ผู้เขียน หัวข้อ: การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ  (อ่าน 2808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:13:44 »
ทุกคนๆคิดว่าการจราจรที่มีอยู่ในบ้นเราควรปรับปรุงอะไรบ้าง
หรือไปลอกแนวทางของต่างดี?
ร่วมออกความคิดด้วยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:31:49 »
เขียนในหน้ากระดาษ A4 ก็ไม่หมดครับ

ต้องใช้คำว่า มีข้อไหนบ้าง ที่ทำได้ดี หรือ พฤติกรรมการขับดีบ้าง ยังตอบง่ายกว่า เพราะมันมีน้อยครับ

:'( :'(

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
Re: การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:34:37 »
ควรปรับปรุงทุกส่วนไล่มาตั้งแต่คนขับยันผังเมืองครับ

ถ้าสู้กับวลี  "รังแกคนจน"  ได้  การจราจรบ้านเราจะดีขึ้นเยอะ 

คนจนบ้าอะไรมีเงินแต่งรถเป็นหมื่นๆ แสนๆ 
แต่บ่นน้ำมันแพง  ประกันแพง  พรบ แพง  ที่จอดรถแพง  ค่าปรับแพง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:44:37 »
ไม่ได้ช่วยไรมากครับ อยู่ที่ "จิตสำนึก" ก่อนอันดับแรก ขับ-ขี่ ยังไง ให้มีวินัย ถ้าแค่นี้ได้ ก็จะโล่งขึ้นเท่าตัวครับ

ทุกวันนี้ ช้าก็แช่ขวา มอไซค์ก็วิ่งทุกเลน 1-2-3   

จวบจนวันวาย ก็แก้ไขไม่ได้ดอกครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:51:15 »
อยู่นอกเมือง หลักๆ คิดว่า คนนี้แหละ  ถ้าแก้พวกปาดเบียดแทรก  เอาจริงเอาจังเรื่องเส้นจราจร เส้นทึบ จุดจอดรถ ตาม bts ไม่จอดรอคน จอดรอตามที่จอดมาถึงโทรแจ้งแล้วออกมารับ มั่นใจว่าจะดีขึ้นมาก
ผมไม่ค่อยชอบคำว่าขับรถมีน้ำใจ มันควรจะเป็นขับรถตามกฏมากกว่า ทางเอกคือทางเอก ทางโทต้องระวังทางเอก จะเลี้ยวออกจากซอย ออกจากแยก จะเปลี่ยนเลน ต้องรอรถว่าง ถึงออก ไม่ใช้โพล่หัวออกมาบังคับให้เขาหยุด เขาไม่หยุดมาบ่นว่าไม่มีน้ำใจ  น้ำใจบนถนนสำหรับผมคือ รถติดไม่จอดปิดซอย เเห็นไฟเลี้ยว ยกคันเร่งให้เข้า//ไม่ใช่ต้องเบรคให้เข้านะ อะไรแบบนี้มากกว่า
เส้นที่ใช้ประจำมีรถบรรทุกเยอะ ชอบเจอรถบรรทุกวิ่งเร็วแบบตั้งใจ และพุ่งออกมาจากแยกแบบให้รถทางตรงที่เป็นทางหลักต้องหยุดให้ ไฟ้ว์กันประจำ

ส่วนในเมืองที่รถเยอะๆ สีลม สุขุมวิท อโศก ไม่มีความเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:54:05 »
 วินัยจราจรของคนใช้รถใช้ถนนนี่ละ      ถ้าไม่เริ่มที่ตัวเราเองก่อนยังไงก็แก้ไม่ได้    เขียนกฎหมายอีกหลายข้อก็แก้ไม่ได้

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 16:59:33 »
แก้ที่คนนี่แหละครับ 

คนขับ คนนั่ง คนเดินถนน ก็ต้องปลูกฝังให้คำนึงถึงความปลอดภัย
ฝ่ายรักษากฎหมายก็ต้องเข้มงวด จับปรับจริง ตามระบบครับ

เอาพื้นฐานเลยนะครับ ค่านิยมบางอย่างที่ต้อง ปลูกฝัง เช่น
ผู้มีชื่อเสียง คนมียศ มีตำแหน่ง แทนที่จะคิดว่าตัวเองคือ VIP
ต้องได้สิทธิ์พิเศษ ต้องได้รับการยกเว้น ก็เปลี่ยนความคิด ห้ได้ว่า
ตัวเองมีชื่อเสียง มียศ มีตำแหน่ง ทำอะไรต้องระวัง ไม่ทำผิดให้ถูกประนาม

ลูกหลานผู้มีชื่อเสียงก็ต้องไม่คิดว่าเป็นลูกหลาน VIP ทุกคนต้องเกรงใจ
แต่กลับต้องคิดว่าต้องระวังตัวไม่ทำอะไรให้ชื่อเสียงวงศ์ตระกูลเสียหาย
อ่ะครับ  อาจจะฟังดูโบราณ แต่ต้องถามกลับว่าค่านิยมแบบที่เป็นอยู่
พวกเราเองมีส่วนทำให้สังคมมันเป็นไปในแบบนี้รึเปล่าอ่ะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 17:08:00 »
เอามอเตอร์ไซด์ ออกไปจากถนนครับ แค่นี้โลกก็สงบแล้ว

พูดไปเดียวก็มาดราม่าใส่ผมอีก แต่กระทู้ล่างที่พึ่งบ่นมอไซด์กัน ก็หลายคนอยู่ ถ้าถนนเมืองไทย เอาแค่ในเมือง ในกรุงเทพฯ ห้ามมอไซด์วิ่ง แค่นี้ก็สงบสุขและปลอดภัยขึ้นมากแล้ว

ประเทศที่มีการจราจรวุ่นวาย ล้วนแล้วแต่เป็นประเทศที่มีมอเตอร์ไซด์เยอะทั้งนั้น เช่น อินเดีย อินโด กัมพูชา ฟิลิปปินส์ และไทย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 17:21:45 »
เอามอเตอร์ไซด์ ออกไปจากถนนครับ แค่นี้โลกก็สงบแล้ว

พูดไปเดียวก็มาดราม่าใส่ผมอีก แต่กระทู้ล่างที่พึ่งบ่นมอไซด์กัน ก็หลายคนอยู่ ถ้าถนนเมืองไทย เอาแค่ในเมือง ในกรุงเทพฯ ห้ามมอไซด์วิ่ง แค่นี้ก็สงบสุขและปลอดภัยขึ้นมากแล้ว

ประเทศที่มีการจราจรวุ่นวาย ล้วนแล้วแต่เป็นประเทศที่มีมอเตอร์ไซด์เยอะทั้งนั้น เช่น อินเดีย อินโด กัมพูชา ฟิลิปปินส์ และไทย

เหมารวมหมดก็ไม่ใช่ล่ะ เหมือนรถยนต์แหละ คนขับทรามๆก็มีเยอะ
ทางด่วนนะ มอไซค์มีวิ่งไหมล่ะ ? มีแต่รถยังขับกันแบบชวนปวดหัว
ถ้าไม่มีรถมอไซค์แล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เสียนะ 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 17:22:58 »

ผมเพิ่มข้อมูลให้นะครับ

ผมอยู่ปักกิ่งมา(แฟนทำงานที่จีน) จะบอกว่า รถจักรยานต์หรือมอเตอร์ไซต์ และ จักรยาน เยอะมาก (เยอะกว่าไทยด้วย)

แต่แทบจะทั้งหมด บนถนนใหญ่ ถนนหลัก เขาจะมี Bike Lane โดยเฉพาะ ไม่ให้รถมอเตอร์ไซต์ กับ จักรยาน ไปวิ่งปนเป กับรถยนต์

มันเป็นการจัดการที่ดีมาก แต่มันต้องวางพื้นฐาน หรือ การจัดการเรื่อง Bike Lane ที่ชัดเจน และ กฏหมายที่ค่อนข้างแรง อาจจะรวมจิตสำนึกที่ดี(ที่ค่อนข้างดี)หรือกลัวกฏหมายก็ไม่รู้ ประกอบกัน

พอหันมาดูบ้านเราเรื่องการจัดการ และ กำหนด Bike Lane ตัดทิ้งไปได้เลย เพราะคงทำไม่ได้ ผังเมือง และ การกำหนดพื้นที่บนถนน คงทำไม่ได้ (เรียกว่า Impossible เลย) ขนาดฟุตบาท รถยังขึ้นไปวิ่งได้เลย พอหันะมาจะให้คนใช้รถมีจิตสำนึก ก็ติดลบอีก

สุดท้าย ผมว่า อย่างเดียวที่จะทำได้ คือ กฏหมาย แต่พอมันเลือกปฏิบัติ เพิกเฉย ปล่อยปะละเลย และ มีเรื่องเงินๆ ทองๆ เข้ามาเกี่ยวข้อง ระบบมันเลยพัง

ในมุมผม ผมจะบอกว่า จริงๆ มันก็ไม่ได้เกี่ยวกับรถมอเตอร์ไซต์ ซะทีเดียว แต่มันพังโดยระบบของมันครับ

เพิ่มเติม ผมอยู่ อิตาลี 3-4 ปี ผมไม่เคย(ใช้คำนี้ได้) เห็น Taxi วิ่งเปิดไฟว่าง หรือ วิ่งรถเปล่า หาคนเหมือนบ้านเรานะครับ เขาจะมีจุดเรียก Taxi เป็นจุดๆ และ Taxi จะจอดตามจุด ไม่วิ่งเพ่นพ่าน

แค่กลุ่ม Taxi ในกรุงเทพฯ เอารถที่่วิ่งว่างๆ เร่หาผู้โดยสาร ให้จอดตามจุด ตามพื้นที่ ส่วนจะเรียกผ่าน app หรือ กดปุ่ม smart อะไรก็ไม่รู้(ชื่อโก้หรูมาก) เรียกมา ผมว่าแค่นี้ ก็ลดจำนวนรถบนถนนในกรุงเทพฯ ลงไปได้เยอะแล้วนะ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 17:31:08 »
เปลี่ยนไม่ได้แล้ว ถ้าตำรวจเก่งๆ ใหญ่ๆยังถูกดึงตัวไปขึ้นตรงนายใหญ่สุด
ตำรวจล่างๆ โดนสั่งให้ไปทำตามนาย เหลือน้อยมาบริการประชาชน
จนทำให้ระบบทุกๆอย่างมันพังไปหมด ผู้บังคับใช้กฏหมายไม่ขึ้นตรงต่อระบบ
ไม่บังคับใช้กฏหมาย จนคนทำผิดกฏจราจรจนเคยตัว
ทุกวันนี้ คนต่อแถวเข้าทาง สิบนาที เจอพวกหน้าด้านตั้งใจมาปาดแทรก
ถนน 1 เลน ก็วิ่ง 2 เลนมาเบียดกันเข้า

รถติดอะทนได้ แต่ถูกคนเอาเปรียบ สุดจะทน

ออฟไลน์ orlexsander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 17:35:12 »
ผมเคยไปประเทศมาเลเซีย เค้าแบ่งเลนมอไซด์แยกจากรถยนต์ แบบนี้ช่วยได้ระดับนึงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 18:05:52 »
จับทุกข้อหาจริงๆครับ เพราะกฏหมายมันทำงานมันก็จะเริ่มเข้าทาง
แล้วรังแกคนจนกับตำรวจหากินไอคำๆนี้เล่นให้หนักๆเลย ต้นเหตุความทุเรศก็ส่วนมากก็จำพวกนี้แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 18:08:34 »
ยกเลิกตำรวจจราจร Disrupt ระบบมันเลยแล้ว เปลี่ยนมาเป็นเอกชนมาดูแลเรื่องจราจรและการจับพวกผิดกฏหมาย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 18:33:06 »
ยกเลิกตำรวจจราจร Disrupt ระบบมันเลยแล้ว เปลี่ยนมาเป็นเอกชนมาดูแลเรื่องจราจรและการจับพวกผิดกฏหมาย
เห็นด้วยเลยครับ นึกถึงช่วงนึงที่ นนทบุรี ติดกล้องเยอะๆ ทั้งเส้นทึบ ทั้งจับความเร็ว ถนนเส้นนั้นขับกันดีขึ้นเยอะมากๆ
ถ้ามีคนมาบังคับใช้กฏหมายได้จริงจัง อะไรๆมันจะดีขึ้นมากเลย

เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยครับ หลายเส้นเวลารถเยอะๆ แล้วเจอ มอไซมาเยอะๆ ขับยากมาก เปลี่ยนเลนนี่ยากมาก

แต่มอเตอร์เว ทางด่วนหลายๆ เส้นที่มอไซเข้าไม่ได้ มันก็ไม่ได้ดีขึ้นขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2022, 19:13:53 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 19:17:12 »

เหมารวมหมดก็ไม่ใช่ล่ะ เหมือนรถยนต์แหละ คนขับทรามๆก็มีเยอะ
ทางด่วนนะ มอไซค์มีวิ่งไหมล่ะ ? มีแต่รถยังขับกันแบบชวนปวดหัว
ถ้าไม่มีรถมอไซค์แล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เสียนะ 555

เหมารวมเลยล่ะบอกตรงๆ ลองพูดมาครับ มีมอไซด์คันไหน ไม่วิ่งไต่เส้นเวลารถติดๆบ้างไหม

มีมอไซด์คันไหน ที่ต่อแถว เวลาติดไฟแดง โดยไม่ต้องแทรกไปข้างหน้าไหม ??

ถ้าไม่มี นี่เสียเหมือนกันนะ 5555

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 20:09:41 »
จะมอไซ จะรถยนต์ อย่าลืมสิว่ามันวิ่งเองไม่ได้
คนทั้งนั้นล่ะที่ขับขี่มัน  ต่อให้ในโลกนี้ไม่มีมอไซ
แต่นิสัยแบบคนขี่มอไซมันยังมีอยู่ และเอานิสัยแบบนี้
ไปขับขี่อะไร มันก็สร้างปัญหาอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 20:31:40 »
ปรับปรุงมาตรฐานของสัญญาณและไฟต่างๆบนท้องถนน
ตามยูเทิร์น มีไฟส่องสว่าง
ตามแยก 3 แยก ถนนที่ตัดกัน ทางตัน ควรมีไฟให้ชัดเจน
ทางโค้ง มีไฟลูกศรชี้ว่าโค้งทางไหน พร้อมแผ่นสะท้อน
ทางก่อสร้าง มีไฟหลอด และไฟชี้ทาง ไม่ใช่ไม่ติดไฟเลย หรือติดไฟกระพริบแสบตา (หรือแบบกระพริบมันดีกว่าครับ???)
ที่ว่ามามันควรจะมี แต่ทำไมไม่ทำกันก็ไม่อาจทราบได้ครับ

ส่วนในเมือง
ตีเส้นจราจรให้ชัดเจน ลอกเส้นเก่าออก ในเมืองจะช่วยได้มาก
กำหนดจุดจอดรถสาธารณะหน้าห้าง ตลาด ทุกที่ คนจะได้มาใช้บริการง่าย รถสาธารณะไม่จอดต่อแถวกินพื้นที่ถนนเพื่อรอผู้โดยสาร
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 23:30:03 »
เอาแค่ design language ของถนนทั่วประเทศให้มันเหมือนกันก่อนเถอะ ทุกวันนี้แค่การลากเส้นถนนในประเทศแต่ละที่ยังไม่เหมือนกันเลย แค่ขามเขตแขวงการทางรูปแบบเส้นก็ต่างกันแล้ว บางเส้นเป็นของท้องถิ่นก็ภาษาออกแบบอีกแบบนึงอีกหัวจะปวด จะขับให้ปลอดภัยต้องใช้"การชินทาง"ไม่แปลกหรอกที่จะมีรถตกถนนบ้าง รถชนเกาะบ้าง

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 23:37:39 »

เหมารวมเลยล่ะบอกตรงๆ ลองพูดมาครับ มีมอไซด์คันไหน ไม่วิ่งไต่เส้นเวลารถติดๆบ้างไหม

มีมอไซด์คันไหน ที่ต่อแถว เวลาติดไฟแดง โดยไม่ต้องแทรกไปข้างหน้าไหม ??

ถ้าไม่มี นี่เสียเหมือนกันนะ 5555
มันก็น่าคิดนะคับถ้ามอไซค์ทุกคันในกทม.ขับกันเป็นระเบียบขี่ต่อแถวไม่แทรก หัวแถวอยู่อนุสาวรีย์ หางแถวน่าจะอยู่แถวดอนเมืองอะครับ บรรลัยกว่าเดิมอีกทีนี้

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 00:04:48 »
แก้ไขตำรวจก่อนเลยครับ ให้เอารถออกมาตรวจเยอะๆ ยกเลิกรถนำขบวน จะได้มีรถดีๆมาช่วยกันจับเพิ่มอีก ความผิดซึ่งหน้า พรบ.ไหนตำรวจทุกนายจับได้หมด แต่ตอนนี้พวกตำรวจหน่วยอื่นที่ไม่ใช่จราจรมักจะบอกว่าไม่ใช่หน้าที่ เป็นข้ออ้างที่ไม่จริง.... งบดูงานก็เยอะ ตร.ญี่ปุ่น ตร.อเมริกา พวกที่จับรถผิดกฎจราจรก็ตำรวจสายตรวจกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 06:20:56 »
นิสัยคยไทยเราโดยรวมครับ แต่แก้ยาก

ไปแก้ infra กับการบังคับใช้กฎให้ดีแทนละกัน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 07:18:44 »
ไปขับรถที่อังกฤษ ออสเตรเลีย อเมริกา ง่ายกว่าที่นี่มากๆๆๆๆๆๆ เมื่อวานมอเตอร์ไซค์ก็แซงเปิดเลนขวาไปด้านหน้ารถผมแล้วปาดหน้าเข้าซ้ายซะงั้น ไม่กลัวตายเลยเชียว ไม่รู้ว่ารักชีวิตไหมหนอ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 08:32:22 »
เคยมีประสบการณ์แค่อินเดีย

มอไซค์ไม่วุ่นวายเลยนะ ที่วุ่นวายคือรถยนต์

ถนนไม่มีเลนก็วิ่งอิสระ
ใช้แตรมากกว่าเบรก
ใช้ไฟสูงเป็นหลักไม่ว่าจะมีรถไม่มีรถก็ตาม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 09:30:43 »
1.จิตสำนึกของผู้ใช้รถใช้ถนน
2.การบังคับใช้กฏหมาย
3.วิธีคิดที่ว่า บีบแตร = ด่า (ต้องหมดไป)
4.การห้ามรถมอเตอร์ไซต์ พ่วงข้าม สามล้อ ลงอุโมงค์ หรือขึ้นสะพานข้ามแยก ควรทำอย่างจริงจัง และทำทุกที่

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 10:04:27 »
 8) 8) 8).....law enforcement ต่างกันครับ:-
-   บ้านเขา ผู้ใช้ถนนส่วนใหญ่ยึดกฎจราจรเป็นหลัก / ตำรวจก็บังคับใช้กฎหมาย 99 %
-   บ้านเรา  ผู้ใช้ถนนคาดว่าแค่ 50/50 ที่เชื่อทำตามกฎจราจร / ส่วนตำรวจเองส่วนใหญ่ใช้ดุลพินิจ 80-90 %
    บวกกฎหมายทำให้ดูขึงขังเข้มข้นสมบทบาท ของเปอร์เซ็นต์ที่เหลือ :-X

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 11:37:10 »
เทียบความหนาแน่นประชากรต่อพื้นที่เมืองชั้นในกันดูแล้วยังครับ ถ้าไม่กระจายออกไปแถมคนเป็นล้านๆเข้ามากระจุกอยู่ในไม่กี่ตารางกิโลเมตรแบบนี้ยังงัยก็แก้ยากครับ เคยเห็นภาพ infographic การเดินทาง จยย. รถส่วนบุคคล รถสาธารณะมั้ยครับ โดยทางเทคนิคแล้วรถยนต์ส่วนบุคคลเดินทางคนเดียวน่านะเป็นส่วนเกินของเมืองชั้นในนะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 12:36:36 »
ถ้าถนนที่มีแต่มอเตอร์ไซค์โดยไม่มีรถยนต์แม้แต่คันเดียว ผมว่าไม่วุ่นวายนะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 13:47:17 »

มีรถยนต์คันไหนเปลี่ยนเลนไม่เบียดมอไซค์ครับ
เห็นชอบอ้าง 1 เลน 1 คันแต่พอเจอมอไซค์ พวกเบี่ยงทับเส้นเฉยไม่ 1 เลน 1 คันเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 14:09:23 »
จับจริง ปรับจริง ก่อนดีกว่า จะได้ช่วยแก้ปัญหาได้บ้าง