ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ 4H  (อ่าน 5165 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
เกียร์ 4H
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 15:44:24 »
เห็นในกลุ่ม Everest next gen เค้าคุยกันว่า ไม่โอเคกับระบบ 4WD Part time ต้องการระบ AWDมากกว่า
เพราะว่าขับสองล้อหลังมันจะหมุน ท้ายปัด
แต่พอขับ 4H ก็กลัวเกียร์กับเฟืองท้ายจะพัง เพราะ4Hใช้ได้แค่บางช่วง ใช้ตลอดไม่ได้ มันจะพังเอา แถมยังไม่ฉลาดเท่า AWD

มันจริงไหมครับ

ส่วนตัวขับ CRV gen5 2.4 AWD ขับทั่วไปรู้สึกไม่ต่างจากรถขับหน้าเท่าไหร่ แต่ก็มีช็อตประทับใจเวลาสาดโค้งทางด่วนแรงๆ มันก็มีดึงๆนิดหน่อย
ส่วนตัวมองว่าคุณภาพ กับสภาพยางสำคัญพอๆกับระบบครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

Re: เกียร์ 4H
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 15:59:19 »
ถ้าสายวิ่งบนถนนก็ตามนั้นครับ AWD คือทำมาเพื่อการนี้

ระบบ AWD จะรู้สึกได้ก็ต่อเมื่อมันทำงาน (ขึ้นอยู่เงื่อนไขการทำงานของรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ)

ถ้ารถผมเข้าโค้งตอนพื้นเปียกกับแห้งนี่รู้สึกเลยว่า AWD ทำงานไม่เท่ากัน พื้นเปียกรู้สึกได้เลยว่าสี่ล้อทำงานมากกว่าปกติ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 16:17:00 »
ถ้าขับจนท้ายปัด ผู้ขับควรพิจารณาตัวเองแล้วล่ะครับ ว่าขับ "เกิน" ไปหรือปล่าว

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 16:23:39 »
ขับ2 มันไม่น่าท้ายปัดได้นะ มี vsc trc คถมอยู่ ถ้าไม่ตั้งใจทำ ท้ายไม่ปัดหรอก   ฝนตกหมุนตกถนนส่วนใหญ่คือรุ่นที่ไม่มี vsc  กับไม่ขับเร็วเกินไป 
ถ้าขับเร็วเกินต่อให้มีโคตร AWD ก็เอาไม่อยู่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 16:32:15 »
ขับ 4 ตลอดเวลา Fulltime   การขับขี่บนถนนดำมันดีกว่า รถ 2wd  หรือ 4wd  ที่เป็น Part time ทุกประการครับ   

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 17:18:50 »
เห็นในกลุ่ม Everest next gen เค้าคุยกันว่า ไม่โอเคกับระบบ 4WD Part time ต้องการระบ AWDมากกว่า
เพราะว่าขับสองล้อหลังมันจะหมุน ท้ายปัด
แต่พอขับ 4H ก็กลัวเกียร์กับเฟืองท้ายจะพัง เพราะ4Hใช้ได้แค่บางช่วง ใช้ตลอดไม่ได้ มันจะพังเอา แถมยังไม่ฉลาดเท่า AWD

ส่วนตัวขับ CRV gen5 2.4 AWD ขับทั่วไปรู้สึกไม่ต่างจากรถขับหน้าเท่าไหร่ แต่ก็มีช็อตประทับใจเวลาสาดโค้งทางด่วนแรงๆ มันก็มีดึงๆนิดหน่อย
ส่วนตัวมองว่าคุณภาพ กับสภาพยางสำคัญพอๆกับระบบครับ

ที่ไม่รู้สึกเพราะ CRV CX5 เป็น AWD แบบ Parttime หมดครับ ที่เป็น Fulltime จะมี Subaru (ปรับขับ 2 ไม่ได้) กับ Mitsubishi Select4 ปรับขับ 4 Fulltimeได้ หรือปรับขับ 2 ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 17:23:43 »

ที่ไม่รู้สึกเพราะ CRV CX5 เป็น AWD แบบ Parttime หมดครับ ที่เป็น Fulltime จะมี Subaru (ปรับขับ 2 ไม่ได้) กับ Mitsubishi Select4 ปรับขับ 4 Fulltimeได้ หรือปรับขับ 2 ก็ได้ครับ

ถ้าหมายถึงปรับมือด้วยคนขับ CRV ก็ปรับเป็นขับ2ล้วนๆไม่ได้ ปรับเป็นขับ4ล้วนๆก็ไม่ได้ครับ ไม่มีปุ่มปรับ
ไม่แน่ใจว่าหมายถึงแบบนี้ไหมคระบ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 17:24:32 »
มีมันดีกว่าอยู่แล้ว แต่รถมันเคยมีแต่รุ่นใหม่มันตัดออกคนก็ต้องบ่นแหละครับ ยิ่งรุ่นที่แล้วจุดขายเค้าคือ AWD มารุ่นใหม่ตัดทิ้งแล้วจะขายอะไรล่ะทีนี้

CRV ที่คุณรู้สึกว่าเหมือนขับหน้าก็ไม่แปลกเพราะปกติมันขับแต่ล้อหน้าครับ555 เมื่อมีสถานะการณ์มันถึงจะถ่ายแรงไปล้อหลังบ้าง ถ้าเซ็นเซอร์มันจับอาการรถได้อย่าง ถนนเปียก รถลื่น หรือย่างทีคุณเล่ามันคือโค้งแรงๆมันถึงถ่ายกำลังไปล้อหลัง นอกนั้นทางแห้งๆ มันขับ2ล้อหน้าตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2022, 17:26:59 โดย อวยไหบิด »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 17:25:04 »
ถ้าขับจนท้ายปัด ผู้ขับควรพิจารณาตัวเองแล้วล่ะครับ ว่าขับ "เกิน" ไปหรือปล่าว

น่าจะเกิดอุปทานหมู่ครับ ไม่งั้นรถกระบะสิบล้านกว่าคันในไทย ก็น่าจะท้ายปัดหมด  :P

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 17:28:30 »
ถ้าสายวิ่งบนถนนก็ตามนั้นครับ AWD คือทำมาเพื่อการนี้

ระบบ AWD จะรู้สึกได้ก็ต่อเมื่อมันทำงาน (ขึ้นอยู่เงื่อนไขการทำงานของรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ)

ถ้ารถผมเข้าโค้งตอนพื้นเปียกกับแห้งนี่รู้สึกเลยว่า AWD ทำงานไม่เท่ากัน พื้นเปียกรู้สึกได้เลยว่าสี่ล้อทำงานมากกว่าปกติ

ใช้เกียร์ 4H แทนไม่ได้หรอครับ
งงว่าในกลุ่มกลัวว่าถ้าใส่เกียร์ 4H วิ่งตลอดเวลา เกียร์มันจะพัง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 19:31:53 »
ไม่ขนาดนั้น เพราะคนในกลุ่ม Everest เสพติด AWD เดิม พอจะซื้อใหม่มันเป็น part time เลยอยากได้แบบเดิมและทั้งที่มันมีแต่ไม่มาขายด้วยก็ยิ่งอยากได้เป็นธรรมดา   ผมเองก็เสพติด AWD ใน Everest ครับ  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 20:07:32 »
เข้าไปสำรวจตลาดไหน ว่าลูกค้า Everest ต้องการ 4WD Part time มากกว่า Full time (AWD)

หรือว่าอยากเข้าป่าแบบ fortuner

หรือว่ามันคือการลดต้นทุนเพื่อ กำไร!
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 22:51:05 »
เข้าไปสำรวจตลาดไหน ว่าลูกค้า Everest ต้องการ 4WD Part time มากกว่า Full time (AWD)

หรือว่าอยากเข้าป่าแบบ fortuner

หรือว่ามันคือการลดต้นทุนเพื่อ กำไร!

ก่อนหน้านี้บ่นเรื่องประหยัดน้ำมันกันเยอะคงเอาอันนี้นี่แหละไปคิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 06:15:06 »
อ้าว Everest Next Gen ไม่มี AWD แล้วเหรอครับ แสดงว่าเหลือแต่ใน Raptor อย่างเดียวสินะครับ

อย่างนี้ถ้ายังต้องการคงต้องไป PJS อย่างเดียวแล้วสินะครับนี่
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 08:20:44 »
1. อย่างแรก Next Gen Everest เวอร์ชั่นไทย ไม่มี 4WD Fulltime ได้เป็น 4X4 Parttime เหมือนรถกระบะทั่วไป

2. อย่างที่สอง การใช้งาน 4H วิ่งได้แค่ความ xx Km/h หลังจากนั้นระบบมันจะตัดเหลือ 2H (ล้อหลัง)

3. อย่างที่สาม 4H มันจะขับบนทางดำได้ แต่เขาไม่แน่นำ แม้กระทั้งในคู่มือ หรือ official เขาก็ไม่แนะนำ และ ไม่ควรทำ มีผลเสียทั้งกับตัวระบบส่งกำลัง รวมไปถึงสมรรถณะรถด้อยลง ด้วยวงเลี้ยงที่กว้างขึ้น และ การขืนที่พวงมาลัย

สุดท้าย รถกระบะทั่วไป ขับให้ล้อหลังออก หรือ สไลด์ได้ มันก็ต้องไม่ใช่ขับปกติแล้วนะ มี 2 อย่าง คือ ตั้งใจทำให้เกิดไม่ว่าจะตั้งใจหรือประมาทก็ตาม หรือ สภาพถนนไม่เอื้ออำนวย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 11:37:53 »
อ้าว Everest Next Gen ไม่มี AWD แล้วเหรอครับ แสดงว่าเหลือแต่ใน Raptor อย่างเดียวสินะครับ

อย่างนี้ถ้ายังต้องการคงต้องไป PJS อย่างเดียวแล้วสินะครับนี่
4H ของปาเจโร่ ทำงานเทียบเท่า AWD เลยหรอครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 12:35:59 »

4H ของปาเจโร่ ทำงานเทียบเท่า AWD เลยหรอครับ

ใช่ครับ ถ้าตามโบว์ชัวร์ก็ หน้า:หลัง 40:60ทางปกติ พอลื่นก็ 50:50
4HLC ก็ล๊อคเพลากลางให้ส่งไป50:50 ตลอดเวลา ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีDiff Lockหลังอะไรด้วยใหมนะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2022, 13:07:05 »

ใช่ครับ กดได้ยัน 190 เนียนๆเลยครับ (ถ้าน้ำไม่ดันก่อนนะ)