ผู้เขียน หัวข้อ: การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ  (อ่าน 2807 ครั้ง)

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
Re: การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 16:49:07 »
ผังเมือง อันนี้น่าจะแก้ยาก

วินัยต้องดีครับ จับจริง ปรับจริง พักใบขับขี่จริง ฝ่าฝืนโทษหนัก

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: การจราจรเมืองไทยและต่างประเทศ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 17:09:52 »
อยากให้เปลี่ยนรูปแบบของการเปิดไฟสัญญานจราจร ให้ไปทางตรงและเลี้ยวไปพร้อมๆกันเลย ทุกวันนี้ ตจว อันตรายมาก เสี่ยงต่อการโดนชนท้ายขณะรอเลี้ยว เพราะวิ่งกันเร็วมาก
 อีกอย่างคือจุดUเทริน ให้เลี้ยวได้ทางเดียวพอ เลี้ยว2ฝั่งอันตรายมากยิ่งตอนกลางคืน
จริงๆก็มีอีกมากนะพอก่อน

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 18:09:36 »
เป็นไปได้ยากครับ ถ้ามีอภิสิทธิ์ชน อยู่อย่างทุกวันนี้ พอใบสั่งมาก็ฝากกันไปเคลียร์

ทำผิดกฎจราจร เปิดกระจกมา ตำรวจยืนตรงทำความเคารพ แล้วก็ขับผ่านไปเฉย !

คนธรรมดาเห็นแบบนั้นก็เอามั่ง โดยเฉพาะ คนทำมาหากิน อ้างได้ทุกอย่างเพื่อความมักง่ายและสะดวกของตัวเองแหละครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 20:29:06 »
    บ้านเราขาดการรณณรงค์ จากภาครัฐครับ   ทั้งที่ทุกวันนี้วินัยการจราจรเป็นปัญหาใหญ่  เหมือภาครัฐไม่ใส่ใจที่จะแก้ปัญหา
    ยุคหนึ่งเราเคยมีโครงการตาวิเศษ  มีป้ายรณณรงค์ตามท้องถนน มันเป็นการปลุกจิตสำนึกของคนในชาติได้ดีมากๆ  ทำได้ดีมาระยะหนึ่งแล้วก็ไม่ได้สานต่อ
    ตอนนี้ เด็กรุ่นหลังๆ ก็เริ่มลืมเลือนกันไป ตาม ตจว ตลาดนัด  ข้างถนน ขยะเต็มไปหมด   
อย่าลืมว่าบางคนที่เผลอทำผิดเพราะเขาไม่ทันคิดว่ามันผิด หรือมันไม่ควร  ดังนั้นการรณณรงค์สำคัญมากๆ
    เมื่อก่อนขับรถเส้น 345  สมัยเป็นถนนเลนสวนกันไปมา  จำได้เส้นนี้คนขับรถจะนิยมแซงไหล่ทางกันมาก ทำตามๆกัน    ตอนหลังมีป้ายข้างทาง( จำข้อความไม่ได้)ประมาณถ้าแซงไหล่ทางแล้วไปเจอป้ายนี้ก็มีสำนึกล่ะ    ตอนหลังๆ ก็ดีขึ้น
     ป้ายโฆษณา ใหญ่ๆ  ว่างๆก็เยอะ   หรือจะทำขึ้นมาเองป้ายเล็กๆก็คงไม่ได้ใช้งบอะไรมาก  ถ้าภาครัฐ  มีป้ายรณณรงค์ หรือป้ายประจานความผิด  ป้ายต่อต้านการทำผิดต่างๆ ไปติดไว้ตามจุดที่มีปัญหา   เช่นคอสะพานที่ชอบมีรถมาแทรกขึ้น   เขียนไปเลย “ ไม่ต่อคิว เซิญไปวนรถมาใหม่ “ “ คนดีชอบขับตามเลน คนเวรๆ ชอบวิ่งไหล่ทาง”  ขึ้นรูปรถควันดำ  10 ล้อบังโคลนยื่น ๆ  แล้วเขียนตัวใหญ่ๆ “อย่าหาทำ”   หรือไม่ก็ “หากินก็อย่าให้ คนอื่นเดือดร้อน”
     มันก็น่าจะช่วยให้คนเรามรจิตสำนึกในการใช้รถใช้ถนนที่ดีขึ้นได้เยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2022, 20:34:49 โดย Koong »

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 07:24:30 »
รู้สึกว่าพังมากตอนนี้ พวกขับไปเล่นมือถือไป นี่ก็น่าลำคาญ แม้กระทั้ง มอเตอร์ไซ  grap ขับไป ดูมือถือจิ้มรับ order ไปด้วย จอดติดไฟแดงอยู่ ขับมาชนตูดรถเฉยเลย เพราะมัวแต่ก้มหน้าจิ้ม ดูมือถือ  ประกันอะไรก็ไม่มี ไม่รู้เอามาขับประกอบอาชีพได้ไง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 14:34:36 »
เอามอเตอร์ไซด์ ออกไปจากถนนครับ แค่นี้โลกก็สงบแล้ว

พูดไปเดียวก็มาดราม่าใส่ผมอีก แต่กระทู้ล่างที่พึ่งบ่นมอไซด์กัน ก็หลายคนอยู่ ถ้าถนนเมืองไทย เอาแค่ในเมือง ในกรุงเทพฯ ห้ามมอไซด์วิ่ง แค่นี้ก็สงบสุขและปลอดภัยขึ้นมากแล้ว

ประเทศที่มีการจราจรวุ่นวาย ล้วนแล้วแต่เป็นประเทศที่มีมอเตอร์ไซด์เยอะทั้งนั้น เช่น อินเดีย อินโด กัมพูชา ฟิลิปปินส์ และไทย

เหมารวมหมดก็ไม่ใช่ล่ะ เหมือนรถยนต์แหละ คนขับทรามๆก็มีเยอะ
ทางด่วนนะ มอไซค์มีวิ่งไหมล่ะ ? มีแต่รถยังขับกันแบบชวนปวดหัว
ถ้าไม่มีรถมอไซค์แล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เสียนะ 555

เหมารวมเลยล่ะบอกตรงๆ ลองพูดมาครับ มีมอไซด์คันไหน ไม่วิ่งไต่เส้นเวลารถติดๆบ้างไหม

มีมอไซด์คันไหน ที่ต่อแถว เวลาติดไฟแดง โดยไม่ต้องแทรกไปข้างหน้าไหม ??

ถ้าไม่มี นี่เสียเหมือนกันนะ 5555
มันก็น่าคิดนะคับถ้ามอไซค์ทุกคันในกทม.ขับกันเป็นระเบียบขี่ต่อแถวไม่แทรก หัวแถวอยู่อนุสาวรีย์ หางแถวน่าจะอยู่แถวดอนเมืองอะครับ บรรลัยกว่าเดิมอีกทีนี้
ก็ไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ ตัวอย่างที่แซงแล้วปาดหน้ากระชั้นชิดนี่รถไม่ได้ติดขนาดที่ต้องมุดไปเรื่อยๆเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 15:14:43 »
เอามอเตอร์ไซด์ ออกไปจากถนนครับ แค่นี้โลกก็สงบแล้ว

พูดไปเดียวก็มาดราม่าใส่ผมอีก แต่กระทู้ล่างที่พึ่งบ่นมอไซด์กัน ก็หลายคนอยู่ ถ้าถนนเมืองไทย เอาแค่ในเมือง ในกรุงเทพฯ ห้ามมอไซด์วิ่ง แค่นี้ก็สงบสุขและปลอดภัยขึ้นมากแล้ว

ประเทศที่มีการจราจรวุ่นวาย ล้วนแล้วแต่เป็นประเทศที่มีมอเตอร์ไซด์เยอะทั้งนั้น เช่น อินเดีย อินโด กัมพูชา ฟิลิปปินส์ และไทย

เหมารวมหมดก็ไม่ใช่ล่ะ เหมือนรถยนต์แหละ คนขับทรามๆก็มีเยอะ
ทางด่วนนะ มอไซค์มีวิ่งไหมล่ะ ? มีแต่รถยังขับกันแบบชวนปวดหัว
ถ้าไม่มีรถมอไซค์แล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เสียนะ 555

เหมารวมเลยล่ะบอกตรงๆ ลองพูดมาครับ มีมอไซด์คันไหน ไม่วิ่งไต่เส้นเวลารถติดๆบ้างไหม

มีมอไซด์คันไหน ที่ต่อแถว เวลาติดไฟแดง โดยไม่ต้องแทรกไปข้างหน้าไหม ??

ถ้าไม่มี นี่เสียเหมือนกันนะ 5555
มันก็น่าคิดนะคับถ้ามอไซค์ทุกคันในกทม.ขับกันเป็นระเบียบขี่ต่อแถวไม่แทรก หัวแถวอยู่อนุสาวรีย์ หางแถวน่าจะอยู่แถวดอนเมืองอะครับ บรรลัยกว่าเดิมอีกทีนี้

มองภาพแบบมอไซค์จอดต่อๆ กันยาวเหยียดนิ่งๆ แบบนั้นใช่มั้ยครับ
อันนั้นบรรลัยไส้แน่ๆ  แต่ถ้าคิดแบบจราจรที่ลื่นไหล ถ้าทุกคันไหลๆ ไปตามๆ กัน
แบบไม่มุด ไม่ปาด ให้สะดุด มันอาจจะดีกว่านะครับ

บางเรื่องในหัวเรามักมีภาพแบบ static  แต่การจราจรจริงมันเป็นแบบ dynamic ครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 17:50:56 »

ต่อท้ายรถยนต์ ก็บีบแตรไล่ซะงั้น  ไม่ออกขวา แต่รถยนต์แซงเส้นซ้าย กินไหล่ถนน อยู่เลนถูกเวลาเลี้ยว แต่รถยนต์ลักไก่ อยู่เลนเลี้ยวแต่ตรงไป สารพัด

มันไม่มีอะไรถูกหมดหรอก รถยนต์รถมอไซค์ คนที่ผิดคือคนนี่แหละ ไงละ หัวเราะไม่ออกซินะ อย่ากำมือกรี๊ดล่ะ ความจริงมันเจอทุกที่บนถนนแหละ ทั้งรถมอไซค์ รถยนต์ มีคนดีขับ คนไม่ดีขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2022, 18:10:34 โดย Winnie_The_Poom »