ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเป็นไหม งบรถป้ายแดงจำกัด รถยุ่นก็ได้ Option ไม่ครบ รถจีนก็กลัวกินข้าวลิง  (อ่าน 6116 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตอนนี้กำลังพิจารณารถที่ระบบความปลอดภัยครบๆ ให้ภรรยาใช้ครับ ตั้งงบไม่เกินล้าน ตามสภาพเศรษฐกิจ

นางต้องขับไปรับลูกที่โรงเรียน ระยะทาง 80-90กม. ต่อ 1 รอบไปกลับ เป็นถนนเลี่ยงเมืองฝั่งละ 2 เลนยาวๆ โล่งๆ
นางขับไม่ค่อยทน ง่วงเหงาหาวนอนเป็นประจำ (ถ้าพ่อบ้านขับ หลับกระจาย) แต่ก็จำเป็นต้องให้นางไปรับเนื่องจากพ่อบ้านต้องทำงาน

อยากหารถราคา SUV หรือ Cross Over ราคาไม่เกินล้าน ระบบ Safety พวก Adaptive Cruise Control, ระบบเบรคฉุกเฉิน, Len Keeping Assist,  Blind Spot, กล้องรอบคัน

ยอมรับว่าเป็นโจทย์ที่ยากมากสำหรับผม

ที่มีครบก็ Nissan Kicks (แต่นางไม่เอานิสสัน คงต้องหาจังหวะพาไปลองขับ) เหมือนจะลงตัว แต่รถเตี้ยและดูเล็กไปนิด

CH-R, Cross, HR-V ก็ราคาเกินไปไกล และ HR-V ก็ไม่มี Blind Spot และกล้อง 360 อีก
พอมาดู BR-V ภายในก็ดูไม่ลงตัว การออกแบบที่ไม่ใช้การออกแบบ แต่เหมือนเป็นการเอาอะไหล่ของแต่ละรุ่นมาวางแล้วทำชิ้นงานมาเชื่อมต่อกันให้กูเหมือนเป็นการออกแบบใหม
Veloz ก็ยังแอบดูก๊อกแก๊ง
Xpander ก็ได้ถุงลมแค่ 2 ใบ แถมนางบอกไม่ชอบการออกแบบภายนอก และไม่ชอบเบาะนั่ง

แต่พอจะไปรถพี่จีน ก็ยังแอบหวั่นกับปัญหารถระหว่างการใช้งาน เพราะเป็นคุณแม่บ้านขับคนเดียว เกิดเสียงกลางทางก็ลำบาก

ครั้นจะกัดฟันไป PPV ก็คันใหญ่เกินไปสำหรับนาง แถมระบบ Safety ครบๆ ราคาก็ไปไกลเหลือเกิน

แอบไปดู MG HS PHEV ก็เหมือนจะดี แต่จากที่สิงในกลุ่ม รถคันที่มีปัญหาก็ดูน่ากลัวในบางเคส

เฮ่อ เลือกยากจังครับ

เล่าสู่กันฟังปนแอบบ่นครับ มาร่วมแชร์มุมมอง หรือแนะนำคนแก่อย่างผม จักเป็นพระคุณยิ่งครับ  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ [J]e[w]

ยาริสใหม่ครับถ้านั่งแค่2คนและผู้หญิงขับด้วย 6แสนกลางครบจบทุกอย่าง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ n

• Full Member
CRVเลยครับ ทนไม่จุกจิก optionไม่น่าต่างจาก PPV แต่ขับดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ samaklen

ไม่เห็นพูดถึงมาสด้า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าไม่จำกัดว่าต้องเป็น suv , crossover สเปคนี้ไม่ถึงล้านมากมายเลยนะครับ   ::)

Creta กับ Cx3. ครับ ได้ความปลอดภัยเยอะอยู่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ seeker

น้องอายุเท่าไหร่ ยังคงนั่งคาร์ซีทไหม
ใช้ในกทม ชานเมือง ตัวเมือง หรือวิ่งข้ามอำเภอครับ

งบขนาดนี้ ถ้าไม่วิ่งในเมือง รถไม่ติด ผมไม่มอง hybrid นะ
Cross หรือ hrv ครับ

ออฟไลน์ V221

รับส่งเด็ก ผมว่าKicksคันไม่เล็กแล้วนะครับ ราคาอยู่ในงบสบายๆ ออปชั่นครบตามที่อยากได้ทุกอย่าง ถ้าไปยี่ห้อเจ้าตลาดยังไงก็เกินงบแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีแอบดูรถจีน

ผมแนะนำ Hyundai Creata เลยครับ ครบๆ จบๆ ระบบที่ต้องการ ใช้งานได้จริง และไม่เอ๋อด้วยครับ

อย่างน้อยๆ ช่วงระยะเวลาที่ใช้ ก็น่าจะเบาใจกว่ารถจีนพอตัว

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ถ้ามีแอบดูรถจีน

ผมแนะนำ Hyundai Creata เลยครับ ครบๆ จบๆ ระบบที่ต้องการ ใช้งานได้จริง และไม่เอ๋อด้วยครับ

อย่างน้อยๆ ช่วงระยะเวลาที่ใช้ ก็น่าจะเบาใจกว่ารถจีนพอตัว
Creta ก็ออฟชั่นไม่ครบอยู่ดี  ขาด acc กับ กล้อง360 

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าต้องขับ 80-90 กม ต่อรอบ ถนนต่างจังหวัด คิดว่ารอบนึงน่าจะ 60-90 นาที ขาละ 30-45 นาที
ถ้าเป็นคนที่ง่วงง่าย คิดว่าการเปิดเพลงช่วยอาจทำให้ตื่นตัวกว่า และเลี่ยงการใช้ Cruise Control อาจทำให้มีสมาธิในการขับขี่ และตื่นตัวมากขึ้น
ต้องดู Option ที่ต้องการว่ามันแก้ปัญหาได้จริงไหม
Lane Keep ก็อาจช่วยได้บ้างถ้าเหม่อจนออกนอกเลน

รถกลุ่ม PPV อาจใหญ่กว่าปลอดภัยกว่า ถ้ามีการปะทะกัน แต่การขับขี่อาจสู้ เก๋ง Crossover ไม่ได้ คิดว่าเอา C-Seg เน้นช่วงล่างดีๆมั่นใจดีกว่า

ถ้าเป็นผมจะดู CH-R, Cross, HR-V หรือ C-Seg เช่น Civic พวกนี้ครับ
option ที่ควรมี VSC/ABS/Airbag ซึ่งน่าจะมีหมดทุกคัน กับกล้องถอย
option ถ้ามีก็ดี เบรคออโต้ หรือพวกเตือนเบรค(เน้นที่ความเร็วใช้งานนะครับ ความเร็วต่ำคงไม่จำเป็น) Lane Keep กล้อง 360
Adaptive Cruise Control สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็น

หรืออยากๆได้ option เยอะๆ อาจต้องไปเล่นคันเล็กลง พวก Almera 1.0

ออฟไลน์ bravo

เรื่องเลือกรถ ผมแนะนำไม่ถูก ต้องขออภัยครับ

แต่เรื่องนั่งรถแล้วหลับ สำหรับผม ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะเดินทางไกลแค่ไหน ก็จะไม่ให้ทุกคนในรถหลับ แม้จะคาดเข็มขัดนิรภัยทุกคน
ลูกผม ผมก็ฝึกตั้งแต่เล็กๆเลย ถ้าไม่ได้เดินทางกลางคืนในช่วงเวลาที่ต้องนอน ก็จะไม่ให้นั่งหลับในรถ
เพราะไม่มีใครรู้ล่วงหน้า ว่าจะเกิดเหตุอะไรตอนไหน คนที่ไม่หลับย่อมมีสติดีกว่า เอาตัวรอดได้ดีกว่าครับ

ออนไลน์ Sit: )

80-90กม  คือไปกลับ หมายถึงไป 40-45 กม ถึง รร. แล้วขับกลับใช่ไหม  ถ้าใช้คือคุณถรรยาขับคนเดียว 40-45กม  หลังจากนั้นลูกนั่งกลับมามีเพื่อนคุยไม่น่าง่วง

ขาไปคนเดียว ถ้าเธอขับแล้วง่วง ผมว่าต้องหาสาเหตุแล้วครับ ระยะทางไม่ไกล (และผมเดาว่ายังอายุไม่มาก) ไม่น่าง่วงนะครับ

ถึง รร. รับเด็กขึ้นรถ ถ้าชวนคุยกันมาเรื่อยๆก็ไม่ง่วงหรอกครับ เวลาไปรับลูกมีเรื่องคุยเยอะมากกก..  ลูกอายุเท่าไรครับ ล๊อคและปลดล๊อคเข็มขัดได้ไหม  ถ้าให้เด็กล๊อคและปลดได้เองซึ่งควรทำ (ลูกผมฝีกให้ทำตั้งแต่ อ.1)  ถ้าทำได้วางเบาะลูกหลังซ้าย เวลาขึ้นลงรถขึ้นข้างขวาพร้อมๆเรา ให้เขาปีนเข้าไปขึ้นเบาะเอง ล๊อคเอง  ตอนจะลงให้เขาปลดเอง กระโดดลงประตูหลังฝั่งขวา ทำแบบนี้ได้เราจะอยู่ใกล้ประตูที่ลูกขึ้นลงตลอด  ไม่ต้องเดินวนไปมา

การให้เด็กนั่งหลังซ้ายจะช่วยให้เรามองเห็นลูกได้ โดยการติดกระจกส่องหลังเล็กๆ (จุ๊บติดกระจกหน้า) มองเขาได้เมื่อจำเป็น แต่โดยหลักๆเราสื่อสารกับลูกด้วยการพูดมากกว่ามอง

ทำได้แบบนี้ไม่มีง่วงอะครับ คุยกันได้ตลอดทาง

กลับมาที่การเลือกรถ  ถ้าภรรยาผมต้องซื้อรถตอนลูกเล็ก  รถจีน กับ mazda ผมตัดทิ้งหมดครับ  ไม่ไว้ใจครับ

ที่เหลือซื้ออะไรก็ได้ที่เธอชอบ  งบ 1ล. ได้ c seg และ compact suv มากมาย  จะ civic hrv altis sedan / cross   ผมว่าซื้อได้หมดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2022, 17:01:17 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ถ้าโจทคือ ผู้หญิงใช้ และลูก ต้องนั่งด้วย ยังไง ค่ายญี่ปุ่น สบายใจกว่าจีน แน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จากโจทย์ ผมก็มองไปที่ Kicks นะ
ว่ากันที่ขนาดรถ ผมว่ามันไม่ได้เล็กไปกว่า C-HR , HR-V เลยนะ เผลอๆ Cross ก็ไม่ได้ใหญ่กว่ามากอย่างที่คิด
เบาะหลังอาจจะไม่สบายนัก แต่ก็พอสำหรับการใช้รับลูกโดยสารไปกลับโรงเรียน ถ้าไม่พอก็มีตัวปรับมุมเอนเบาะขายแยกให้เอนได้อีก
อัตราเร่งก็แซงสบายสำหรับถนน 2 เลนโล่ง
กันง่วงก็มีเตือนออกนอกเลนให้แล้ว สั่นยันพวงมาลัย แค่ยังไม่ดึงให้ (แต่จุดนี้ก็อย่าลืมแก้ที่ต้นเหตุด้วยนะครับ)

ถ้าจะด้อย ก็เหลือแค่ ACC ที่หยุดนิ่งแล้วตัด และกลับมารอรถนานเหมือนตอนเปิดตัวอีกล่ะ
ต้องพาไปลองกันดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Carrera

Veloz น่าจะตรงโจทย์ แต่ถ้าผ่อน ผมก็เชียร์ CHR HRV นะ  รถไฮบริด ค่าน้ำมันในเมืองมันถูกมากๆจริงๆ ระบบช่วยขับ มีให้ก็ดี แต่ผมว่าขับประจำวันในเมืองไฮบริดมันประหยัดกว่ากันมากๆๆๆ จริงๆครับ  ค่าน้ำมันต่อเดือนหายไปหลักพันเลยล่ะ ถ้าใช้รถประจำ

แต่ถ้าด้วยราคารถ เป็นผม เอา Kickตัว VL  โดนบ่นวันซิ้อแรกๆ แต่เดี๋ยวความประหยัดมันจะทำให้ต้องตัดสินใจขายคันอื่นในบ้านไปไฮบริดให้หมด 🤣

เท่าที่ไปเทส Kick มา ยังรู้สึกว่าชอบช่วงล่าง CHR ให้ความรู้สึกในแบบของรถราคาแพงได้ดีกว่าเยอะเหมือนกัน คานบิด มันยังตึงๆ ฟีลลิ่งเหมือนรถเล็ก ในขณะที่ CHR Altis รู้สึกเหมือนนั่งพวก Camry C class E class มันจะมีความRelax  ปนพรีเมี่ยมกว่าหน่อยๆ ยกเว้นเรื่องการเก็บเสียงที่นิสสันดีกว่าค่อนข้างเยอะ (เก็บเสียงดีเท่าๆแคมรี่หรือดีกว่านิดๆ)  แต่ด้วยราคาใหม่ นิสสันชนะขาดครับ

ออฟไลน์ apinui

ทีแรกสงสัยเหมือนกันว่า ทำไมไม่มี CX3 แต่พอบอก Kicks แคบ ก็อ๋อละครับ ...

ออนไลน์ ThisIsYuTh

ส่วนตัวผมมองว่าความต้องการกับงบไม่สัมพันธ์กันเลยครับ ความต้องการระดับนี้แต่หารถราคาไม่ถึงล้านที่ได้ทุกอย่างรวมถึง reliability ของรถและศูนย์บอกตรงๆ มันไม่มีครับ

มีทางเลือกแค่กัดฟันไป Subcompact SUV หรือไม่ก็หามือสองครับ งบไม่ถึงล้านหา CX-30 หรือ CX-5 2.0 SP รถปี 20-21 ที่มีประกันเหลือได้สบายๆ และ option ทุกอย่างที่ว่ามา
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ eaklego

รถsegmentนี้เป็นอะไรที่น่าหงุดหงิดผมก็เป็น ขาดไอ่นี่ขาดไอ่นั่นกันคนละนิดละหน่อย
เป็นผมถ้าเน้นออฟชั่นครบๆ ราคาไม่แรงมาก รถไม่เล็กเกินไป ผมคงไปjolion หรือ cx30รองท๊อป
หรือHRVตัวเริ่มหรือรองท๊อปเอาไปติดกล้อง360เอา BSผมเฉยๆไม่มีก็ได้ แต่ที่จริงกล้อง360ผมก็เฉยๆมีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไร

แก้เพิ่มพึ่งนึกออก yarisตัวใหม่นี่ผมว่าครบๆเลยนะ แถมGCสูง160นี่สูงเท่าcrossแล้ว อย่างCHRก็154 yarisตัวใหม่ก็ถือว่ากึ่งๆsuvเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2022, 21:00:22 โดย eaklego »

ออฟไลน์ XyteBlaster

cx30 หรือ cx5 มือสอง ตามข้างบนครับ  chr ก็พอมี มือสอง ออกมาแล้วนะครับ

ด้วยความเคารพ .. งบน้อย มันเลือกไม่ได้ครบทุกอย่างครับ 
ถ้าจะเอาครบจริง ๆ ต้องบอกว่าไม่มีครับ ถึงจะรอรุ่นใหม่ออกมา มันก็ไม่มีทางถูก ไปกว่าปัจจุบันหรอกครับ รถเล็กก็ไม่เอาด้วย รถคันใหญ่จะยิ่งราคาแพงไปเรื่อย ๆ ครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ยอมรับว่ายากจริงครับ เพราะนางเยอะ  ::) ::) ::)

คันเล็กก็กลัวสิบล้อ คันใหญ่ก็ขับยาก และต้องรถใหม่เท่านั้น เอาแบบมีครบก็ปาไป 1.5 ล้านขึ้นไป (เช่น CX-5, CX-8, CR-V)

หรือไม่ก็ต้องไป MG HS, MG HS PHEV, HAVAL JOLION หรือ HAVAL H6 (ซึ่งนางไม่เอาแน่)

ส่วนรถไฟฟ้า ถึงจะมีรถก็ยังไม่กล้าให้ใช้ครับ เพราะนางลืมเสียบชาร์จแน่นอน 55555

เอาจริงๆ โจทย์นี้ผมกัดฟันบอกนางว่าเอา Ford Ranger WildTrak 2.0BiTurbo 10AT 4x4 ไหม ราคา 1.29 ล้าน ได้ทุกอย่างที่เธอต้องการ

ผลก็คือ.......

โดนด่า!!! สิครับ  ::) ::) ::) ::)

แต่ถ้าเอาขึ้นมาผมนี่ยืนขึ้นรีบพาไปจองเลยครับ 5555555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
Segment Crossover มีให้เลือกมากถึง 12 รุ่น 9 ยี่ห้อ แต่ไม่มีรุ่นไหนที่พอดีเลย มีพลาดทุกรุ่นเลย ไม่พลาด Option (HR-V, Corolla Cross) ก็พลาดความอเนกประสงค์ (CX-3, CX-30, C-HR) พลาดที่เป็นรถจีน (Jolion, ZS, VS) พลาดที่ตั้งราคาสูงไป (Creta, 2008) พลาดที่เป็นรถอินดี้ (XV) พลาดเพราะกินมะม่วงดอง (Kicks)

Segment Crossover มีให้เลือกมากถึง 12 รุ่น 9 ยี่ห้อ แต่ไม่มีรุ่นไหนที่พอดีเลย มีพลาดทุกรุ่นเลย ไม่พลาด Option (HR-V, Corolla Cross) ก็พลาดความอเนกประสงค์ (CX-3, CX-30, C-HR) พลาดที่เป็นรถจีน (Jolion, ZS, VS) พลาดที่ตั้งราคาสูงไป (Creta, 2008) พลาดที่เป็นรถอินดี้ (XV) พลาดเพราะกินมะม่วงดอง (Kicks)

+1 ครับ โดนใจผมไปเต็มๆ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
แนะนำ​ ev​ 2.2​ ti+ มือสองครับ​ 7-8​ แสน​ ออพชั่นแน่น​+panoramic sunroof
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ renew

cross hb ตัวเริ่มต้น 1,019,000 เกินนิดเดียว

ขับเยอะขนาดนั้น อย่าพึ่งไปรถจีนเลย

ออฟไลน์ Magl

เพื่อนผมมันเลือกรถมา 1 ปีก่อนออกรถ ตั้งใจออก hrv แหละ ข้อมูลแน่น สุดท้ายไปออก cross แบบค้านสายตาทั้งที่มันหาข้อมูลมาตลอด เบรคมือไฟฟ้าไม่มี แต่มันบอก โดยรวมตัวรถมันเหมาะกับครอบครัว ส่วน kicks มันเหมือนคนละ segment ก็จริงของมัน

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวเน้นใช้งานครับ ตื่นมาสตาทติด ขับได้ คือสบายใจ
ออฟชั่นเยอะล้นๆใช้บ้าง ไม่ได้ใช้บ้าง บางทีก็เสียบ้าง ผมไม่ซีเรียสครับ ไม่เน้น

ในเคสผมมีรถคันเดียว และใช้รถตลอดไม่ว่าจะไกล้ หรือไกลแค่ไหน

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ยอมรับว่ายากจริงครับ เพราะนางเยอะ  ::) ::) ::)

คันเล็กก็กลัวสิบล้อ คันใหญ่ก็ขับยาก และต้องรถใหม่เท่านั้น เอาแบบมีครบก็ปาไป 1.5 ล้านขึ้นไป (เช่น CX-5, CX-8, CR-V)

หรือไม่ก็ต้องไป MG HS, MG HS PHEV, HAVAL JOLION หรือ HAVAL H6 (ซึ่งนางไม่เอาแน่)

ส่วนรถไฟฟ้า ถึงจะมีรถก็ยังไม่กล้าให้ใช้ครับ เพราะนางลืมเสียบชาร์จแน่นอน 55555

เอาจริงๆ โจทย์นี้ผมกัดฟันบอกนางว่าเอา Ford Ranger WildTrak 2.0BiTurbo 10AT 4x4 ไหม ราคา 1.29 ล้าน ได้ทุกอย่างที่เธอต้องการ

ผลก็คือ.......

โดนด่า!!! สิครับ  ::) ::) ::) ::)

แต่ถ้าเอาขึ้นมาผมนี่ยืนขึ้นรีบพาไปจองเลยครับ 5555555
คำตอบก็อยู่ในที่คุณบอกไว้แล้ว มีทางเดียวคือกัดฟันซื้อตามที่เธอต้องการละครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Altima

ออฟไลน์ Spada_Valess

ออฟไลน์ InBkk

เคยเป็นครับ และไม่ใช่แค่กับรถยนต์ด้วย แต่มันต่างกันตรงที่ การเพิ่มงบอีก 4-5 พัน เพื่ออุปกรณ์ไฟฟ้าเสป็คสูง มันไม่ได้ต้องคิดเยอะเหมือนการเพิ่มงบอีกหลายแสน เพื่อให้ได้รถที่ดี

ลองสำรวจการใช้งานของตัวเองดูอีกครั้งว่า จำเป็นแค่ไหน ที่ต้องใช้รถทรง Crossover ถ้าคิดว่าพอไปได้กับ Sedan ผมว่า Civic รุ่นเริ่มต้นก็น่าจะตอบโจทย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2022, 08:44:39 โดย ArtofLife »