ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพของกล้องติดรถยนต์  (อ่าน 2138 ครั้ง)

ออฟไลน์ windmill

• Newbie
  • *
คุณภาพของกล้องติดรถยนต์
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 21:12:50 »
ผมใช้ Thinkware F770 มาตั้งแต่ปี 2017/2560 จนถึงปีนี้แล้วตัวกล้องเพิ่งจะถึงแก่กรรมไปเดือนก่อน อายุรวมๆก็ประมาณ 5 ปี
ช่วงนี้ระหว่างหาข้อมูลก็ติดกล้องสำรองอันเก่าไปก่อนกับเอาไอโฟน11ถ่ายคู่กัน จากการค้นคว้าพบว่ากล้อง 70mai เป็นที่พูดถึงกันเยอะพอสมควรในแง่คุณภาพสมราคา
ผมเลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกที่ใช้และ/หรือเคยใช้กล้องติดรถยนต์ของ Thinkware แล้วเปลี่ยนไปใช้กล้องติดรถยนต์ของ 70mai
ในแง่คุณภาพวีดีโอที่อัดออกมาความคมชัดตัวแต่ละตัวเป็นอย่างไรบ้างครับในเวลากลางวันและกลางคืน หรือว่าก็คุณภาพตามราคาที่จ่ายไปครับ
ประเด็นคือผมอยากได้กล้องที่คุณภาพและอายุการใช้งานไม่ด้อยไปกว่าตัวเดิมครับ
เชิญแบ่งปันประสบการณ์กันและขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
CS2A,A00, E84, F20, F26, F34

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
Re: คุณภาพของกล้องติดรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 21:34:23 »
VIOFO A129 Plus ชอบสุดละครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 23:13:17 »
70 Mai ซื้อแบบตัวที่ถ่าย 1080 พอครับ ไม่ต้องขยับไปเล่นตัว 4K (ตัว Pro มั้ง?) อันนั้นราคามันสร้างบ้านไปหน่อย

คุณภาพดีครับ ติดให้รถของที่บ้านทั้งกล้องหน้าหลัง (แยกขายกันอยู่) เดินสายไฟไม่ยากเท่าไหร่ กล้องหน้าทำได้ดีครับ สว่างนี่คือสบาย ถ้ามืดแต่ยังเปิดไฟหน้ารถก็ไหวอยู่
ส่วนด้านหลังเขาออกแบบมาพึ่งพาแสงคนอื่นอยู่แล้ว (กลางวันก็แสงธรรมชาติ ส่วนกลางคืนก็แสงจากรถคันหลัง) คุณภาพพอรับได้ครับ

ส่วนตัวผมเลือก 70Mai เหตุผลหลักคือตัวซอฟต์แวร์มันไม่จุกจิกครับ โหลดแอพลงมือถือไว้ดึงไฟล์ได้ตรงๆไม่ต้องถอดการ์ดเสียบคอม

ออนไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 06:05:12 »
ผมใช้ ตัว 70mai a500s อยุ่  แต่เอามาติดด้านหลังรถ
ภาพถือว่า ok เลย  ไมค์ดีพอสมควร  ชอบแอพของมันนะ ใช้งานง่าย ไม่เอ๋อ
ส่วนด้านหน้า ใช้ transcend มา 6-7 ปีละ ไม่พังสักที 

ปล. อันนี้ ตัวอย่างไฟล์ จากกล้องหลัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 08:31:49 »
ที่ผมใช้มาทั้ง
- DAB205 2K ในรถเก๋ง เชื่อมต่อ Wifi มีจอ มีฟังก์ชั่น ADAS ด้วย(แต่มันไม่ค่อยฉลาด ถือว่าเป็นของแถม) หลายปีมากแล้ว ต้องมี 5 ปี
- Azdome GS63 4K (หลัง Full HD แต่ไม่ได้ติด) มีจอ ฟังก์ชั่นเชื่อมต่อ Wifi มี ADAS ในรถกระบะ หลายปีมาก ต้องมี 5 ปี
- Xiaomi 70 Mai Full HD ในรถเก๋ง มีฟังก์ชั่นเชื่อต่อ Wifi ไม่มีจอ ต้องมี 4 ปี ตอนแรกติดทำเป็นกล้องหน้า ตอนนี้ย้ายไปทำเป็นกล้องหลัง คู่กับ 70 Mai Pro
- Xiaomi 70 Mai Pro 2K ในรถเก๋ง มีฟังก์ชั่นเชื่อต่อ Wifi มีจอ ใช้มาประมาณ 2-3 ปีได้ มาทำเป็นกล้องหน้า คู่กับ 70Mai เป็นกล้องหลัง(ตัวบน)
- DDPAI Mini 5 2K ไม่มีจอ มี Wifi เพิ่งใช้ประมาณเกือบ 1 ปี

ทุกตัวยังใช้งานได้ปกติหมด

ราคาแพงสุดตอนที่ซื้อมา น่าจะ Azdome GS63 นะ ราคาตอนนั้น 3 พันปลายๆ

ผมว่า คุณภาพทุกตัวที่ซื้อ 70Pro ภาพดี สวย ชัด ทั้งกลางวันและกลางคืน ส่วน GS63 เหมือนภาพมัน upscale ภาพกลางวันดี(แต่เหมือนโดนบีบ frame) กลางคืนค่อนข้างมืด

DDPAI Mini 5 ภาพดี สีดี สว่าง กวางวันภาพใส ระเอียด กลางคืนสว่าง เห็นป้ายทะเบียนค้นหน้าสบาย app ใช้ง่าย มีลูกเล่น

สุดท้าย ผมว่า กล้องหน้ารถ คุณภาพดี ไม่จำเป็นต้องแพงครับ ราคา 2-3 พัน หาซื้อได้ ซื้อแยก กล้องหน้า - หลัง(เอาแค่ Full HD) ติดแยกกัน

ผมเคยติดแบบกล้องหน้าหลัง มันเหมือนกล้องหลังมันไม่ชัดเอาเลย เหมือนของแถมมากกว่า

พวกราคาหลายๆ พัน ยัน หมื่น ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อครับ (หรือถ้าไม่เกี่ยวงบ ก็ตามสบาย)

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 08:45:41 »
เรื่องกล้องหน้ารถ ถ้าให้ผมพูดก็คงต้องบอกว่า "เราจะเอาชัดเวอร์ๆไปเพื่ออะไร"

ผมใช้อยู่นะ 70mai เนี่ย มันถูกดี และผมก็ซื้อรุ่นถูกมาใช้นี่แหละ บางคนอยากได้ชัดๆ แบบเห็นทะเบียนรถทุกคันที่วิ่งผ่าน ซึ่งมันจำเป็นหรือเปล่า ..

กล้องหน้ารถ มันเป็นตัวบันทึกเหตุการ ไม่ใช่สื่อบันเทิงที่จะต้องมานั่งดูเสพความชัดของภาพ

จากภาพที่ผมแนบมา นี่คือภาพที่ผมบันทึกด้วย FULL HD เท่านั้นทั้งๆที่กล้องมันบันทึกได้ 2K แต่ผมว่ามันเลอะเทอะ

ในระยะ 3-5เมตร หรือระยะการปะทะ มันเห็นชัดก็เพียงพอแล้ว เราไม่จำเป็นต้องไปดูเลขทะเบียนรถที่วิ่งสวนมาทุกคัน ขอเค่เห็นคันหน้าชัดก็พอ ...

ป้ายบอกทาง เห็นชัด ทะเบียนรถคันหน้า หรือสามารถเห็นเหตุการ "ที่เกิดกับตัวเอง" ได้ชัดเจนก็พอ ...

บางคนอาจจะต้องการให้เห็นทะเบียนรถบรรทุกไกลๆ(จากภาพ) ซึ่งไม่รู้จะไปอยากเห็นทำไม

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 09:52:56 »
หารีวิวดูครับที่มีรีวิวตอนกลางคืนนะครับ กลางวันชัดเกือบทุกกล้องอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ windmill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 12:37:15 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
ได้ไอเดียมาพิจารณาพอสมควรเลยครับ
CS2A,A00, E84, F20, F26, F34

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 16:04:42 »
ผมใช้อยู่ 2 ยี่ห้อ
DDPAI กับ Mi 70mai
มันก็ชัดระดับนึงแล้วครับ
แต่ตอนกลางคืน DDPAI ดูชัดกว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 16:15:05 »
จุดอ่อนอยู่ที่ภาพเคลื่อนไหวครับ
ขึ้นอยู่กับความนิ่งของรถเราขณะเคลื่อนที่ด้วยครับ
แต่เชื่อว่า อีกไม่นาน คงมีกันสั่น ที่ทำราคาได้
จับใส่ลงในกล้องหน้ารถ เช่น ชิฟท์เซ็นเซอร์
แบบกล้องชั้นดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 18:20:50 »
อยากได้ที่เห็นกลางคืนดีๆเหมือนกัน ที่ใช้อยู่ติดรถมาหลายปีมันกลางคืนห่วยแตกแต่ทนอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย