ผู้เขียน หัวข้อ: การแต่งรถกับการรับประกัน BMW vs Toyota  (อ่าน 3198 ครั้ง)

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
การแต่งรถกับการรับประกัน BMW vs Toyota
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 00:10:28 »
BMw f30 320d msport ผมยังอยู่ใน warranty
อย่างที่รู้ๆกันว่าช่วงล่าง bm รุ่นนี้มันจะย้วยๆหน่อยที่ความเร็วสูงๆ
ผมเลยไปเปลี่ยนโช๊คเป็น Bilstein B6 ซื่งผม happy กับมันมาก
เพราะไม่อยากให้รถเตี้ยกว่าเดิมอยู่แล้ว
ทีนี้ใช้ไปๆ รถดันมามีปัญหาเบรคสั่น เลยเอาเข้าไปเคลม
ทางศูนย์แจ้งว่า ไม่สามารถเปลี่ยนจานได้ ทำได้แค่เจียจานอย่างเดียว
เลยสงสัยว่า การเปลี่ยนโช๊คนี่ทำให้ มีปัญหากับ warranty
ส่วนอื่นจริงๆเหรอครับ คือถ้ามันมีปัญหาจริงๆ ผมยอมเปลี่ยนโช๊ตเดิมคืนก็ได้ครับ
เพราะบังเก็บของเดิมใว้อยู่

ไม่ทราบว่า Toyota มีปัญหาแบบเดียวกันไหมครับ ที่ว่าเปลี่ยนชิ้นไหนแล้ว
ชิ้นใกล้เคียงจะหมดประกันไปด้วย สนใจ Camry2.5 premium ครับ
น่าจะขับสบาย และแรงกว่า 320d ใช่ไหมครับ?

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: การแต่งรถกับการรับประกัน BMW vs Toyota
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 00:18:16 »
เป็น Warranty ธรรมดา ไม่ใช่ BSI หรือเปล่าครับ? ถ้าไม่ได้อยู่ในข่าย BSI จานเบรกจะนับเป็นของสิ้นเปลือง ไม่อยู่ในข่ายรับประกันอยู่แล้วครับ เป็นเหมือนกันทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: การแต่งรถกับการรับประกัน BMW vs Toyota
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 06:25:01 »
เรื่องในศูนย์นี่ก็น่าปวดหัวเหมือนกันครับ ถ้าอันไหนมีประกัน แบบเคลมเปลี่ยนได้ ถ้ายังไม่สุดระยะเขาจริงๆก็จะยังไม่เปลี่ยนให้ แต่ถ้าหมดประกันแล้ว อาการเดียวกันเข้าไปใหม่ เขาก็จะบอกต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว --'

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 10:01:59 »
Toyota / Honda จะไม่งี่เง่าเท่าครับ

เปลี่ยนโช้คมา เบรคสั่น ถ้าผ้าเบรคเดิม เค้าก็เคลม แต่ปกติ รถญี่ปุ่น ก็มักจะจับเจียร์ก่อนนะครับ ยกเว้น คดหนก หรือ ลูกค้าแรง ก็อาจจะยอมเคลมจานครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 19:56:59 »
ที่เจอมารถญี่ปุ่นก็เคลมยากครับ
เคยเจอถ้าไม่สุดจริงบอกยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ
แต่ถ้าหมดประกันนี่ต้องเกลี่ยนครับ ไม่ต้องให้ใครเบ่าโดนกับตัวครับอันนี้55

นอกเรื่อง 320df30นี่เหมือนจะพอๆกับcamry2.5ตัวปัจจุบันนะครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 20:20:22 »
BMw f30 320d msport ผมยังอยู่ใน warranty
อย่างที่รู้ๆกันว่าช่วงล่าง bm รุ่นนี้มันจะย้วยๆหน่อยที่ความเร็วสูงๆ
ผมเลยไปเปลี่ยนโช๊คเป็น Bilstein B6 ซื่งผม happy กับมันมาก
เพราะไม่อยากให้รถเตี้ยกว่าเดิมอยู่แล้ว
ทีนี้ใช้ไปๆ รถดันมามีปัญหาเบรคสั่น เลยเอาเข้าไปเคลม
ทางศูนย์แจ้งว่า ไม่สามารถเปลี่ยนจานได้ ทำได้แค่เจียจานอย่างเดียว
เลยสงสัยว่า การเปลี่ยนโช๊คนี่ทำให้ มีปัญหากับ warranty
ส่วนอื่นจริงๆเหรอครับ คือถ้ามันมีปัญหาจริงๆ ผมยอมเปลี่ยนโช๊ตเดิมคืนก็ได้ครับ
เพราะบังเก็บของเดิมใว้อยู่

ไม่ทราบว่า Toyota มีปัญหาแบบเดียวกันไหมครับ ที่ว่าเปลี่ยนชิ้นไหนแล้ว
ชิ้นใกล้เคียงจะหมดประกันไปด้วย สนใจ Camry2.5 premium ครับ
น่าจะขับสบาย และแรงกว่า 320d ใช่ไหมครับ?

เขียนให้มันยาวๆหน่อยครับ อธิบายให้ครอบคลุม.
รถอยู่ใน warranty แล้ว BSI ยังอยู่มั่ย?

ตอบคำถามจากที่ใช้ BMW นะ
คุณเปลี่ยนอะไร อันนั้นหมดประกัน. ไม่เหมารวม ไม่งี่เง่า คุยให้รู้เรื่องครับ. เช่น! เปลี่ยนเบรค Brembo มาใหม่ ประกันในส่วนของเบรค และ BSI ในส่วนของเบรคหมดทันที. เปลี่ยนโช๊คมาใหม่ ประกันในส่วนนี้หมดทันที รวมถึง BSI ด้วย (ส่วนควบ เช่นลูกหมาก/เบ้าโช็ค ไม่หมดตามนะครับ).
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2022, 10:02:25 โดย CMaN20 »
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2022, 22:17:50 »
มี BMW ที่เคยใช้แล้วเปลี่ยนอุปกรณ์ในอายุ 5 ปี ระหว่างที่ทั้ง warranty และ BSI ยังอยู่นะครับ

Z4 e89 เปลี่ยนโช้ค แม็ก ท่อ down pipe, cold air intake, piggyback
320i F30 เปลี่ยนโช้ค สปริง (ด้วยเหตุผลเดียวกับจขกทว่าช่วงล่างเดิมๆมันย้วยมาก)

ทั้งคู่ service ปกติ ไม่เคยคิดปัญหาใดๆครับ

อย่างที่ท่านก่อนหน้าแจ้ง เปลี่ยนอะไร ประกันตรงนั้นขาด

** แต่นะครับ **
ทางศูนย์เคยแจ้งว่า ถ้าอะไหล่ที่เปลี่ยนมาผิด spec จากเดิมไป
เช่น เปลี่ยนแม็กใหญ่กว่าเดิม โหลดเตี้ยกว่าเดิม แล้วเกิดมีปัญหากับส่วนข้างเคียง
เค้าสามารถใช้เป็นเหตุไม่รับประกันส่วนควบที่เกิดปัญหานั้นๆได้นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 09:51:41 »
ปกติ ผมก็ไม่ค่อยเห็นศูนย์เขาเจียร์จานนะครับ

น่าจะไม่ได้อยู่ใน List ของช่างศูนย์ที่ทำด้วยซ้ำ อย่างมาก ก็อาจจะตรวจสอบให้ว่า คดไหม

ถ้าคดจริง ก็ให้ร้านข้างนอกมาหิ้วไปทำให้ หรือ แค่แจ้งว่าคด ให้ลูกค้าไปทำเอง

แต่ที่ผมเจอ คือ จะเปลี่ยนจานคู่หน้าเลย ทั้งที่ยังไม่เคยเจียจานเลย ผมเลยบอกไม่ต้อง เดี๋ยวผมไปทำข้างนอก เจียจานเอา ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร

ปัญหาเรื่องการแต่ง เปลี่ยนโช้ค กับ จานเบรค ผมว่าน่าจะแยกเรื่อง

อย่างแรก จานเบรคนับเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองไหม ถ้าเช่น เขาไม่เครมอยู่แล้วครับ (ยกเว้น มี defect)

อย่างที่สอง บางทีรถแต่งมา เขาอาจจะเดา หรือ สัญนิฐานไว้ก่อน ว่าไม่ได้เปลี่ยนแค่โช้คหรอก ถ้ามี remap หรือ ทำอย่างอื่นด้วยหรือป่าว พอเป็นแบบนี้ รถ remap แรงขึ้น เบรคหนักขึ้น เบรคคด ก็ฮั่นแน่....ไม่อยู่ในเงื่อนไข

อย่างที่สาม เปลี่ยนโช้คมา ผมว่า มันจะลามทำเอาวารันตีช่วงล่างขาดไปหลายชิ้นด้วยนะครับ

ถ้าให้ดี ก่อนเข้าศูนย์ ทำอะไร ถอดของแต่งที่สุ่มเสี่ยงพวกนี้ออก แล้วใส่ของเดิม เข้าไปก่อน จะได้คุยได้หน่อย ไม่งั้นโดนเขาตีตกหมดครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 13:04:33 »
ค่ายญี่ปุ่นตัวบนๆ ก็เครมยากเหมือนกันครับ
ผมขับ ฟอจูนเนอร์ราคา 1.4 ล้าน
ยางขอบประตูเสียงดังชัดเจนมากตอนปีที่ 3 (อยุ่ในประกัน ครบตามเงื่อนไขทุกอย่าง)
ช่างเช็คแล้วว่าดังจริง แต่ไม่เครมให้ครับ ได้แต่ทำความสะอาดให้เฉยๆ -*-
ตอนนี้เสียงเงียบไปแล้ว ผมคิดว่าคงอีกไม่นานก็ดัง ในใจกะว่าเดียวถ้าดังอีกจะเอาไปให้เช็ดอีก ดูสิจะยอมไหม?