ผู้เขียน หัวข้อ: แบต agm ใช้แบตธรรมดาแทนได้ไหมครับ  (อ่าน 4551 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
แบต agm ใช้แบตธรรมดาแทนได้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 13:28:47 »
แบต agm เราสามารถใช้แบตธรรมดาแทนได้ไหมครับ เพราะเห็นราคาแล้วแพงกว่าแบตธรรมดา 3-4 เท่า ระยะยาวจะมีผลอะไรกับตัวรถไหมครับ  ท่านใดเคยลองแล้วบ้างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: แบต agm ใช้แบตธรรมดาแทนได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 13:48:32 »
1. รถธรรมดา แบตธรรมดา ก็ไปหาแบต AGM มาใส่

2. พอรถแบต AGM ติดรถมา ก็จะเปลี่ยนเป็นแบตธรรมดา

ผมว่า กรณีแรก เกินความจำเป็น และ แพงไป เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้

ส่วนกรณีที่ 2 ผมไม่แนะนำ เปลี่ยนได้ก็จริง แต่พวกที่รถเป็น AGM แสดงว่า พวกนี้จะเป็นรถที่มีฟังก์ชั่น auto start/stop แทบทั้งนั้น มันจะมีปัญหาตรงนี้แหละ เพราะมันต้องชาร์จเร็ว จ่ายไฟเร็ว บ่อยกว่า รถที่สตาร์ททีเดียวตอนจะออกเดินทาง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: แบต agm ใช้แบตธรรมดาแทนได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 13:49:18 »
ถ้าแบตอยู่ในห้องโดยสารหรือห้องสัมภาระ ไม่ได้ครับ ไอน้ำกรดในแบตปกติที่ระเหยจะเข้าไปในรถจนมีผลต่อทางเดินหายใจมนุษย์จ้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 15:39:42 »
เปลี่ยนใส่ได้ รถสตาร์ทติด แต่รถมันจะชาร์จแบตอย่างไวและดึงกระแสจากแบตมากเกินกว่าที่แบตธรรมดาจะทนไหว แบตมันก็จะกลับบ้านเก่าในเวลาอันรวดเร็วแน่นวล

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 15:52:28 »
แรงดันชาร์ทกลับไม่เท่ากันครับ
มีผลให้แบตธรรมดาร้อนจากแรงดันมากกว่า

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 15:54:40 »
ผมใช้ก็เฉยๆ นะครับ ไม่เป็นอะไร ลูกนึงใช้ประมาณ 3 ปี ปกติถ้าไม่ลืมก็จะกดปิด start/stop อยู่แล้ว

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 17:06:42 »
เปลี่ยนมาใช้แบต.แห้งทั่งไปได เพื่อให้มั่นใจหา ซุปเปอร์คาปา 100F 15V. มาขนานใว้ ระบบไฟนิ่งขึ้น ใช้งานได้สบายใจหายห่วง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2022, 10:21:02 »
รถผม GLA200 (2018 โฉมที่แล้ว) ก็เปลี่ยนมาใช้แบตแห้งธรรมดาครับ และปกติก็ปิด Start/Stop ทุกครั้งก่อนขับเหมือนกันครับ
ความรู้สึกเหมือนเสียงสตาร์ทจะแอบยานกว่าแบต AGM เดิม (ที่ติดรถมาตอนป้ายแดง) นิดหน่อย
แต่โดยรวมก็ไม่ได้มีประเด็นอะไร อาจจะเป็นเพราะใช้รถทุกวัน

แบตติดรถใช้มาได้เกือบ 4 ปี ก่อนที่จะเริ่มมีอาการเสียงสตาร์ทยานมากในตอนเช้า แต่ก็ยังสตาร์ทติดนะ เลยตัดสินใจเปลี่ยนก่อนครับ
(รถภรรยาใช้ ไม่อยากเสี่ยง) กะว่าถ้าครบ 2 ปี ก็อาจจะไปให้ร้านแบตเช็คค่าดูครับ ถ้าเริ่มเสื่อมก็ว่าจะเปลี่ยนเลย

ปล. GLA200 ปี 2018 ของผมยังเป็นไมล์เข็ม จอกลางขนาด 7" ไม่มี Touch Screen ผมมองว่าถ้าไม่ได้ใช้ Start/Stop ก็น่าจะกินไฟไม่มากนัก
แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ ไมล์เป็นจอ LCD จอกลางใหญ่ๆ ระบบช่วยเหลือเยอะๆ มีกล้อง มีเรดาห์ ผมว่าคงต้องใช้ AGM ล่ะครับ เพราะใช้ไฟเยอะจริง เช่น Benz รุ่นใหม่ๆ, Ford Ranger Next Gen และรุ่นอื่นๆหลังจากนี้ที่จะใช้จอ LCD และสารพัดระบบช่วยเหลือไฟฟ้าทั้งหลาย

เปลี่ยนมาใช้แบต.แห้งทั่งไปได เพื่อให้มั่นใจหา ซุปเปอร์คาปา 100F 15V. มาขนานใว้ ระบบไฟนิ่งขึ้น ใช้งานได้สบายใจหายห่วง

ซุปเปอร์คาปา 100F 15V. ราคาแพงไหมครับ ใช้ได้นานไหมครับ ขอบคุณครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2022, 10:40:43 »
ผมไม่แน่ใจว่า คำว่าแบตธรรมดาของจขกท.หมายความว่าอย่างไร

แบตเตอรี่รถยนต์ หลักๆมีแค่ 4 ประเภทครับ
1.แบตน้ำ ใช้ตะกั่วแอนติโมนี แผ่นกั้นแข็ง ต้องเติมน้ำเมื่อน้ำแห้ง
2.แบตน้ำ ใช้ตะกั่วแอนติโมนี สลับกับแรลเซี่ยม แผ่นกั้นแข็ง ไฟดีกว่าแบบแรกหน่อยนึง แต่ยังต้องเติมน้ำอยู่
3.แบตกึ่งแห้ง ใช้ตะกั่วเหมือนแบบที่ 2 แต่ใช้แผ่นกั้นนุ่ม ระยะความถี่ในการเติมน้ำจะช้าลง คือนานๆเติมทีครับ
4.แบตแห้ง ใช้ตะกั่วแคลเซียม แผ่นกั้นนุ่ม ออกแบบให้มีวาล์วกักเก็บแก๊ซไว้ภายใน เพื่อไม่ให้น้ำระเหย

แบตแห้งหรือ Maintenance Free ใช้แผ่นกันแบบนุ่ม และ แผ่นกั้นแบบนุ่มเรียก agm ดังนั้น มันคือประเภทเดียวกัน อยู่ที่ใครจะเรียกแบตตัวเองว่าอย่างไรให้ไพเราะ

เพิ่มเติมให้สมาชิกท่านอื่นครับ

แบตที่วางไว้ในห้องโดยสาร หรือ ท้ายรถ จะเป็นแบตแห้งหรือแบตน้ำก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นแบแห้ง
เพราะทั้งแบตแห้งและแบตน้ำ ต่างปล่อยไอกรดออกมาภายนอกได้เช่นกันครับ ซึ่งแบตแห้งจะปล่อยน้อยกว่ามากๆ

ถึงอย่างไร ถ้าเป็นรถที่วางในห้องโดยสารหรือท้ายรถ เราจำเป็นที่จะต้องใช้แบตเตอรี่ชนิดที่ใช้ภายในเท่านั้น ทั้งแบตแห้งและแบตน้ำจะมีการออกแบบให้ช่องระบายไอกรดรวมออกไปในรูเดียว ซึ่งรูนี้จะมีท้อยางของรถ พาไอไปปล่อยไปออกนอกรถครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2022, 10:46:50 »
รถผม GLA200 (2018 โฉมที่แล้ว) ก็เปลี่ยนมาใช้แบตแห้งธรรมดาครับ และปกติก็ปิด Start/Stop ทุกครั้งก่อนขับเหมือนกันครับ
ความรู้สึกเหมือนเสียงสตาร์ทจะแอบยานกว่าแบต AGM เดิม (ที่ติดรถมาตอนป้ายแดง) นิดหน่อย
แต่โดยรวมก็ไม่ได้มีประเด็นอะไร อาจจะเป็นเพราะใช้รถทุกวัน

แบตติดรถใช้มาได้เกือบ 4 ปี ก่อนที่จะเริ่มมีอาการเสียงสตาร์ทยานมากในตอนเช้า แต่ก็ยังสตาร์ทติดนะ เลยตัดสินใจเปลี่ยนก่อนครับ
(รถภรรยาใช้ ไม่อยากเสี่ยง) กะว่าถ้าครบ 2 ปี ก็อาจจะไปให้ร้านแบตเช็คค่าดูครับ ถ้าเริ่มเสื่อมก็ว่าจะเปลี่ยนเลย

ปล. GLA200 ปี 2018 ของผมยังเป็นไมล์เข็ม จอกลางขนาด 7" ไม่มี Touch Screen ผมมองว่าถ้าไม่ได้ใช้ Start/Stop ก็น่าจะกินไฟไม่มากนัก
แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ ไมล์เป็นจอ LCD จอกลางใหญ่ๆ ระบบช่วยเหลือเยอะๆ มีกล้อง มีเรดาห์ ผมว่าคงต้องใช้ AGM ล่ะครับ เพราะใช้ไฟเยอะจริง เช่น Benz รุ่นใหม่ๆ, Ford Ranger Next Gen และรุ่นอื่นๆหลังจากนี้ที่จะใช้จอ LCD และสารพัดระบบช่วยเหลือไฟฟ้าทั้งหลาย

ซุปเปอร์คาปา 100F 15V. ราคาแพงไหมครับ ใช้ได้นานไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมมาเพิ่มเติมให้เรื่องแบต start stop นะครับ

แบต start stop ก็คือ แบต agm นี่แหละครับ เพียงแค่การออกแบบโครงตะกั่วให้ละเอียดขึ้น เพื่อให้เก็บไฟได้ดีขึ้น และมี cca ที่สูงกว่าปกติ รวมทั้งเบอร์น้ำกรดที่เข้มกว่าปกติ

แบตชนิดนี้ น่าจะดีที่สุดในด้านกำลังไฟแล้วครับ แต่ความทนทาน อายุการใช้งานอาจจะไม่มากอย่างที่คิด เนื่องจากตะกั่วถูกแช่ในน้ำกรดที่เข้มข้นขึ้น

ต่อให้เราซื้อมาใช้งานธรรมดาๆ มันก็จะเสื่อมตามอายุของมันอยู่ดี

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2022, 12:32:56 »
รถผม V40T5 ก็ใช้แบ็ตแห้งธรรมดาครับ แต่ยี่ห้อและสเปคดีหน่อย(ของ Varta) ก็ใช้ได้ปกติเลยครับทุกฟังก์ชัน ทั้ง Start-Stop ก็ทำงานปกติ แถมอายุแบ็ตจะใช้ได้นานกว่า AGM นิดๆด้วยครับ ลูกก่อนได้เกือบ 2.5ปี ลูกปัจจุบัน 1ปี3เดือนยังใช้งานได้ดีครับ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2022, 13:19:01 »

ผมติดแบบสำเร็จรูปครับ สามพันห้า ซื้อจากร้านติดแก๊สจ้าวดัง ใช้มา 8 เดือนแล้วครับ หลังติดอาการเอ๋อๆ ไฟโชว์หายไป การเปลี่ยนเกียร์นิ่งขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2022, 06:46:39 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ที่บ้านตอนนี้ AGM 4 คันละ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------