ผู้เขียน หัวข้อ: MG มีแพลนเอารถตู้แต่งหรู ev มาทำตลาดมั้ยครับ  (อ่าน 2108 ครั้ง)

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ตอนนี้ choice น้อยมากเลย lm แพงไปหน่อยคิวก็นานกว่าจะมาใกล้เปลี่ยนโมเดลพอดี
พี่ฮุนกะพี่เกียก็ไม่ค่อยเลิฟ majesty ก็ไม่ขายละ แถมราคามือ 2 ตั้งกันไปได้ไงบางคันไปทำเบาะเพิ่มแล้วตั้งแพงกว่ามือ1

เหลือตัวเดียวคือ alphard ที่กำลังจะเปลี่ยนโมเดล ไม่นับ mg gv ที่ออกมาหน้าตาโบราณกับเครื่องพีคๆ

ตลาดนี้น่าจะ absorb ได้อีกเยอะเลย เค้ามีแพลนจะมาทำตลาดมั้ยครับ ถึงเป็น mg แต่เป็น ev แล้วน่าเสี่ยงหน่อย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: MG มีแพลนเอารถตู้แต่งหรู ev มาทำตลาดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 10:30:56 »
ตอนนี้ที่ตลาดขาด เป็น mpv ช่วงล้านต้นครับ แต่ถ้า hyundia ทำตังประกอบ อินโด/เวียดนาม ก็น่าจะจบ
สาวนตัวถ้าต้องเลือก mpv รถตู้ครอบครับ ยอมจ่ายเพิ่มไป staria/grand carnival ดีกว่า
ดูอย่าง mg v80 ที่เคยทำมาแล้ว ไม่อยากเสี่ยงเท่าไร่

และถ้างบ ถึง alphard ผมคงข้าม mg ไปครับ

ออฟไลน์ KTN88

Re: MG มีแพลนเอารถตู้แต่งหรู ev มาทำตลาดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 10:45:13 »
เป็นผมยอมซื้อ Hyundai Staria ครับ ดูน่าไว้ใจกว่า MG เยอะเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 10:48:04 »
ตอนนี้ที่ตลาดขาด เป็น mpv ช่วงล้านต้นครับ แต่ถ้า hyundia ทำตังประกอบ อินโด/เวียดนาม ก็น่าจะจบ
สาวนตัวถ้าต้องเลือก mpv รถตู้ครอบครับ ยอมจ่ายเพิ่มไป staria/grand carnival ดีกว่า
ดูอย่าง mg v80 ที่เคยทำมาแล้ว ไม่อยากเสี่ยงเท่าไร่

และถ้างบ ถึง alphard ผมคงข้าม mg ไปครับ

เป็นรถกึ่งๆขนคนเยอะๆ หน่ะครับ ใช้ไม่บ่อย งบไม่มีตั้งไว้ใจในแต่แค่คิดว่าซื้อ alphard มาใช้อาทิตย์ละครั้งก็ยังไงอยู่

ทุกวันนี้ใช้ h1 อยู่แต่เริ่มงอแงแล้ว mpv เท่าที่ไปลองมาก็แคบไปหน่อยเวลานั่งเต็ม อีกตัวเลือกคือจะยุบ suv+sedanเล็ก ที่บ้านเป็น xc90 ไปเลย แต่ผู้สูงอายุก็แอบบอกว่าขึ้นลำบากกว่ารถตู้ไปนิด

staria ดูโอเคสุด grandcarnival ข้างหลังขาชันมากไม่ผ่านเลยครับ

ส่วน v80 ผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน สภาพไม่โอเค เครื่องก็เสี่ยงตายอีก แต่คิดเองว่าเค้าไม่ได้ placement เป็น semi-premium รึเปล่าเลยออกมาแบบนี้ ถ้าเอาตัวที่ copy alphard มาจะรอดมั้ย ถ้าเป็น ev เห็นว่าไม่ได้มีชื่อเสียมากมายเท่าไหร่

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 13:19:57 »
ถ้าไม่รีบรอดู Canival ที่จะนำเข้าจากโรงประกอบที่มาเลเซียครับ
เป็นตัวเบาะแบบ 7 กับ 8 ที่นั่ง ซึ่งขาไม่ชันแบบเบาะเล็กๆของตัว 11 ที่นั่ง
ดูจากข่าวในสื่อมาเลแล้ว เหมือนว่าจะมาปีนี้แน่ๆ แต่เดือนไหนและราคาเท่าไหร่ต้องลุ้นอีกที

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 20:39:00 »
อยากให้บรรดาค่ายรถ หันกลับมาทำ MPV กันได้แล้ว มัวแต่ไปโฟกัสกับ PPV ที่เน้นลุย มากกว่าเน้นสบาย และคนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซื้อไปเพื่อใช้ลุยซะด้วย แต่เพราะมันไม่มีตัวเลือก และเห็นว่ามันน่าจะทน

นึกถึงสมัยที่มี Kia Carnival, Honda Odyssey, Honda Stream, Mitsubishi Space Wagon, Chevrolet Zafira ในราคาล้านต้น-ปลาย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 10:14:04 »
เล็งๆอยู่เหมือนกันเห็นสวยทุกรุ่นเลยไม่ว่าจะ Roewe iMAX8  maxus G90  mifa ในเมืองนอกเห็นท้าชน alphard อยู่ทำไมเมืองไทยไม่เอามาขายบ้าง ดูสวยงามอุปกรณ์ออฟชั่นก็ล้ำสมัยกว่า ตอบโจทย์สำหรับคนใช้รถน้อยหรือมีหลายคันที่รับความเสี่ยงได้ก็น่าลองอยู่ครับ  ดันไปเข็นตลาดรถกระบะซึ่งมันไม่ใช่ตลาดคนไทยที่เน้นทนทาน เน้นทำกินเครื่องติดแอร์เย็นวิ่งได้ก็พอ ต่อให้ถูกกว่าครึ่งๆของเจ้าตลาดก็ไม่มีอะไรดึงดูดใจที่จะซื้อ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 10:51:05 »
อยากให้บรรดาค่ายรถ หันกลับมาทำ MPV กันได้แล้ว มัวแต่ไปโฟกัสกับ PPV ที่เน้นลุย มากกว่าเน้นสบาย และคนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซื้อไปเพื่อใช้ลุยซะด้วย แต่เพราะมันไม่มีตัวเลือก และเห็นว่ามันน่าจะทน

นึกถึงสมัยที่มี Kia Carnival, Honda Odyssey, Honda Stream, Mitsubishi Space Wagon, Chevrolet Zafira ในราคาล้านต้น-ปลาย

ตลาดคนซื้อเปลี่ยนไปเองครับ ค่ายรถไม่ได้เปลี่ยน อะไรขายได้เค้าก็ทำอันนั้น อันไหนขายได้น้อยไม่คุ้มเงินใครก็ไม่ทำเรื่องปกติ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 11:20:04 »
ถ้า mg เอา iMax8 EV รถตู้ไฟฟ้า MPV 7 ที่นั่ง มาแปะยี่ห้อmgขาย จะโดนภาษีหนักเหมือน alphard มัยน้อ

ปล. Hyundia  staria/ Kia grand carnival  เบาะนั่งไม่สบายทั้งสองคันครับ ผมว่า cx-8 น่าใช้กว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 16:06:39 »

ที่ไล่ๆ มา ในยุคที่มันมีขาย มีตัวเลือกกับ PPV กลายเป็นขายสู้ PPV ไม่ได้เลยครับ นานวันยิ่งลดห่าง
กลายเป็นทำมาไม่คุ้มทุน ก็ต้องเลิกทำไปครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX