ค่อยมีเวลากับรถที่จุกจิก อยากใช้แล้วไปแค่เช็คระยะ ปีละครั้งพอ
เลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ

1. การออก 220d ช่วงแรก ๆ มันเสถียรไหม ผมจะหงุดหงิดมาก ถ้าต้องเอารถเข้า ๆ ออก ๆ ศูนย์
    โดยปกติผมมักซื้อรถตอน facelift หรือ ใกล้เปลี่ยนโฉม เพราะไม่อยากมีเสียเวลากับรถ
    แต่ภายใน c220d มันก็จริง ๆ จนผมยอมจ่าย แม้จะ options หายก็ตาม

2. โอกาสที่จะไม่มี 220d หลังมี 300e  เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ เพราะเซลล์ก็พยายามปิดการขาย
    บอกหมด 1000 คันจะไม่มีแล้ว

3. ถ้าไม่ได้ออก 220d ผมคงยอมไป XC60 แทน เพราะแม่ชอบ และคิดว่าบ้านผมคุ้นเคยกับ Volvo มากกว่า
    น่าจะ deal กับปัญหาที่เกิดขึ้นได้ แต่อยากสอบถามผู้ใช้ XC60 ว่าใช้จริง การขับขี่มันพอได้ไหมครับ
    คือผมคงต้องปรับตัวเยอะเลย เพราะปกติชอบรถเล็ก ช่วงล่าง firm พอมุดได้

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2022, 20:34:37 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

• Hero Member
Re: ความเสถียรของระบบไฟฟ้า C220d W206 มีมากน้อยแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 19:06:48 »
ผมมาขอตอบในส่วนของ Xc60 ผมใช้เป็น daily drive มา 3 ปีเศษ เรื่องการขับขี่ การโยนตัว หรือเบรก ยอมรับครับว่าสู้รุ่นอื่นไม่ได้ ยิ่งเทียบ C class ยิ่งเทียบไม่ได้ครับ ถ้าชอบฟีลขับขี่ไปทางรถเก๋งจะจบกว่า จากที่ดูรีวิวหลายๆแหล่งก็บอกว่า w206 ให้ฟีลการขับขี่ดีกว่าตัวก่อน

ส่วนเรื่องความจุกจิก จากประสบการณ์ที่ใช้มาทั้ง benz, bmw, volvo ไม่รู้ผมโชคดีไปเองหรือเปล่า ทุกคันไม่มีปัญหา ซื้อมาก็ขับอย่างเดียว เข้าเช็คระยะปีละครั้ง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ผมว่าสุดท้ายอยู่ที่ จขกท ครับ ถ้าคุณแม่นั่งบ่อยแล้ว happy เท่ากันก็เลือกคันที่จขกทชอบครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ PREM

Re: ควรเสี่ยงซื้อ C220d ช่วงเปิดตัวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 19:32:00 »
ช่วงล่าง V60 เป็นจุดด้อยจริงๆ ครับ โช้คนิ่มเกินไปมาก แต่ก็แอบติดแข็งจากยางแก้มบางเฉียบ แต่พอสาดเข้าไปจริงๆ ก็เกาะอยู่ครับ เพียงแต่มันไม่ให้ความมั่นใจแก่คนขับ

พาไปลองนั่ง 330Li ดูอีกรอบมั้ยครับ เพราะช่วงล่างมั่นใจกว่าวอลโว่เยอะ แต่ก็ยังพอนั่งได้ไม่แข็งโป๊กเหมือน 330e (แต่พ่อแม่ผมนั่งแล้วบ่นว่าด้านหลังมันดีดๆ แต่แม่จขกทอาจจะโอเค) ไม่ต้องไปจำใจขับ SUV ถ้าไม่ชอบ เพราะในที่ลิสต์มาผมคิดว่าตัวนี้โอเคสุด เครื่องเกียร์ขับมันส์มากๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ควรเสี่ยงซื้อ C220d ช่วงเปิดตัวไหมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2022, 20:54:07 »
2. ทุกคนพูดเหมือนกันหมดเลยครับ ว่า C220d ต้องภายในปีนี้ ปีหน้ายังไงก็ C300e ที่โหมด EV วิ่งได้ 100km ก็มา
แต่ผมล่ะกลัวว่ามันจะมาแต่ AMG รึเปล่า C220d Avg น่าจะยังอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 01:14:18 »
ถ้าผมเป็นคุณ หลังจากที่ไปลองมาทั้งหมด แล้วออกมาเป็นแบบนี้ ผมคงยอมเสี่ยงกับ C220d ครับ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 07:20:25 »
ปัญหาจุกจิกนี่ผมว่าแล้วแต่ดวงครับ ใช้ xc60 เสียบปลั๊กมาสามปีกว่าก็โอเคดีครับ แต่การขับขี่สู้ bm benz ไม่ได้....แต่ผมขับเร็วเฉพาะทางตรงยาวก็ถือว่ารับได้ครับ รถดึงดีมากๆ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 07:48:54 »
C ตัวใหม่ สวยครับ จาก ประสบการณ์การใช้ค่ายนี้มาก็คิดว่า
1. เครื่องตัวเดิม ไม่น่ามีปัญหาไรมาก ไม่ใช่ PHEV ช่วงล่างไม่ใช่ถุงลม สบายใจได้ระดับนึง เหลือแต่ระบบไฟฟ้า อันนี้แล้วแต่ดวง แต่โอกาสไม่เยอะเท่าทีกล่าวมา
2. พอ e ออก d ก็จะหายไปซักพัก แล้วก็กลับมาใหม่ แต่ก็อาจเป็นปีอยู่ ขึ้นกับยอดขาย e ขายเยอะ d กลับมาช้า ให้เดา e น่าจะมีมาร์จิ้นมากกว่า
ใช้ MB ทำใจเผื่อขึ้นยานแม่ ไม่เรื่องใดก็เรื่องนึงแม้กระทั่งยางแตกระดับแก้มยางฉีก แต่บริการดีมากครับ ซ่อมนี่เจอบ่อยที่ไม่หายขาดต้องเข้าศูนย์เรื่องเดิมมากกว่าสองครั้ง (อ้อ ลืมไป PHEV ครับ)
BMW ปัญหาน้อยกว่า 5 ปีแรกมี BSI สบายกระเป๋าครับ แต่เอาเข้าจริง ถ้าพูดถึงความภูมิใจที่มีรถในครอบครองนี่ MB เหนือกว่าเยอะเลย ข้างใน Luxuary มากกว่า
Volvo ไม่เคยใช้ครับ เคยไปลองขับทีนึงแล้วตัดทิ้งเลย ไม่รู้เพราะรถ test drive ไม่ดีหรือเปล่า เสียงลมเข้าประตูหลังเยอะ แต่ข่าว volvo ดีๆก็เยอะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 08:29:07 »
ไม่เคยขับรถแพงครับ เข้ามาอ่านอย่างเดียว .. 555

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 08:54:12 »
ฟังๆดู เหมือนกับเลือกให้ถูกใจแม่มากกว่านะ ดังนั้น ควรไปถามท่านจะดีกว่าว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 08:58:33 »
พึ่งรับรถมาได้สามวันครับ เป็นตราดาวคันแรก ก่อนหน้านี้ใช้ทั้ง Audi BMW
วิ่งยังไม่ถึง 100 โลเลย

อาการที่เจอ
1 แอร์ไม่เย็น ปิดเปิดใหม่ ไม่หาย ต้องดับเครื่องแล้วสตาทใหม่ถึงจะหาย อาการนี้เป็นครั้งเดียว รอสังเกตุอาการต่อไปว่าจะมีอีกมั้ย
2 Keyless ใช้งานไม่ได้ ต้องกดรีโมท อาการนี้เป็นครั้งเดียว ไม่แน่ใจว่าเพราะว่าก่อนหน้านี้มาเดินอยู่แถวๆรถ(กุญแจอยู่ในกระเป๋า)แต่ไม่ได้เปิดประตู ระบบมันเลยล๊อคไว้ หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ รอสังเกตุอาการต่อไปว่าจะมีอีกมั้ย
3 Carplay ต่อใช้งานไม่ได้ ลองปิดเปิดใหม่แล้ว ทั้งมือถือ ทั้งหน้าจอ ก็ยังใช้งานไม่ได้ รอ Product Expert ติดต่อมาว่าจะแก้ไขได้มั้ย
4 ช่วงล่างหน้าขวาเหมือนจะมีเสียงดังตอนขึ้นลูกระนาด ขอลองใช้อีกซักพักถึงจะตอบได้

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าตัว SW หน้าจอมันเสถียรดีแค่ไหนนะครับเพราะว่าเป็นตัวใหม่ ส่วนเครื่องก็เหมือนรุ่นเก่าแต่เพิ่ม EQ Boost ส่วนตัวคิดว่าอาจซื้อประกันเพิ่มไปอีกซัก 6-7 หรือไม่ก็ 8 ปีไปเลย จะได้สบายใจ

ตอนตัดสินใจซื้อผมก็ไปลองมาลายคันแล้วครับ ยกเว้น Volvo สุดท้ายก็มาตราดาวเพราะว่าภายในล้วนๆ อยากได้ฟิวนั่งสบายภายในหรูหรา Hi Tech

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 09:13:59 »
รถมันมีโอกาสเกิดปัญหาได้ทุกยี่ห้อแหละคับ แต่รุ่นเก่าก็อาจจะน้อยกว่า ต้องถามว่าให้ความสำคัยกับเรื่องไหนที่สุด ผมเริ่มซื้อแพงคันแรกก็ mb คับแต่หลังๆมานี่ bm ตลอดเลย ยอมรับ mb สวยกว่ามากแต่พอมาเทียบเรื่องการใช้งาน ซ่อมบำรุง การรับประกัน ผมเลยไป bm ใช้เยอะด้วยคับแต่ละคันปีนึ่งวิ่ง สามหมื่นกว่าโล bm ไม่มีปัญหาอะไรเลย มี bsi กับวารันตี สบายใจที่ใช้คับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 09:45:39 »
พึ่งรับรถมาได้สามวันครับ เป็นตราดาวคันแรก ก่อนหน้านี้ใช้ทั้ง Audi BMW
วิ่งยังไม่ถึง 100 โลเลย

อาการที่เจอ
1 แอร์ไม่เย็น ปิดเปิดใหม่ ไม่หาย ต้องดับเครื่องแล้วสตาทใหม่ถึงจะหาย อาการนี้เป็นครั้งเดียว รอสังเกตุอาการต่อไปว่าจะมีอีกมั้ย
2 Keyless ใช้งานไม่ได้ ต้องกดรีโมท อาการนี้เป็นครั้งเดียว ไม่แน่ใจว่าเพราะว่าก่อนหน้านี้มาเดินอยู่แถวๆรถ(กุญแจอยู่ในกระเป๋า)แต่ไม่ได้เปิดประตู ระบบมันเลยล๊อคไว้ หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ รอสังเกตุอาการต่อไปว่าจะมีอีกมั้ย
3 Carplay ต่อใช้งานไม่ได้ ลองปิดเปิดใหม่แล้ว ทั้งมือถือ ทั้งหน้าจอ ก็ยังใช้งานไม่ได้ รอ Product Expert ติดต่อมาว่าจะแก้ไขได้มั้ย
4 ช่วงล่างหน้าขวาเหมือนจะมีเสียงดังตอนขึ้นลูกระนาด ขอลองใช้อีกซักพักถึงจะตอบได้

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าตัว SW หน้าจอมันเสถียรดีแค่ไหนนะครับเพราะว่าเป็นตัวใหม่ ส่วนเครื่องก็เหมือนรุ่นเก่าแต่เพิ่ม EQ Boost ส่วนตัวคิดว่าอาจซื้อประกันเพิ่มไปอีกซัก 6-7 หรือไม่ก็ 8 ปีไปเลย จะได้สบายใจ

ตอนตัดสินใจซื้อผมก็ไปลองมาลายคันแล้วครับ ยกเว้น Volvo สุดท้ายก็มาตราดาวเพราะว่าภายในล้วนๆ อยากได้ฟิวนั่งสบายภายในหรูหรา Hi Tech
เอ่อ วิ่งไม่ถึง 100 โล เจอปัญหาเพียบเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 10:29:26 »
ส่วนตัวผมผ่านมาเกือบหมดทุกตัวเลือกยกเว้น 330Li อย่างเดียว

XC60 ดูคุ้มค่าสุดๆๆๆๆๆ แล้วครับในทุกๆด้าน จะมีหลักๆเรื่องความไม่เสถียรของ software ต่างๆ ที่เพิ่งปรับย้ายเป็น OTA หรือพวก andriod เต็มรูปแบบ มีความบ้งอยู่พอสมควร

ซึ่ง benz เองก็มี os ใหม่ของเค้าเหมือนกัน และส่วนตัวมองว่า benz gen หลังๆจุกจิกมากๆ เสียยิบเสียย่อย เยอะ defect เยอะ แต่คันที่วิ๊งๆ ไม่เสียเลยก็เยอะเหมือนกัน อยู่ที่ดวงล้วนๆ

220d เองพิสูจน์ตัวเองมานานมากแล้วคงไม่ได้จุกจิกมากมายครับ ส่วนเรื่องราคานิแน่นอนอยู่แล้ว benz ขายได้ด้วยตัวเอง ทำรถมาแปะ logo ก็ขายได้แล้วครับไม่จำเป็นต้อง product ดีมากเท่าไหร่ ถ้าใช้เจ้านี้ต้องยอมรับในข้อนี้

ส่วน 300e มาแล้ว 220d หายนิผมว่าไม่จริงครับ อาจจะเว้นช่วงมากกว่า แล้ว 220d จะกลับมาใน trim เดียวสูงสุดเป็น amg บลาๆ ราคาแรง option กับส่วนลดน้อย เพื่อดันคนให้ไป 300e

ตราบใดที่ bmw ยังมี 320d benz ไม่ทิ้งตลาดนี้แน่นอนครับ เพราะ persona หลักเค้าคือคนมีอายุ หรือถวิลหาเบนซ์จะมองแค่ใช้รถอะไรก็ได้ที่มีตรานี้ หรืออีกมุมคือคนที่อยากได้ยุโรปคันแรก ต้องบำรุงน้อยที่สุดที่แปะตราเบนซ์

แล้วก็ XC60 เองผมไม่ได้ฟิลแตกต่างจากเก๋งมากตอนมุดนะครับ นิส่วนตัวมองว่า ga มันต่ำพอสมควรน่าจะหนักแบต ไม่โคลงเลย และตัวที่ผมใช้เป็นถุงลม ไม่โคลงไม่ย้วย แต่ด้วยความเป็น suv อะครับ ทัศนวิสัยดีกว่า แต่มันก็ไม่ได้ฟิลมุดแบบเก๋งจิงๆ คันมันก็ใหญ่เทอะทะ ถ้าชอบฟิลเก๋ง ยังไงผมว่าก็ไม่ได้เท่าไหร่ ต้องไป s90 อย่างเดียวเลย

อวย xc เยอะมากแต่ส่วนตัวผมก็ใช้ s60 กับ 330e เป็นหลักครับ เพราะคล่องตัวกว่า

แต่จากที่ความเห็นของ จขก ผมว่าไป c220d ดีกว่าครับ ถ้าเราโอเคหมดแล้ว เรื่อง defect คงต้องลุ้น มันคงไม่เสียง่ายมากหรอก ส่วนเซอวิสก็ไม่น่ามีอะไรมากมายครับ ตามตารางเค้าไปยังไงรถใหม่ก็มี warranty และช่วงที่ c220d หายไป ราคามือ 2 จะไม่ตกมากครับ ถ้าใช้แล้วไม่เลิฟจิงๆ ยอมขาดทุน 2-3แสนจากดอกเบี้ย เปลี่ยนใหม่ก็ยังทันครับ ยังไงถ้าเราโอเคแล้วควรได้ลองใช้ก่อน เพราะถ้าใช้ xc ก่อนแล้วไม่ชอบขายจะขาดทุนหนักกว่าพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2022, 19:56:17 »
Benz รุ่นเพิ่งเปิดตัวและเป็นรถที่มีระบบไฟฟ้าซับซ้อนอะไรก็เกิดขึ้นได้ ประสบการณ์ตรง GLC 250d ซื้อตั้งแต่ CBU รุ่นนำเข้า ช่วง 4 ปีแรกมีทั้งเรียกเคลมชิ้นส่วนและอัพเกรดซอฟต์แวร์ทุกปี คุณยอมรับได้ไหมล่ะ เครื่องดีเซลความเสี่ยงต่ำกว่า แต่ตัวนี้ก็ Mild Hybrid มีมอเตอร์ไฟฟ้า 48V แล้วช่วงแรกแอบลุ้นลึกๆ

และควรเลือกซื้อกับศูนย์บริการเครดิตดีๆ อย่าเห็นแก่ส่วนลดแล้วคิดว่าจะไปเข้าศูนย์อื่นแทน ลองเอาชื่อศูนย์ไปค้น google จะมีเจ้าที่ชื่อดัง 2-3 รายส่วนลดเยอะ แต่ซ่อมไม่จบ ช่างทำงานแย่อยู่เนืองๆ ศูนย์รถยุโรปไม่ได้มีเยอะเช่นญี่ปุ่นเจ้าดัง เขาแฮปปี้และเลือกดูแลลูกค้าที่ซื้อกับเขาก่อน (แต่พวกห่วยๆ ก็ไม่เคยปรับปรุงตัว) ต้นทุนบริหารรถยุโรปมันแพงกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D