ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารีบขับรถป้ายแดงโดยไม่รอป้ายขาว ออก ตจว.นี่ การซื้อป้ายประมูลมาติดเลยสามารถทำไ  (อ่าน 3120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutkawin

• Newbie
  • *
ในกรณี เพิ่งได้รถป้ายแดง แต่กว่าจะได้ป้ายขาวต้องรออีกเป็นเดือน
แล้วมีเรื่องจำเป็นเร่งด่วนต้องเดินทางข้ามหลายจังหวัด ในอีกไม่เกิน 1 อาทิตย์ ผมสามารถซื้อป้ายทะเบียนประมูลเลขสวยมาแปะ เพื่อขับออกไปได้เลยไหมครับ

ปล.ผมไม่มีความรู้เรื่องระเบียบกฏหมายเรื่องพวกนี้น่ะครับ หากไม่เป็นการรบกวนก็อยากจะสอบถามผู้รู้และพี่ๆหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ถ้าจะไป ตจว. จริงๆไปได้ครับ
ลงบันทึกในสมุดประจำป้ายแดงไว้ และให้ จนท. เซ็นกำกับให้
แต่ส่วนใหญ่ขับปกติไม่เรียกครับ คนที่โดนเรียกมักขับเร็วเพราะคิดว่าป้ายแดงกล้องจับความเร็วทำอะไรไม่ได้ ตำรวจเลยเรียก

ออฟไลน์ Tien.W

ประเด็น มันอยู่ที่ ชุดจดทะเบียน ยังไม่ได้

คุณซื้อป้ายได้ แต่ก็โอนชื่อผู้ครอบครองเป็นคุณไม่ได้อยู่ดี ป้ายภาษีก็จะยังไม่ได้ ดังนั้น ติดป้ายประมูลไป แต่ป้ายภาษีไม่มี เจอด่านดุๆ ก็โดนอยู่ดี

...............

จริงๆ ป้ายแดง เดินทางไกลได้ ลงสมุดให้เรียบร้อย และถ้าเป็นรถเก๋ง รถมีราคาสักหน่อย ตำรวจไม่ค่อยเรียกหรอกครับ แต่ถ้าขับกระบะ cab ตัวเตี้ย / กระบะตอนเดียว รับรอง โบกทุกด่าน

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
ใช้ปากกาลบได้เขียน พอจะไปก็ลบเปลี่ยนเฉพาะวัน สถานที่ครับ

ออฟไลน์ dt9

ผมก็ขับปัายแดง ไป ตจว แทบทุกวัน ลงบันทึกในเล่มให้ถูกต้องก็ไปได้
ส่วนป้ายประมูลก็ต้องมีชุดจดเหมือนป้ายธรรมดาถึงจะจดได้
แต่ถ้าหมายถึงเอาแผ่นป้ายประมูลมาแปะไว้เฉยๆ แต่ไม่มีปัายภาษีที่หน้ารถ ถ้าตำรวจเจออันนี้อาจโดนหนักกว่าป้ายแดงบันทึกลงเล่ม

ออฟไลน์ sukhontha

คุณไปเป็นเดือนก็ได้  ยกเว้น18.00-06.00  ช่วงนี้  ถ้าตำรวจจะจับ  ก็ทำได้ 

คุณมีหน้าที่บันทึกในสมุดคุม  ที่ผมทำ  ผมจะใช้ดินสอ  ถ้าไม่มีปัญหา ก็ลบทิ้ง

แค่นี้ก็วิ่งได้ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ panupong508

ผมว่าน่าจะได้นะครับ เดี๋ยวนี้การดำเนินการรวดเร็ว  ผมเคยไปเปลี่ยนป้ายประมูล วันเดียวก็เสร็จแล้วครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตอนนี้ไม่ค่อยจับเรื่องป้ายแดงแล้วครั ผมใช้รถแค่ตอนดึกๆ ในกรุงเทพ เจอด่านบ่อยมากๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ตอนเข้าด่านก็ ปิดไฟหน้า -> เปิดไฟในรถทุกดวง -> ตำรวจถามอะไรก็ตอบชัดเจน

ผ่านตลอดครับ เคยสมัยวัยรุ่น ไปกวนตำรวจ ตำรวจเล่นข้อหาไม่เขียนการเดินทางในสมุดเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ whoami

บันทึกลงเล่มให้เรียบร้อยก็ไม่โดนหรอกครับ

ส่วนป้ายประมูลยังไงก็ต้องรอชุดจดทะเบียนจากทางศูนย์มาก่อนถึงจะจดได้อยู่ดี

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าป้ายแดงแท้ มีเล่มก็จดลงเล่มไว้ไม่น่ามีปัญหาครับ ตำรวจไม่ค่อยเรียกป้ายแดงอยุ่แล้ว ยิ่งถ้ารถมีราคาหน่อย ตำรวจไม่เรียกหรอกครับ

กรณีซื้อป้ายประมูล ก็ค้องโอนป้ายประมูลก่อน แล้วรอชุดจดทะเบียนซึ่างอาจนานตรงนี้ และถ้าให้ศูนย์จด อาจต้องรอรอบจดของศูณย์อีก
หลายๆคน ซื้อทะเบียนก็ไม่ได้เร็วกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

้เดี๋ยวนี้ขับไปเถอะครับ ด่านไม่ค่อยมี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
รถผมตอนป้ายแดง ก็วิ่งยาวค่อนประเทศทุกคัน

ถ้าเป็นป้ายแดงแท้ และลงบันทึกด้วย
คุยเค้าดีๆ ไม่เคยโดนปรับ

กลางคืน มักจะเป็นด่านยาเสพติด คุยดีๆ ส่วนใหญ่เค้าก็อนุโลมให้ครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
อย่างที่ท่านอื่นว่า ป้ายแดงไปต่างจังหวัดได้แน่นอน  ผมก็ขี่ขึ้นเหนือล่องใต้ ไม่มีปัญหา ไม่เห็นตำรวจเรียกไรนะ
ขอแค่ลงข้อมูลในเล่มป้ายแดงด้วย (ดินสอก็ได้)

ส่วนป้ายประมูลซื้อได้ แต่ยังจดทะเบียนไม่ได้ เพราะต้องศูนย์รถส่งชุดจดทะเบียนให้ แล้วเราไปจดทะเบียนเอง (ไม่ต้องรอป้ายขาว)
แต่ก็รอชุดจดทะเบียนเป็นเดือน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ป้ายแดงไปได้อยู่แล้ว ลงในเล่มให้ถูกตามที่ทุกท่านว่าครับ

ส่วนการซื้อ ซื้อได้ ชุดจดไม่พร้อมก็ได้แต่แปะป้ายอยู่ดี เสี่ยงพอกันแหล่ะผมว่า
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

เอาแบบสายดำๆเทาๆไม่ต้องคิดเยอะ ..

ถ้าเรามีเงินพอที่จะซื้อป้ายประมูลมาแปะรถชั่วคราวได้ ..

ผมว่าแลกแบ็งค์ 100 ไว้หลายๆใบ โดนด่านไหนก็จ่ายค่าปรับไปถูกเงินกว่าป่าว

และก็ถ้าป้ายแดงเป็นป้ายแท้มีเล่ม ออกต่างจังหวัดได้นะ แค่เขียนข้อมูลในเล่มให้ครบถ้วนก็ไม่โดนจับแล้ว

ออฟไลน์ CHANOM

ผ่านด่านที่สิงห์บุรีได้ เราว่าไปได้เกือบทุกจังหวัดแล้วค่ะ โหดสุดเลยด่านนี้
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มีใครเคยโดนเรียกเพราะป้ายแดง เวลาไป ตจว ด้วยหรือครับ

ผมวิ่งตั้งแต่ กทม เชียงใหม่ ภูเก็ต หนองคาย ไม่เคยโดนเลยครับ เป็นเวลาประมาณ 6 เดือน ตอนรอป้าย

ออฟไลน์ apinui

มีใครเคยโดนเรียกเพราะป้ายแดง เวลาไป ตจว ด้วยหรือครับ

ผมวิ่งตั้งแต่ กทม เชียงใหม่ ภูเก็ต หนองคาย ไม่เคยโดนเลยครับ เป็นเวลาประมาณ 6 เดือน ตอนรอป้าย

จริงๆขึ้นอยู่กับว่าเราเจอตำรวจเขี้ยวแค่ไหนครับ ..

ถ้าด่านสิงห์บุรีเนี่ย รถป้ายแดง มีเล่มแท้ ตำรวจเรียกตรวจเล่ม แต่เล่มไม่เขียนรายละเอียดผู้ใช้รถเลขตัวถัง ต้นทางปลายทาง วันเดินทางให้ชัดเจน โดนครับ

บางด่านเห็นป้ายแดงแท้เค้าก็ปล่อย ไม่อะไรมาก แต่ด่านสิงห์บุรี ตรวจจริงจับจริง

ออฟไลน์ chaithawat

จริงๆ ตจว.ยิ่งต้องป้ายแดงครับ เพราะด่านหาแดกกับความเร็วเยอะมากไปทีนึงสี่ห้าใบก็เคย หลายที่หาแดกเป็นครอบครัวเลย อย่างเพชรบุรี ราชบุรีเขตติดต่อที่โดนจับ คนเซ็นกำกับนามสกุลเดียวกันเลย  สมัยนี้ชุกชุมตลอดทางแล้วก็ชอบติดไว้ตรงจุดที่เป็นป่าทางโล่งๆไม่มีบ้านคนประมาณนี้ ผมลากไปปีกว่าประหยัดไปได้เป็นหมื่นครับ หลังเปลี่ยนป้ายมานี่เป็นปึก ขับในเมืองใช้างานจุกจิกป้ายแดงไม่เหมาะเพราะด่านเยอะโดนเรียกบ่อยกว่า ตจว.