ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเป็นไหม งบรถป้ายแดงจำกัด รถยุ่นก็ได้ Option ไม่ครบ รถจีนก็กลัวกินข้าวลิง  (อ่าน 6117 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
สำหรับผม อย่างแรก รถจีน ตัดออกไปจากตัวเลือกครับ

ไม่ใช่เพราะมันไม่ดีนะ

แต่สำหรับผมมีหลายเหตุผลที่ไม่เลือก เช่น

1. ตัวรถเอง มันไม่พิสูจน์ไม่ได้ ทั้งในเรื่องการใช้งาน(ขาดๆ เกินๆ ก๊อกแก๊ก) ปัญหาประจำรุ่น(เริ่มมีมาเรื่อยๆ) การซ่อม(ซ่อมไม่ยากแต่อะไหล่หายาก) และ อะไหล่(ได้ยินว่ารอนานมาก)

2. ศูนย์บริการในระยะสั้น และ ระยะยาว (ไม่รู้ยังไง ไม่มีความมั่นใจ)

3. ราคาขาย (ซื้อถูกกว่ารถญี่ปุ่นจริง แต่ราคาขายต่อก็ร่วมหนัก พอเทียบกับราคาป้ายแดงแล้ว เหมือนซื้อรถญี่ปุ่นคุ้มกว่า)

สุดท้าย สำหรับผม ในราคาที่แพงกว่าหน่อย ผมเลือกรถญี่ปุ่น ที่

1. ชอบในตัวรถ ตัวถัง หน้าตา เป็นอันดับแรก เพราะสิ่งพวกนี้แก้ไขหรือเพิ่มเติมได้ยาก เช่น ตัวถังแคบ จะทำให้กว้าง ได้ยังไง คิดไม่ออก

2. ออฟฟชั่นพอสมควร ก็ไม่ได้หน้าเกลียด หรือ น้อยจนต้องยี๊ ถ้าไม่พอ อยากได้ เอามาเพิ่มต่อทีหลังได้ เช่น กล้องมองรอบคัน จอใหญ่ เซ็นเซอร์ และ อื่นๆ

3. ศูนย์บริากรและราคาขายต่อ คงไม่ใช่รถ 10-20 ปีไม่ขายหรอกนะ

4. ช่วงล่าง เป็นตัวเลือกสุดท้าย เพาะเป็นสิ่งที่ทำเพิ่มง่ายกว่าอย่างอื่นมาก (บางคนจะชอบมองเป็นตัวเลือกแรกๆ)

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
โจทย์จำกัดด้วยงบ

ถ้าไปเปิดใจยอมจีน ผมขออนุญาตแนะนำให้ลองดูญี่ปุ่นมือสองครับ หาดีๆ สภาพไม่ต่างกับป้ายแดงก็มีอยู่ ถ้ามาทางนี้ แนะนำให้ไม่ใจร้อนตอนหานะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ boogie2020

ให้ท่าน ผบ เลือกเลยครับ 

ผมเดาว่า ตัวท่าน ผบ เอง อาจไม่ได้สนใจ option อะไรซักเท่าไหร่หรือป่าวคับ เหมือนเน้นหน้าตา ความสวยงามซะมากกว่า  ออปชั่นน่าจะเป็นพ่อบ้านมากกว่า ที่อยากให้มี ..... ปัญหาแบบนี้ผมว่า ทุกบ้านก็น่าจะคล้าย ๆ กัน สุดท้าย  ให้เขาเลือกเขาเองคับ  เราอาจแค่ทำตารางเปรียบเทียบให้เขา ว่ารุ่นนี้มี pros/cons ไรบ้าง แล้วให้เขาจิ้มเอง     เพราะถ้าการเลือกด้วย เหตุและผล  มันไม่เหมือนกับการ เลือกด้วยอารมณ์/ความชอบ อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ spn

ถ้าไปเปิดใจยอมจีน ผมขออนุญาตแนะนำให้ลองดูญี่ปุ่นมือสองครับ หาดีๆ สภาพไม่ต่างกับป้ายแดงก็มีอยู่ ถ้ามาทางนี้ แนะนำให้ไม่ใจร้อนตอนหานะครับ
ถ้าเงินสดนี่ ไป Cross ตัวท็อปได้เลยนะ ล้านมีทอนเยอะเลย

Altis ตัวท็อป ก็ราคาดีนะครับ ต่อรองส่วนลดหน่อย
อยากทราบเหตุผลที่เจาะจงว่าเป็น SUV
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ rtong

ถ้ารถจัด OPTION มา ราคาต้องแพงขึ้น ต้องเข้าใจว่าบริษัทแอบพ่วงกำไรมาในทุก OPTION
ที่ใส่มาให้
   ต้องดูว่า OPTION ไหนใส่มาแล้วได้ใช้  เพราะถ้าใส่มาแต่กดปิดระบบก็ไม่คุ้มที่จะซื้อ
    เคสนี้ให้คุณภรรยาเลือก  ไม่ต้องไปคิดแทนนาง น่าจะจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2022, 10:47:53 โดย rtong »

ออฟไลน์ NoName__???

นั่งแค่ 2 คนแม่ลูก แถมเวลาไม่ขับชอบหลับ ไป CHR เลย ป่้ายแดงลองคุยกับ O ดูเผลอๆรวมส่วนลด อาจไม่ถึงล้าน รถขับดีมาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ถ้าเงินสดนี่ ไป Cross ตัวท็อปได้เลยนะ ล้านมีทอนเยอะเลย

Altis ตัวท็อป ก็ราคาดีนะครับ ต่อรองส่วนลดหน่อย
อยากทราบเหตุผลที่เจาะจงว่าเป็น SUV

นางไม่ชอบรถเตี้ยครับ เพราะไม่อยากต้องคอยระวังฟุตบาท เนิน หลังเต่า ปูนกั้นล้อที่จอดรถ
และรู้สึกว่ารถสูงขึ้นมาหน่อยขับง่ายกว่า
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• Make a Choice and Don't Look Back
   ถ้ารถจัด OPTION มา ราคาต้องแพงขึ้น ต้องเข้าใจว่าบริษัทแอบพ่วงกำไรมาในทุก OPTION
ที่ใส่มาให้
   ต้องดูว่า OPTION ไหนใส่มาแล้วได้ใช้  เพราะถ้าใส่มาแต่กดปิดระบบก็ไม่คุ้มที่จะซื้อ
    เคสนี้ให้คุณภรรยาเลือก  ไม่ต้องไปคิดแทนนาง น่าจะจบ

ถ้าให้นางเลือกเองจะไปจบที่ คันละ 3-4 ล้านแน่นอนครับ คนอื่นอาจจะไหว แต่ผมตอนนี้ไม่ไหวครับ  ::) ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Teera

ปัญหาโลกแตก ครับ
เป็นผม รถใหม่  คงไป Kick
หรือ พวก Lexus NX ปีแรกๆ ล้านนึง มีเห็นแล้ว

ออฟไลน์ Highway Star

วิ่งเยอะ รวมถึงรถครอบครัวด้วย รถจีนตัดทิ้งเลยครับ ไม่ใช่ไม่ดีแต่อย่างหลายท่านว่าไว้ ความเชื่อมั่่น การซ่อมบำรุงหลายจุดยังไม่ตอบโจทย์

ออฟชันเยอะบางอย่างไม่ได้ใช้เลย corolla cross หรือ hrv  ก็น่าจะโอเค หรือจะไปkickก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ้าผู้บริหารของนิสสันมาเห็นกระทู้นี้ คงจะอยากลาออกไปบวชไม่สึก

ปัญหาอยู่ที่คนเลือกแล้วครับ ไม่ใช่ไม่มีตัวเลือก

ออฟไลน์ 2k

เรื่องของการเสียกลางทางมันอยู่ที่เจ้าของรถนะครับไม่ใช่ยี่ห้อรถอยากให้เข้าใจให้ถูก เอาจริงๆที่ผมเห็นเสียกลางทางนี่มีแต่รถญี่ปุ่นทั้งนั้นเลยแต่รถจีนยังไม่เคยเห็น โตโยต้าฮอนด้าที่คนชอบคุยว่าทนทานมากไม่ค้องดูแชอะไรนี่แหละ เคยคิดกันไหมไอ้คำว่า”ทนมากไม่ต้องดูแลอะไรเป็นสิบปี”เนี่ยมันคือคำพูดที่ทำให้คนรถเสียกลางทางตรงๆเลย รถมีอายุ10ปีขึ้นไปหรือเกินแสนกิโลสายระบบระบายความร้อน แปรงถ่านพัดลม สภาพกระปุกน้ำหล่อเย็น จุดรั่วแผงระบายความร้อน สภาพสายพาน สภาพไดชาจ สภาพไดสตาท จำนวนของแม่เหล็กไดชาจไดโอดที่เหลืออยู่เคยสนกันไหมว่ามันเป็นชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนถ้าไม่เปลี่ยนคือมันจะพังกลางทาง? และชิ้นส่วนพวกนี้เป็นอะไรที่ช่างศูนย์ช่างอู่ไม่อยากทำ จะบอกปัดไปว่าไม่จำเป็น ยังใช้ได้ ยัฃใช้ได้ของช่างคือเท่าไหน? พังหลางทางเพราะช่างบอกมีเยอะเลย พวกนี้จะเปลี่ยนรื้อเยอะแต่กำไรน้อยเพราะอะไหล่พวกนี้ราคาไม่สูงทำกำไรได้น้อย รอให้พังก่อนค่อยมาเปลี่ยนซึ่งบางอย่างพังกลางทางคือเครื่องพังไปด้วย นี่ล่ะครับรถญี่ปุ่น รถจีนแม้ตุณภาพมันจะไม่ได้ดีถูกใจน่าซื้อ สุดท้ายถึงจะยัฃไม่คิดซื้อมันก็อย่ารีบบอกว่ามันห่วยอยากให้รถจีนเจ๊งออกจากไทยไปเร็วๆ เพราะรถจีนช่วยกระตุ้นตลาดให้รถญี่ปุ่นยอมลดราคาใส่ออพชั่นเพิ่มขึ้น เอาเปรียบเหมือนเดิมไม่ได้แล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ V221

ที่ใส่มาให้

ถ้าให้นางเลือกเองจะไปจบที่ คันละ 3-4 ล้านแน่นอนครับ คนอื่นอาจจะไหว แต่ผมตอนนี้ไม่ไหวครับ  ::) ::) ::) ::)
ถ้าเช่นนั้นก็ยอมที่CX5ไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียอีกหลายล้าน 55
BMW 750E M SPORT

ที่ใส่มาให้

ถ้าเช่นนั้นก็ยอมที่CX5ไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียอีกหลายล้าน 55

จริงแฮะ 55555  ::) ::) ::) ::) ::)

ปล.จริงๆ นางชอบ CX-30 นะครับ ขนาดรถไม่ใหญ่มาก ความหรูหรา เบาะนั่ง Option ความปลอดภัย สีตัวถัง ลงตัวกับนางมาก
แต่เจอเคสที่โดนเปลี่ยนสีตัวถังเนื่องจากหารถไม่ได้ ถ้าจะยืนยันสีเดิมก็ต้องเปลี่ยนโปรดอก 0% เป็นดอกปกติ แล้วมาบอกตอนที่ศูนย์อื่นก็หารถไม่ได้แล้วเช่นกัน
นางเลยแค้นฝังหุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ที่ใส่มาให้

จริงแฮะ 55555  ::) ::) ::) ::) ::)

ปล.จริงๆ นางชอบ CX-30 นะครับ ขนาดรถไม่ใหญ่มาก ความหรูหรา เบาะนั่ง Option ความปลอดภัย สีตัวถัง ลงตัวกับนางมาก
แต่เจอเคสที่โดนเปลี่ยนสีตัวถังเนื่องจากหารถไม่ได้ ถ้าจะยืนยันสีเดิมก็ต้องเปลี่ยนโปรดอก 0% เป็นดอกปกติ แล้วมาบอกตอนที่ศูนย์อื่นก็หารถไม่ได้แล้วเช่นกัน

ถ้าติดปัญหาเรื่องนั้นเป็นผมก็แค่ย้ายไปศูนย์อื่นก็พอครับ ผมมองว่ามันไม่เป็นปัญหาที่ตัว Product แต่เป็นปัญหาที่ Dealer จัดการไม่ดีอาจจะด้วยรถขาดหรืออะไรก็แล้วแต่แต่สุดท้ายถ้าเราเลือกไปใช้รุ่นอื่นทั้งที่เราชอบรุ่นนี้ คนเสียประโยชน์ก็คือเราเอง
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ SM.

HR-V ตัวล่างสุดครับ

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *
ที่มีครบก็ Nissan Kicks (แต่นางไม่เอานิสสัน คงต้องหาจังหวะพาไปลองขับ) เหมือนจะลงตัว แต่รถเตี้ยและดูเล็กไปนิด

พาเธอไปลองขับก่อน อาจจะ ตัดสินใจ ที่ Kick ก็ได้ครับ เพราะ ตรงตามความต้องการ  ที่สุดแล้ว
ปล. วันนี้ ไปงาน Big motor sales มา จะบอกว่า บูธ Nissan คนเยอะ ใช้ได้เลยครับ  ลองสังเกตดู คน ถาม  Kicks เยอะที่สุด

ที่ใส่มาให้

ถ้าติดปัญหาเรื่องนั้นเป็นผมก็แค่ย้ายไปศูนย์อื่นก็พอครับ ผมมองว่ามันไม่เป็นปัญหาที่ตัว Product แต่เป็นปัญหาที่ Dealer จัดการไม่ดีอาจจะด้วยรถขาดหรืออะไรก็แล้วแต่แต่สุดท้ายถ้าเราเลือกไปใช้รุ่นอื่นทั้งที่เราชอบรุ่นนี้ คนเสียประโยชน์ก็คือเราเอง

พยายามแล้วครับ Dealer นั้นก็พยายามต่อรองกับทางสำนักงานใหญ่เนื่องจากเป็นช่วงเปลี่ยนผ่าน Model Year ซึ่งจริงๆผมเข้าใจได้นะครับ
แต่การเปลี่ยนแปลงที่จะได้ตอนนั้นคือรุ่น TOP SP แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยยะสำคัญ แถมถูกลด Sensor รอบคันอีกต่างหาก

https://www.headlightmag.com/official-price-mazda-cx-30-my2022-thailand/

2.0 SP 6AT
อัพเกรด ระบบควบคุมความเร็ว และ พวงมาลัยตามรถคันหน้า CTS จากเดิมทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 60 km/h เป็น 145 km/h -> ก็ดี แต่ก็ควรจะทำได้อยู่แล้วมิใช่หรือ
ยกเลิก สีตัวถังภายนอก น้ำเงิน Deep Crystal Blue Mica -> สีนี้ไม่ได้สนใจอยู่แล้ว
ตัด เซนเซอร์กะระยะช่วยจอด ด้านหลัง จาก 6 เหลือ 4 ตำแหน่ง -> ลดลงเพื่อ 145km/h เพื่อ??
เพิ่ม สีตัวถังภายนอก เบจ Platinum Quartz -> สีนี้ไม่ได้สนใจอยู่แล้ว
ราคาเดิม -> แต่โปรหาย!!

ถ้าตอนนั้นมี Wireless Apple CarPlay มาแบบ CX-3 หรือมี Kick Sensor ต่อยอดจากฝาท้ายไฟฟ้าเดิมก็ว่าจะยอมครับ
แต่ออกมาแบบนี้ ของก็หาย โปรก็หาย Dealer ก็พยายามสู้ให้แต่ก็ไม่เป็นผล นางก็เลยบอกว่าพอกันที จะไม่เอา Mazda อีกต่อไป

ระบายเยอะหน่อยนะครับ เพราะตอนนั้นผมก็พยายามหนักมากกว่านางจะยอมไปลอง Mazda CX-3 ซึ่งผมลงตัวกับราคา แต่นางกลับชอบ CX-30  (แหงล่ะ ใครบ้างที่จะไม่ชอบ)
แต่มาทำแบบนี้ ผมเองก็ไม่ไหวกับ Mazda ครับ ถ้ายังดึงดันจะซื้อก็เหมือนไม่ให้เกียรติภรรยา

ขอบคุณในคำแนะนำและความหวังดีนะครับ รถปัจจุบันก็คงใช้ไปก่อน รอต่อไปว่าจะมีรถที่ลงตัวในสักวัน (หรือนางอาจจะยอมไป Ranger WildTrak 2.0 Bi Turbo 10AT 4x4 ก็ได้นะครับ 555555  ::) ::) )

ออฟไลน์ flybigbear

รถทุกแบรนด์ก็กินข้าวลิงได้

ออฟไลน์ Symphonic

รถทุกแบรนด์ก็กินข้าวลิงได้

แต่ความน่าจะเป็นและโอกาสในการเกิดเหตุการณ์มันไม่เท่ากันครับ
เหตุผลมาจากการเข้มงวดใส่ใจในคุณภาพรวมถึงประสบการณ์ในการ
แก้ปัญหาของแต่ละแบรนด์ที่ไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะเอา option ครบ แนะนำว่าเอา HR-V เพราะ ACC มัน stop and go แล้วค่อยไปติด Blind Spot กับกล้อง 360 ข้างนอกครับ (ต้องรับความเสี่ยงหากมีปัญหา) แต่แนะนำให้ลองใช้ไปก่อน ถ้าอยู่ได้ ก็ใช้เดิมๆไปครับ