ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกพับไฟฟ้า ถ้าพับจนสุดแล้ว บางทียังมีเสียงมอเตอร์ทำงานอยู่ดังอื๊ดดด ....  (อ่าน 7289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่าเฟียสต้าของผม (อีกแล้ว) ตอนนี้แจ้งฟอร์ดเพิ่มไปเป็น 8 เคสแล้วอะคับ สำหรับคันของผม ฮือๆ :'(

เผื่อบางท่านยังไม่ทราบว่าเคลมอะไรไปบ้าง จะเหลาให้ฟังอีกรอบอะคับ
1.เสียงดังหน้าเครื่อง ตามได้จากลิ้งค์นี้  
2.แตรดังเอง ตามมาดูที่คลิปนี้เลยครับ  http://www.clipmass.com/movie/460107936251838 <<เพิ่งอัพโหลดมาใหม่ๆเลย
3.เสียงเสาบี(หลายๆท่านที่ใช้เฟียสต้า คงเจอมากับตัวเอง)
4.ยางขอบประตูหลังซ้าย (เคสนี้ปิดเรียบร้อยครับ)

ล่าสุด เมื่อวันอาทิตย์ล้างรถ มันมาอีกแล้วครับ สำหรับปัญหางานประกอบ เพิ่งมาเห็น
5.กาบล่างของตัวถังอะ (ที่เราจะติดสเกิตข้างอะ ไม่รุ้พอนึกออกปะ) กับชิ้นกันชนหน้าอะ มันไม่เสมอกัน ลองดูได้ที่รูป2อะครับ ไม่ทราบแบบนี้ปกติไหมเอ่ย
6.Gap ระหว่างประตูหน้ากับชิ้นที่เป็นกันชน มันไม่เท่ากัน ฝั่งคนขับล่อไปเกือบเซน ฝั่งคนนั่งประมาณ 5 มิล**ฝั่งนึงเอาหัวปากกาแหย่เข้า อีกฝั่งไม่เข้า**
7.ประตูหลังซ้าย มันจะมีเหมือนโฟม หรืออะไรซักอย่างอะที่แดมป์กันเสียงอะ เค้าพ่นสีมาแล้วเหมือนสีมันแตกอะ เห็นขาวๆเลย  **ดูจากรูปที่1นะคับ**
8.ข้อนี่อะคับ ที่ผมตั้งคำถาม พอดีผมเองไม่เคยใช้รถที่พับกระจกไฟฟ้ามาก่อน เลยอยากถามว่า อาการที่เป็นแบบว่า เวลาพับกระจกจนสุดแล้ว มันมีเสียงเหมือนมอเตอร์มันฝืนการทำงานต่ออะคับ ดังอื้ดดด บ้าง ล่าสุด เมื่อวานนี้ตอนกลางคืน ดังเอี๊ยดด ประมานซัก 2 วิ แล้วก็เงียบรู้สึกจะเป็นฝั่งคนนั่งอะคับ มันปกติหรือเปล่า กลัวว่าถ้ามันเป็นอีก มอเตอร์มันจะพังก่อนวัยอันควรหรือเปล่า ขอคำแนะนำหน่อยคับ แต่มันไม่ได้เป็นตลอดอะครับ ตั้งแต่ใช้รถมาประมาณเดือนกว่าๆเคยได้ยินมา 3-4 ครั้งอะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:17:28 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
นึกภาพไม่ออกอะครับ ลองถ่ายคลิปมาดูหน่อยสิครับ

นึกภาพไม่ออกอะครับ ลองถ่ายคลิปมาดูหน่อยสิครับ

แต่มันไม่ได้เป็นตลอดอะครับ ตั้งแต่ใช้รถมาประมาณเดือนกว่าๆเคยได้ยินมา 3-4 ครั้งอะคับ

เมื่อกี้ก็ลองไปนั่งเล่นๆอยู่พักนึงก็ไม่เป็น อ่อ อีกอย่าง เฟียสต้า มันให้พับกระจกเข้าๆออกๆได้แค่ 4 รอบอะครับ แล้วมันก็ไม่ยอมให้กดแล้ว ต้องรออีกพักนึง มะกี้นึกว่าเล่นจนกระจกพังซะอีก เหอๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ข้อ 8 ไม่มีปัญหาครับ รถผมเวลาพับบางครั้งมันดัง แป็กด้วย แต่ไม่ทุกครั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ผมก็คิดว่าปรกตินะครับ  ;D ;D

ถ้ามันยังพับได้เป็นปรกติ ไม่กระตุก หรือชะงัก ไม่ยอมพับ
ก็น่าจะยังปกติอยู่นะคับ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
แตรดังเอง น่าจะชวนหลอนใช่เล่น
My impression is Impreza

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เสียงมอเตอร์ดังต่อจากพับเสร็จแล้วผมก็ไม่เคยได้ยินนะครับ
ลองให้ศูนย์เช็คให้ดีกว่าครับ

หลอนสุดๆเลยพี่ มอไซค์ตามแยกมองหน้าจะเอาเรื่องเลยอะ ฮืออ

ก็เลยไปถอดฟิวส์ทิ้งไปก่อน ตอนนี้รถผมเป็นใบ้คร้าบ อิอิ

ออฟไลน์ udis

รถสีเขียว รักษ์เรา รักษ์โลก รักษธรรมชาติ มีเสียงจิ้งหรีดร้องด้วยครับ!
เรื่องเสียงน่าจะแก้ได้ครับ ขอให้หายไวไวครับ

เสียงกระจกพับไฟฟ้า New lancer ผมไม่เป็น จะเป็นตอนโดนใครมาชนเหมือนเฟืองมันเคลื่อนครับ
ใช้ไปซักพักก็เข้าที่ เงียบสนิทครับ ไม่ดัง

ส่วน EX ใครชนยังไงก็เงียบสนิทครับ เพราะใช้มือพับหรือกางออกเองครับ 555+

ส่วนเรื่องสีเคลมได้ครับ แต่ก็เสียเวลาทำ ผมว่าต้องทำสีจริงๆค่อยทำครับ แต่ถ้าต้องไปอยู่แล้วก็ตามสะดวกครับ
ค่าทำจุดเล็กๆแบบนี้ ถูกกว่าค่าแรงที่ต้องหยุดงานเสียอีกครับ เสียเวลาด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
เสียงจิ้งหรีดในคลิปแรกนี่มันมีสาเหตุมาจากอะไรเหรอครับ พอดีว่ารถผมก็มีเหมือนกัน เอาไปเช็คแล้วช่างหาสาเหตุไม่เจอ แต่แจ้งว่าไม่ได้มาจากสายพาน timing อีกอย่างคือมันจะมีเสียงแค่ตอนเครื่องยนต์ยังเย็นอยู่ พอขับไปสักพัก เครื่องอุ่นแล้ว มันก็จะหายไปเลยซะงั้นอ่ะ

ปล แต่รถผมเก่าแล้วนะ ปี 99 แน่ะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ไอเรื่องเสียงจิ้งหรีดหน้าเครื่องเนี่ยรถ Vios ผมเคยเป็นตอนเปลี่ยนสายพานใหม่ๆ
ตอนเปลี่ยนไม่ดัง ใช้ไปซักพักถึงดัง ต้องเข้าไปให้ช่างตั้งให้ใหม่ครับ ก็จะหายเลย

หลอนสุดๆเลยพี่ มอไซค์ตามแยกมองหน้าจะเอาเรื่องเลยอะ ฮืออ

ก็เลยไปถอดฟิวส์ทิ้งไปก่อน ตอนนี้รถผมเป็นใบ้คร้าบ อิอิ

5555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาทั้งหมดที่ลิสต์มาตอนนี้...
ดูแล้ว คิดว่า น่าจะมาจาก การประกอบของ AAT แต่ละรายการ ยังอยู่ในวิสัยที่พอจะซ่อมได้ครับ
ใจเย็นๆ ให้เขาแก้ไปทีละจุด

แต่เสียง เสา B นี่เสียงดังยังไงหว่า?
เพราะ city ผมก็มีนะ แต่เบามากๆ และผม เลือกที่จะปล่อยผ่านไป เพราะนานๆ ดังที
และจะดังเฉพาะตอนมีการบิดตัวของตัวถัง เวลาเจอหลุมบ่อเท่านั้น

ปัญหาทั้งหมดที่ลิสต์มาตอนนี้...
ดูแล้ว คิดว่า น่าจะมาจาก การประกอบของ AAT แต่ละรายการ ยังอยู่ในวิสัยที่พอจะซ่อมได้ครับ
ใจเย็นๆ ให้เขาแก้ไปทีละจุด

แต่เสียง เสา B นี่เสียงดังยังไงหว่า?
เพราะ city ผมก็มีนะ แต่เบามากๆ และผม เลือกที่จะปล่อยผ่านไป เพราะนานๆ ดังที
และจะดังเฉพาะตอนมีการบิดตัวของตัวถัง เวลาเจอหลุมบ่อเท่านั้น

ขอบคุณครับพี่จิมมี่ เบื้องต้นผมก็ไม่อยากจะเปลี่ยนคันครับ เพราะว่าเปลี่ยนมาใช่ว่าจะเจอดีกว่าคันเดิม 5555 อาจจะต้องมาเริ่มนับ 1 แก้กันใหม่อีกต่างหาก

พรุ่งนี้ช่างเทคนิคจาก AAT และฟอร์ดจะมาเองครับ ยังไงผมจะมาอัพเดทให้ทราบครับ

แต่เรื่องเสียงวี้ดๆๆๆ จากหน้าเครื่องตอนนี้หายไปแล้ว ผมคาดว่าน่าจะเป็นที่สายพาน แต่เบื้องต้นช่างของศูนย์บอกว่าเสียงมันดังมาจากแถวๆปั๊มน้ำ แต่ตั้งแต่วันนั้นที่ช่างศูนย์ทำการถอดและใส่สายพานใหม่มันก็ไม่ดังอีกเลย

ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ พรุ่งนี้ทางช่างจะทำการเปลี่ยนปั๊มให้ ผมจะเปลี่ยนดีไหมอะครับ หรือว่ายังไงดี

เมื่อวานนี้ไปตรวจเช็คและแก้ไขรถมาแล้วครับ ขอปิดกันไปเป็นเคสๆเลยนะครับ

1.เสียงดังหน้าเครื่อง ช่างจาก AAT มาตรวจเช็ค คิดว่าน่าจะเป็นที่สายพาน เค้าเลยถามผมว่าจะเปลี่ยนปั๊มไหม เพราะสั่งอะไหล่มาให้แล้ว ผมเลยบอกว่าไม่เปลี่ยนครับ เค้าก็เลยบอกว่า เค้าจะทิ้งอะไหล่ไว้ให้ที่ศูนย์ หากมีปัญหา สามารถมาเคลมได้ตลอดเวลาครับ (สรุป แฮปปี้ ปิดเคส 1)
2.เรื่องแตรดังเอง เค้าบอกว่าเป็นที่สะพานไฟที่คอพวงมาลัยครับ แต่เจ้าหน้าที่ดีมากๆ ทำการตรวจเช็คระบบไฟให้ทั้งหมด หลังจากเปลี่ยนมา หายแล้วครับ เบื้องต้นไม่มีเสียง (โอเค แฮปปี้เช่นกัน)
3.เรื่องของยางขอบประตูหลัง ปิดตั้งแต่วันแรกเลยครับ เปลี่ยนใหม่ทั้งเส้น อิอิ
4.เสียงของเสาบี อันนี้เอาไปลองเทสกันมากับช่างใหญ่ โอว แม่จ้าว แม่มไม่ดังซะงั้น 555 แต่พี่เค้าทำการถอดมาเปลี่ยนตัวใหม่และแดมป์ให้ใหม่หมดเลยครับผม สบายแฮร์ เบื้องต้นลองใช้มา 1 วัน ไม่ดังแร้ววว ฮิๆ
ผมถามเค้าว่าเกิดจากอะไร เค้าบอกว่า แต่ละคันจะต่างเคสกันไม่ได้เป็นเหมือนกันหมด บางคันก็ก็เป็นเสียงตัวปรับระดับ  บางคนก็เป็นที่เสียงพวก Comet จุดยึด บางคนก็ดังมาจากการเก็บสายไฟไม่ดี แต่ส่วนมาก จะแดมป์ใหม่ก็เงียบ ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่
5.gap ระหว่างประตู ช่างตั้งให้ใหม่ สวยงามครับ
6.แกปตรงขอบสเกิตล่าง ช่างตั้งให้ใหม่ สวยงามครับ
7.กระจกไฟฟ้า เรื่องนี้เทสแล้วไม่เจอเช่นกัน เค้าเลยรับเรื่องไว้หากมีปัญหาอะไรจะรีบแก้ไขให้ครับ
8.สีที่แตกบริเวณประตู ตรงนี้ผมไม่ซีเรียสอะครับ เพราะส่วนที่แตกด้านในไม่ใช่เหล็ก แต่เป็นโฟมหรือซิลิโคนที่ใช้กันเสียง ตัวนี้มันยืดหยุ่นได้ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่ทางศูนย์รับเรื่องไว้และจะทำสีใหม่ให้คับ

สรุป ตอนนี้เหมือนขับรถใหม่เลยครับพี่น้อง 55555555