ผู้เขียน หัวข้อ: Everest Sport + option pack vs Legender 2.4 2WD?  (อ่าน 4863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Everest Sport + option pack vs Legender 2.4 2WD?
« เมื่อ: กันยายน 14, 2022, 23:34:25 »
ถ้าให้เลือกสองคันนี้เท่านั้น เลือกคันไหนกัน เพราะอะไรครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Devil13

Re: Everest Sport + option pack vs Legender 2.4 2WD?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 08:03:35 »
ส่วนตัวผมไปฟอจูน เพราะซ่อมง่าย อะไหล่รอไม่นาน ปัญหาน้อย ขายง่าย ราคาตกน้อยกว่าค่ายอื่น

ออฟไลน์ apinui

Re: Everest Sport + option pack vs Legender 2.4 2WD?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 09:06:45 »
 Everest รับประกันเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังนาน 10 ปี 

option ดีกว่ามาก

ซื้อรถอย่าพึ่งมองวันที่จะขาย ให้มองวันที่เราใช้รถ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 09:26:34 »
ฟอร์ดมีแนวโน้มที่จะเข้าศูนย์บ่อยกว่า ถ้าผู้ใช้ไม่ติดปัญหาเรื่องนั้น ก็น่าจะเลือกฟอร์ดครับ

ฟอร์จูนเนอร์ มีจุดแข็งคือ ไม่จุกจิก ราคาขายต่อแข็งกว่ารุ่นอื่น ๆ นอกนั้นสู้ฟอร์ดไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 09:31:50 »
Fortuner   ครับ    ราคาขายต่อแข็งมากและขายต่อง่ายด้วย ปัญหาจุกจิกมีแน่นอนแต่น้อยกว่าฟอร์ดเยอะ   
  อีกทั้งเวลาไป ตจว Fortuner  ได้รับการยอมรับมากครับภาพลักษณ์ดีเด่นจริง  ๆ       

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 09:39:44 »
ไป Legender แน่นอนคับ  หล่อกว่า ใช้งานก็ชัวร์กว่า

เพิ่งเห็นจอดคู่กันในห้างเมื่อวีคที่ผ่านมา ถาม ๆ คนที่ไปด้วยว่าชอบคันไหน .... 100% จิ้มไปที่ Legender อะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 10:31:25 »
Everest รับประกันเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังนาน 10 ปี 

ซื้อรถอย่าพึ่งมองวันที่จะขาย ให้มองวันที่เราใช้รถ
อย่าลืมอ่าน**ด้วยนะ มันรับประกันแค่150,000โล เอง  ไม่ได้ต่างกันเลย  legender ตัวใหม่ได้ acc แล้วด้วย ออฟชั่น บางอย่างเยอะกว่าแต่บางทีก็น้อยกว่า legender พวกกล้อง360ตัวsport ไม่มี

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 10:52:50 »

หลายคนที่ต้องขาย ทั้งๆ ที่อยากใช้ใจจะขาด
แต่รถมันไม่สามารถรับใช้อย่างปกติสุขได้จึงจำใจตัดออกจากชีวิตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2022, 11:50:38 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 12:16:47 »
ชั่วโมงนี้ เลิกมองฟอร์จูนเนอร์ได้เลย  เพราะปีหน้า โฉมนี้ ไม่ว่าจะรีเจนเดอร์ ลีดเดอร์ ก็กลายเป็นรถตกรุ่นไปแล้ว  ไม่รวมพวกที่เอาโฉมนี้ตัวแรก ไปแปลกเป็นรีเจนเดอร์ให้วิ่งเกลื่อนถนนอีก

ไป all new everest อนาคตสดใสกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 12:18:34 »
ผมชอบรถ Ford มากกว่าทุกด้าน แต่พอดูภาพรวมทั้งหมด กลัวปัญหาต่างๆ นานา ฉะนั้นคงต้องไปเจ้าตลาดแทนครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 12:44:16 »
ขับยาววิ่งเยอะใช้คุ้มๆมีรถสำรองซื้อฟอร์ด ซื้อเผื่อๆ ใช้ไม่มาก เปลี่ยนรถบ่อยก็โตต้า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 13:15:20 »
ซื้อรถมาคันนึง .. ผมเอาไว้วิ่งทางไกล ใช้ยาว ต้องทน ต้องไม่จุกจิก ถ้ามีปัญหาต้องเคลม ต้องแก้ให้ผมได้เร็ว

- ช่วงล่างห่วย .. เดี๋ยวผมเสียสักแสน สองแสน ผมว่า มันก็ดีขึ้นผิดหูผิดตา อาจจะไม่เท่า แต่ก็รับได้
- เบาะนั่งไม่สบาย .. Recaro เบิกใหม่รวมติดตั้ง สักแสนกลาง ก็จบ

แต่ถ้าตายกลางทาง ต้องขึ้นยานแม่ เสียเวลาวิเคราะห์หลายวัน ขับไปลุ้นไป จะเจอตรูแจ็คพ็อตป่าว แบบนี้ มีเงินเท่าไหร่ก็แก้ไม่ได้

ดังนั้น ยังไงก็ Fortuner ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 13:24:56 »
ชั่วโมงนี้ เลิกมองฟอร์จูนเนอร์ได้เลย  เพราะปีหน้า โฉมนี้ ไม่ว่าจะรีเจนเดอร์ ลีดเดอร์ ก็กลายเป็นรถตกรุ่นไปแล้ว  ไม่รวมพวกที่เอาโฉมนี้ตัวแรก ไปแปลกเป็นรีเจนเดอร์ให้วิ่งเกลื่อนถนนอีก

ไป all new everest อนาคตสดใสกว่า

ตอนนี้ยังไม่มี supplier เจ้าไหนเริ่มทำแม่พิมพ์รุ่นใหม่เลยครับ
ทั้ง Hilux และ Fortuner จะปีหน้า ปีโน้น ยังไม่มาแน่ๆ 
ข่าว HLM ก็พลาดได้ครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 13:26:40 »
ถ้ามีรถสำรอง คู่นี้ผมคงลอง ford ครับ
เหมือนเป็นรถคนละ Generation กัน ขนาดเทียบกับ Ranger T6 ผมว่า Ranger ยังขับดีกว่า FTN นิดนึงด้วยซ้ำ
ผมเองไม่ใช่สายแต่งรถ เน้นใช้เดิมๆ เดิมยันแม๊ก อัฟเกรดช่วงล่างเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผม เพราะไม่รู้ว่า เปลี่ยนไปแล้ว มันจะแก้จุดที่เราต้องการได้หรือเปล่า

แต่ถ้า FTN ออกรุ่นใหม่แบบ all new เลย ผมจะไป FTN ครับ
หรือปรกติอัฟช่วงล้างเปลี่ยนล้อยางอยู่แล้ว ผมเชียร์ไป FTN ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 14:35:47 »
ไม่น่สจะเลือกยากนะ

หากมีฟอดในตัวเลือก แปลว่าอยากได้
ทั้งๆที่มันจุกจิกกว่า

ดังนัน้ อย่าไปเลือกครับ ขับโตต้าเลย
เก็บความอยากได้ เวลาสวนกัน แล้วมองพอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 14:36:41 »
ถ้าไม่รีบใช้รถรอดูอีกสักพักดีกว่าครับ ทั้งft และ pjs มันเข้าสู่ช่วงปลายของโมเดลแล้วเจนใหม่น่าจะมาในไม่ช้าถ้าไม่มีติดปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 15:28:44 »
For โฉมนี้ภายในโคตรอึดอัด ยังไง Sport + Pack นั่นแหละคำตอบ
ต่อให้เป็นฟอร์ดมันไม่ได้จะตายกลางทางง่ายอะไรได้ขนาดนั้น  นี่ใช้ฟอร์ดมาหลายคันก็ไม่เคยตายกลางทางสักคัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 15:37:49 »
Everest ครับ จากคนที่ใช้ ฟอร์อยู่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 16:17:35 »
คงตอบแทนไม่ได้ เพราะโจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

บางคนซื้อมาใช้แล้วขาย ราคามือสองตกหู๊บหาบเยอะ เขาก็คงเลือกคนที่มือสองขายได้ราคาดีกว่า

บางคนซื้อมาใช้งาน ไม่เน้นจุกจิ๊ก สบายใจ

บางคนซื้อมาเน้นออฟชั่น เน้นลูกเล่น

สำหรับผม ถ้าจะซื้อ Ford Everest ต้อง 4WD เท่านั้น แต่พอ Next Gen โดนหั่น 4WD ทิ้ง เหลือเป็น 4x4 มันเลยทำให้ความน่าสนใจหายไปเยอะเลย แทบจะไม่มีเหตุผลที่ต้องเลือก แถมยังภายนั่ง เบาะหลังนั่งไม่สบายเท่าตัวเดิมด้วย(ไปลองมาแล้ว หลายคนที่ไปลองด้วยกัน ก็พูดตรงกัน) กลายเป็นว่า มันไม่ได้เด่นเหมือนตัวก่อนแล้ว อาจจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 18:28:44 »

ตอนนี้ยังไม่มี supplier เจ้าไหนเริ่มทำแม่พิมพ์รุ่นใหม่เลยครับ
ทั้ง Hilux และ Fortuner จะปีหน้า ปีโน้น ยังไม่มาแน่ๆ 

Confirm ให้อีกที ปีนี้ไม่มีแผนทำเลย ส่วน isuzu ทำเสร็จไปละ :-X

ออฟไลน์ my idol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 22:29:11 »
Ford Everest next gen ตอนนี้ ผลิตส่งไม่ค่อยทันแล้ว ครับ 5555555  ผมรอ มา 3 เดือนแล้ว

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2022, 23:10:26 »
Ford ครับ ไม่ชอบ fortuner เป็นการส่วนตัว…

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 06:11:03 »
เอา EV ครับ แต่เหตุผลส่วนตัวเลย
ผมใช้รถเจ้าตลาดดันแป๊ก เจ้ารถเจ้ารองดันไม่ค่อยมีอะไร
ตอนใช้ honda ดันเรื่องมาก ใช้ mazda ไม่ค่อยมีอะไร แปลกดี
เลยไม่แคร์เรื่องว่า EV จะพังอะไร และถ้าต้องซื้อคุกกี้แล้วมาทำนั่นนี่อีก 1-2 แสน มันก็แทบจะเท่าส่วนต่างตอนขายต่อแล้ว และยังไงผมก็ชอบรถเดิมๆ ขี้เกียจเอารถไปรื้อนั่นนี่เสียเวลา เสียเงิน
อีกอย่าง พอไปไล่ดูราคาอะไหล่ ค่าซ่อมคุกกี้มือสอง มันก็เริ่มดุแล้วนะ
........................
แต่โจทย์แต่ละคนต่างกันครับ คุณกับผมไม่เหมือนกันแน่นอน
อย่าง design บางคนว่าคุกกี้สวยกว่า แต่ผมเห็นจนเกร่อแล้วอะ EV ส่วนตัวผมว่าสวยกว่าเยอะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 08:33:18 »
ผงคงไป ฟอร์ดครับเพราะผมไม่รู้สึกว่ามันจุกจิกอะไร 
การขับขี่ดีกว่า

ฟอร์จูนเนอร์  เอาแค่เบาะแถวสามแขวนข้าง ผมก็ไม่เลือกแล้วครับ  พอไปลองมันดีดแปลกๆ

ช่างในศูนย์ฟอร์ด ไม่เรื่องมากเหมือนอย่างที่ผมเจอของฮอนด้าด้วย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 10:34:50 »

ปีหน้าไม่มี ไม่ได้หรอกครับ โดน mux แย่งยอดขายขนาดนี้ เดี๋ยวปีหน้า mux ออกไมเนอร์อีก  ทั้งกระบะ ทั้ง ppv โดนกินรวบแบบนี้นานไม่ได้  เสียชื่อเจ้าตลาด

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 10:53:11 »

ปีหน้าไม่มี ไม่ได้หรอกครับ โดน mux แย่งยอดขายขนาดนี้ เดี๋ยวปีหน้า mux ออกไมเนอร์อีก  ทั้งกระบะ ทั้ง ppv โดนกินรวบแบบนี้นานไม่ได้  เสียชื่อเจ้าตลาด

ก็คนทำแม่พิมพ์ ทำชิ้นส่วน เขายังไม่มีโปรเจ็คแพลนมาให้เตรียมงาน
และยังไม่ได้ลงมือทำอะไรอ่ะ แล้วพี่จะเอาอะไรไปประกอบเป็นรุ่นใหม่เล่า?

ไม่มีคือไม่มี ส่วนเรื่องโดนแย่งยอดขายเขาคงแก้เกมด้วยวิธีอื่นครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 11:26:57 »
 คนตอบว่า Fortuner  จะมีตัวใหม่มา   ไปจำเอามาจากไหน      คือในกระทู้นี้รู้เลยว่าใครทำงานอยู่ในส่วนยานยนต์หรือไปจำเค้ามาเฉย  ๆ หรือคาดเดากันไปเอง 

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 11:31:17 »
เลือกที่เราชอบครับ ถ้ายี่ห้อนั้นๆมันไม่ได้เป็นยี่ห้อใหม่ที่เราไม่รู้อนาคต เช่นพวกรถจากประเทศจีนตอนนี้

อย่าง Ford ก็อยู่มาหลายปี อู่นอก อู่ในมีหมด อะไหล่มือสองก็พอหาได้

แต่ส่วนตัวผมถ้าจะซื้อ PPV ผมไป Fortuner เท่านั้นครับ เพราะส่วนตัวผมว่ามันหล่อสุด ลงตัวสุดสำหรับผม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 11:34:29 »
หน้าตาแล้วแต่คนชอบ
แต่การโดยสารฟอร์จูนเนอร์สอบตกสำหรับผมตรงมันเด้งไป นั่งแล้วเมารถทุกครั้งเลยครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 11:36:06 »
คนตอบว่า Fortuner  จะมีตัวใหม่มา   ไปจำเอามาจากไหน      คือในกระทู้นี้รู้เลยว่าใครทำงานอยู่ในส่วนยานยนต์หรือไปจำเค้ามาเฉย  ๆ หรือคาดเดากันไปเอง 

ก่อนหน้านี้ ก็ everest รอบนึงละครับ  ยังไงก็ต้องมาปี 2022  พวกบอกว่า เมืองนอกเขาเพิ่งจะมีโปรเจค 2023 จะออกทันหรือป่าว   ........ เดี๋ยวรอดู allnew ค่ายจ้าวตลาด ภายในปีหน้า  ผมว่าเหมือน everest นี่แหล่ะ  มีรูปหลุดรถทดสอบแค่1-2 เดือน  เดือนที่ 3 เปิดตัว พร้อมวางขาย