ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานกระบะในไทย ทำ PPV ไซส์เล็กกว่าที่มีอยู่ได้ไหมครับ  (อ่าน 7260 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
อยากได้ PPV ไว้ลุยน้ำท่วม แต่พวกคุกกี้ ปาเจโร่สปอร์ต เอเวอร์เรสต์ มันคันใหญ่ไปหน่อย

จะไปเอา B/C-SUV พื้นฐานเก๋งก็ลุยได้ไม่เท่าไหร่

อยากรู้ว่าพื้นฐานกระบะในไทยตอนนี้ ทำ PPV คันเล็กกว่าที่มีอยู่ได้มั้ยครับ แนว B/C-PPV ไรงี้

ในอนาคตหลัก 10ปี+ ที่โลกร้อนขึ้นทุกวัน ผมว่าน้ำท่วมบ่อยกว่าตอนนี้แน่ๆ เผื่อจะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นน่ะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
PPV มีแต่จะใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆ
อย่าง Everest​ ใหม่เห็นในงานก็ว่าใหญ่แล้ว พอมาวิ่งอยู่ในซอยจอดอยู่ในตึกนี้ใหญ่บ้านบึ้มมากครับ

รถอย่าง Suzuki Jimny ก็ไม่ได้หาซื้อได้ทั่วไปอีก

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
ประมาณ Cameo หรือ Vega ใช่ไหมครับ เคยนั่งของเพื่อนพ่อ รู้สึกคันเล็กกว่า C-SUV สมัยนี้ เบาะแถวสองนั่งไม่สบายเลย ต้องชันขา HR-V, Corolla Cross, EcoSport ยังนั่งสบายกว่าอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2022, 21:27:46 โดย Isomars »

ออฟไลน์ kiwiwi

มันมีแชสซีสั้นอยู่ครับ ที่ใช้กับ 4*4 ตอนเดียว

ตัว pjs 3 drs หรือแม้แต่ Toyota Prodo เองก็ใช้แชสซีแบบสั้น

มันทำได้ครับ แต่ไม่คุ้มทุน เขาไม่ทำหรอก

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องคิดต่อว่า ทำแล้ว เค้าจะขายใคร ?

สมมติ ทำ PPV ไซส์สัก Cameo เอาเครื่องอะไรใส่ดีล่ะ ? .. 1.9 แล้วควรจะขายเท่าไหร่ เพราะ กระบะ 4 ประตูยกสูง ก็ร่วมล้านแล้ว รถพวกนี้ ก็ต้องแพงกว่า ขาย 1.2 - 1.3 ล้าน อ้าวว ชน MU-X ตัวล่าง คนส่วนใหญ่ก็แห่ไป MU-X หมดสิ

อะไรประมาณนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เข้าใจ จขกท เลยครับ อยากหารถให้ภรรยาใช้ B-SUV คันเล็กไปก็ดูไม่ปลอดภัย แถมสูงกว่าเก๋งนิดเดียว

พอจะไป C-SUV / PPV ก็ใหญ่เบิ้มเลย

ปวดกะบาลมากกกครับ 55555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Terng

ซื้อ Corolla Cross / HRV / XV อะไรพวกนี้ แล้วไปยกสูงเพิ่ม ใส่ยาง AT ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ InBkk

Subaru Forester หรือ XV หากจับไส่ยาง AT และยกสูงหน่อย เชื่อว่าลุยได้จน PPV อายเลยทีเดียว

อีกทางเลือกก็ Range Rover Evoque มือสอง

ออฟไลน์ Symphonic

รถยกสูง ตัวสั้น ฐานล้อสั้น ตอนน้ำไม่ท่วม
วิ่งทางแห้ง ถนนดำ มันจะไม่ไหวเอานา…

ไดนามิกรถมันจะไม่ค่อยได้ วิ่งเร็วๆ ทรงตัวจะลำบาก
กลายเป็นอันตรายๆ ต้องขับช้าๆ เดี๋ยวจะไม่ชอบอีกครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
 มันทำแล้วไม่คุ้มครับ แค่นั้นเลย 
แค่ทดสอบการชนนี่ก็เสียหลายแล้ว

ถ้าเล่นรถเก่าได้  เอาพวก คามิโอ มาทำก็ได้ครับ จะวาง 1.9  3.0 ก็ได้  แต่ไม่มี abs นะ 
 พวกปาเจโร  แลนครูซ รึ แลนโรเวอร์ ก็มีสามประตูครับ 

ถ้าไม่ถนัดรถเก่า ผมเจอ cx3.  Chr. Xv ยกสูงก็พอจะพบเจอได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2022, 08:44:45 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tnp_super

ได้ แต่ไม่ทำ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขนาดกระบะตัวเตี้ยทุกวันนี้ยังนิยมน้อยกว่ายกสูงแล้วครับ

PPV ตัวเตี้ยนี่มองไม่เห็นโอกาสช่องทางการตลาดเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mongolias

นึกถึง คาริเปี้ยน วีทาร่า ปาเจโร่มินิ พวกนี้แทบจะล้มหายตายจากไปหมดละ

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ถ้าโจทย์คืออยากได้รถสูงหน่อย ไม่ใหญ่เกินไป ลุยได้บ้าง ก็ลองดู Subaru Forester มั้ยครับ น่าจะตอบโจทย์

ออฟไลน์ boogie2020

เอ PPV ปัจจุบัน ก็ใช้แชสซีกระบะช่วงสั้นแล้วนะคับ คงไม่มีแซสซีกระบะที่สั้นกว่านี้แล้วมั้งงคับ คันเลยยาวไม่ถึง 5 เมตรกัน (มันเลยมีพวกกระบะช่วงสั้นออกมาขายนิดๆ หน่อยๆ เพื่อให้ผ่านกฎการทำ PPV ในไทย)   ถ้าเอาแชสซีกระบะปกติมาทำ ยาวและใหญ่กว่านี้อะคับ 

Ranger ใหม่ก็ยาว 5.1 เมตร
Everest ยาว 4.8 เมตร

สั้นกว่าร่วมฟุตอะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ madboy

อบ่าว่าแต่ PPV เลยครับ ผมเองยังอยากให้มีกระบะขนาดที่เล็กลงเหมือนกัน ขนาดแบบแฟมิเลีย หรือ NV เมื่อก่อน เครื่องไม่ต้องใหญ่ เบนซิน 1.2-1.3 ลิตรใช้งานพอเพียงแล้วครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

อบ่าว่าแต่ PPV เลยครับ ผมเองยังอยากให้มีกระบะขนาดที่เล็กลงเหมือนกัน ขนาดแบบแฟมิเลีย หรือ NV เมื่อก่อน เครื่องไม่ต้องใหญ่ เบนซิน 1.2-1.3 ลิตรใช้งานพอเพียงแล้วครับ

ก็มี carry ไงครับ กระบะเครื่องเบนซิน 1300

ออฟไลน์ Altima

Fortuner มันไม่ได้ใหญ่เลยครับ ตัวสูงของมันมันทำให้คนคิดว่ามันใหญ่ ตัวรถเองมันสั้นกว่า Camry นะ

ออฟไลน์ samaklen

ลองคิดภาษีตามขนาดรถแบบญี่ปุ่นสิครับ
หดได้ทันใจนึกเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เพราะ SUV พื้นฐานกระบะ หรือ บ้านเราเรียก PPV

มันก็ทำ size ได้เท่ากับรถกระบะ (แต่สั้นกว่า) เพราะมันใช้ chassis ร่วมกัน ครับ

ถ้ารับไม่ได้กับขนาดของมัน ผมว่าก็คงทำใจครับ

ถ้าอยากได้เล็กกว่า และเป็นไปได้ มากกว่า ไปบอกว่า ทำ SUV พื้นฐานกระบะ(PPV) ให้เล็กลงหน่อย

ผมแนะนำ

1. ให้เอา SUV กลุ่ม A-SUV, B-SUV หรือ C-SUV ไปยกสูงอีกสักหน่อย ง่ายๆ เลยก็ ใส่ยางซีรีี่สูงขึ้นอีกสักหน่อย แค่นี้ก็สูงขึ้น 1-2 นิ้วได้สบายแล้ว

2. ถ้าไม่พอใจ จะยกสูงอีก (เหมือน Yaris Cross) ก็ทำได้ เพิ่มสปริงสูงขึ้นอีก 1-2 นิ้ว (รวมกับแก้มยาง ข้อ 1.) ก็สูงขึ้น 4-5 นิ้วแล้วครับ และ ไม่ต้องไปเสียเงินแพงๆ มองหา JIMNY เลย เลิกคิด

สุดท้าย พอบอกให้เอา SUV ไปยกสูง จะมีคนบอกว่า มันเสียบาลานซ์ มันเสียรถ มันขับขี่ไม่ดี แต่ที่ผมตอบ คือ คุณจะสู้กับน้ำท่วม แต่คุณไม่ได้รถที่สูงใหญ่(แต่เกิด) มันก็ต้องทำเอาเองครับ

ออฟไลน์ Devil13

ใช้แชสซีกระบะ ฐานล้อ บอดี้ กระบะ
แล้วจะให้หดลงเป็นรถคันเล็กๆ คิดไม่ออกเหมือนกันนะ ว่าจะทำอย่างไง ?
มันมีแต่ทำแล้วใหญ่กว่าเดิม อย่างเก่งก็แค่สั้นกว่า แต่ความกว้างไม่หนีกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
สำหรับผมถ้ายาวเกิน 4.7เมตร ผมก็ถอดใจแล้วครับ ขับในเมืองแล้วเหนื่อยใจ

ออฟไลน์ northu

• Full Member
PPV บ้านเราไม่เคยเห็น

แต่ SUV ที่เคยใช้ตัวนี้ระยะจอดได้ใกล้เคียง Jazz เลยครับ

ออฟไลน์ madboy

ก็มี carry ไงครับ กระบะเครื่องเบนซิน 1300

ขอแบบหน้ายาวแบบแฟมิเลีย หรือ เอ็นวีดีก่าฮะ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
พวกรถ CRV, Forester, XV ฯลฯ นี่ถ้าจะยกสูง มันมีของแต่งตรงรุ่นเลยไหมครับ แล้วยกตอนน้ำท่วม พอหน้าร้อนก็กดลงมาเหมือนเดิมได้ไหม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พวกรถ CRV, Forester, XV ฯลฯ นี่ถ้าจะยกสูง มันมีของแต่งตรงรุ่นเลยไหมครับ แล้วยกตอนน้ำท่วม พอหน้าร้อนก็กดลงมาเหมือนเดิมได้ไหม

มีครับ แต่อยู่ที่ว่าจะยกสูงเท่าไหร่

1. ง่ายสุด รอง spacer หัวโช้ค หน้าหลัง 1-2 นิ้ว มีขาย ถ้าไม่มีหรือต้องการสูงกว่านี้ สั่งทำได้
2. ถ้าไม่พอ เปลี่ยนสปริง(ไทย) มีคนทำขาย ยก 1-2 นิ้ว รวมกับข้อ 1 ก็สูงขึ้น 3-4 นิ้วแล้ว
3. ถ้าไม่พอ เปลี่ยนยาง เพิ่มช่วย เช่น ซีรี่ 50 ก็เปลี่ยนเป็น 60
4. ถ้าไม่พอ เปลี่ยนแม็ก+ยาง ใหญ่ขึ้นอีก

ประมาณนี้ครับ พอสถานะการณ์ปกติ ก็ค่อยถอดออก ก็ยังได้

เดี๋ยวจะมีคนมาบอกว่า พอทำแบบนี้ สมรรถณะมันจะลดลง หรือ เสียรถ แต่โจทย์คือ ต้องการยกสูงสู้น้ำท่วมไม่ใช่เหรอ ถ้าต้องสมรรถณะก็ต้องเปลี่ยนรถ หรือพึ่งเรือหางยาวแล้วครับ

ออฟไลน์ O_o"

Tank 300 น่าใช้ได้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Auto

PPV  มันก็มาจากกระบะ  ขนาดความกว้างสูงก็ใกล้เคียงกัน   ยกเว้นความยาวที่สั้นกว่ากระบะ     คือถ้าจะทำไซส์เล็กกว่านี้ เป็นไปไม่ได้แน่นอน
  จริง ๆ  มันไม่ได้ขับยากนะ รัศมีวงเลี้ยวก็แคบ   ลองไปขับดูก่อน สักพักก็ชินกับมันไปเอง  แต่แรก  ๆ ต้องปรับตัวหน่อยเพราะมันดูใหญ่ ต้องใช้เวลาปรับตัวเข้ากับมัน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better

Forester มีชุดสตรัทที่สามารถ​ยกสูงและโหลดเตี้ยได้ในชุดเดียวกันครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

PPV ต้องยึดโครงสร้างมาจากกระบะ ถ้าเอาให้เล็กสุดๆ โดยยึดจาก single cab ฐานล้อสั้น (ไม่รู้ได้ไหม) คงลดขนาดได้เยอะ แต่สุดท้าย ถ้า ppv นั้งได้ 5 ที่นั้ง ฐานล้อสั้นๆ การขับขี่คงแย่ลงเยอะจนไม่เหลืองอะไรน่าสนใจเลย
เอากำลังดีคงเป็นขนาด innova ครับ