ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 1 ตุลาคม 2022  (อ่าน 1914 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 1 ตุลาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0pbkEy8VybkKz78DYRa1sMwB9CtWAF3bc9AJSf5FzeZMTw7eHzBVdJfwBgxegGTeKl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2022, 13:34:57 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
ช่วยเล่าสถานการณ์ Alphard ขาดตลาดให้ฟังหน่อยครับเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ ผมขออนุญาตสอบถาม 2 คำถามนะครับ

1. ตอนนี้ใช้ Nissan Sylphy Turbo อยู่ หากต้องการจะเปลี่ยนยางเป็น 215/45/17 สามารถใช้กับล้อเดิมได้ไหมครับ หรือใช้ขนาดเดิมคือ 205/50/17 ดีอยู่แล้วครับ

2. สำหรับเครื่อง MR16DDT สามารถใช้น้ำมันเครื่องของ BMW หรือ Benz ที่มีค่าความหนืดเหมาะสมกับเครื่องของเราได้ไหมครับเพราะดูเหมือนเครื่องรถยุโรปเป็น Euro 5/6 น้ำมันเครื่องที่ใช้น่าจะดีกว่าน้ำมันเครื่องในตลาดปรกติไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

สอบถามเรื่องยาง michelin primacy suv 265/50 r20 กับ pilot sport suv ใส่ legender ตัวไหนนุ่มกว่ากันครับ แล้วปกติอายุการใช้งานยาง ppv นี่ดูจาก ระยะทางหรือ จำนวนปีที่ใช้งานครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. ถ้าให้พี่ๆกะราคา All new Subaru Crosstrek ที่น่าจะมาประกอบไทย ราคาจะลดลงจากตัวปัจจุบันเยอะมั้ยครับ ผมลองหาข้อมูลจาก HLM ตอน Forester มาประกอบไทยเห็นราคาลดลงในหลักแสนเลย

2. Forester โฉมปลายปีนี้นอกจากระบบ EyeSight รถมีเปลี่ยนแปลงอะไรใหม่ที่ควรค่าแก่การรอคอยมั้ยครับ

ออฟไลน์ TunGzl

ถ้าพี่จิมมี่เป็นผู้บริหารตัวแทนจำหน่ายรถยนต์ MG ที่เป็นข่าวดังในตอนนี้

พี่จิมมี่จะมีวิธีการรับมือและแก้ปัญหาอย่างไรครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
Toyota bZ3 sedan มีข่าวจะมาขายที่ออสเตรเลีย เมื่อไหร่ครับ มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนกับรุ่นนี้ที่จะมาประกอบไทยเป็นรุ่นแรก

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามครับถ้าซื้อ Toyota Camry ตอนนี้จะใช้ไปได้กี่ปีครับกว่าตัวใหม่จะออก แล้วถ้าตัวใหม่มาจะมีออฟชั่นที่เด่นๆหรือเครื่องใหม่มาไหมครับ แล้วตัว GR Sport ของ Camry ไม่มีแน่ๆช่ายไหมครับ

อีกเรื่องครับอยากถามพี่จิมครับเพลง Into Headlightmag ที่ชื่อ October Cruise (ไม่รู้พิมพ์ถูกไหม) ผมจะหาฟังหรือโหลดได้ที่ไหนครับชอบครับ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามพี่จิมมี่และพี่บาสครับ ผมดูรีวิว Michelin primacy 4 มีหลายคนบอกว่าดีกว่า T005A แต่เคยจำได้ว่าพี่จิมมี่ เคยบอกว่า T005A นั้น ดีกว่า primacy 4 ค่อนข้างชัดเจน โดยเฉพาะบนถนนเปียก และ การเข้าโค้ง...เลยจะมาขอ confirm จากพี่จิมมี่และพี่บาสครับ ว่ายาง 2 รุ่นนี้แตกต่างกันมากหรือไม่ครับ...กำลังจะเปลี่ยนยางครับลังเลอยู่นานมาก หรือมียางอื่นแนะนำก็บอกเพิ่มได้น่ะครับ 205/55 R16
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

โตโยต้า hilux ที่จะเปิดตัวปีหน้า 2023
ตัว gr hilux จะเปิดพร้อมกัน เพื่อเอามาแข่งกับ raptor พร้อมกันเลยมั้ยครับ

แล้วพี่พอทราบมั้ยครับว่าจะเอาเครื่องอะไรมาใส่
2.8 เหมือนตัวธรรมดาแล้วปรับจูนเอา หรือจะเอาเครื่องเบนซิลของ land cruise มาใส่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

ผมสงสัยเรื่องการทำงานของ Central Lock ของ Yaris ปี 2009 ครับว่าทำไมกด Lock ด้วยกุญแจ Remote กลับพบว่ากดปลด Lock ที่แผงควบคุมที่ประตูข้างคนขับกลับพบว่าเงียบสนิท แต่ กด Lock ที่แผงประตูและกดปลด Lock พบว่าทำงานปกติครับ เลยงงและสงสัยครับ ขอบคุณครับ ส่วน video ขอ Post ใน facebook ตอบคำถามนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ช่วงเดือนที่ผ่านมา เห็นทุกคนแชร์ข่าวเกี่ยวกับ ผบห. นิสสันให้สัมภาษณ์เรื่องการมาของ e-Power รุ่นต่อไป แล้วสำนักข่าวก็เขียนลงไปว่าเป็น Almera e-Power มาแน่นอน
เลยอยากทราบว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยขนาดไหนครับ ตอนแรกเห็นพี่จิมมี่เคยบอกว่าเค้ากำลังศึกษาความเป็นไปได้อยู่
อีกอย่างตอนนี้ตัว Turbo พึ่งผลิตตามเงื่อนไขการรับภาษีสรรพสามิต Eco car phase 2 ไปได้ 50,000 คันในปีที่ 3 เอง (จากเลื่อนไขที่ต้องผลิตให้ครบ 100,000 คันภายในปีที่ 4) เลยยังไม่เข้าใจว่าจะเอา e-Power มาแย่งยอดกันทำไม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Ford ranger next gen xlt เกียร์ auto มีความเสี่ยง defect อะไรบ้างครับ
และขอคำแนะนำศูนย์ฟอร์ดไว้สำหรับเช็คระยะและแก้ปัญหาเวลาเจอ defect ครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Tamutamu

• Newbie
  • *
เห็นคุณเรือใบลำน้อยถามเรื่อง Forester แล้วแต่ไม่แน่ใจจะซ้ำมั้ย

รอ Forester ตัวใหม่ LCI ตั้งแต่ต้นปีแต่เข้าใจว่าปีนี้ยังไม่มา แล้วปีหน้าจะมามั้ยครับ รอซื้อจนเซ็งแล้ว 😂

เอ๊ะ หรือตัวปล่ยปีจะมีอะไรใหม่

ยังไงถ้าถามซ้ำหรือตอบไปแล้วของคุณเรือใบลำน้อยก็ขอโทษด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โบ๊ท ทินภัทร

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

อยากเปลี่ยนยางใหม่ Honda City HB 1.0 Turbo  195/55 r15 แม็กเดิม โรงงาน
เป็นคนที่ขับรถในเมืองแบบปกติ เร่งแซงบ้างในบางจังหวะแถบชานเมือง อาจขับคล้าย ๆ พี่จิมมี่ (คหสต.) และเดินทางต่างจังหวัด120-140 ถือว่าเร็วน้อยใช่ไหมครับ ออกต่างจังหวัด 1 - 2 เดือน/ครั้ง ประมาณ 400-500 กิโลเมตร

ในหัวมี 3 ตัวเลือกครับ

1.Dunlop SP SPORT LM705 ของคุณ One

2. Potenza Adrenalin RE004  ( treadwear 220 ถ้าจำไม่ผิด แล้วจะทำให้ยางหมดไวกว่ารุ่นอื่นที่มี treadwear 300> ไหมครับไหมครับ)

3. Toyo รุ่นไหนพี่ ๆ แนะนำครับ 

4. Yokohama  รุ่นไหนพี่ ๆ แนะนำครับ 

ปล.เปลี่ยนโช๊คสตัด profinger fin z มาแล้วครับ นุ่มไม่กระด้างมาก และ ถ้าอัพเกรดผ้าเบรก กุ๊กไก่แมงมุม หรือ nexter mu  ดีครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
สอบถามครับ
 1 อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันบนหน้าจอ กับ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันตามการใช้งานจริง สำหรับรถที่ทางทีมงานเคยทดสอบมา แบรนด์ไหนใกล้เคียงกันที่สุด และแบรนด์ไหนต่างกันมากสุดครับ รถผมหน้าจอโชว์ 13-14 กม/ลิตร ใช้จริง 10-11 กม/ลิตร
2 ทำไม 86 แพงกว่า brz ครับ นำเข้าเหมือนกัน เครื่องเดียวกัน

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ จะมีรถ mpv  รุ่นใหม่ ที่นั่งได้ 6-7 คน มาขาย ใน ปี 66-67 นี้ไหมครับ ช่วงราคา 1.2ล้าน-1.5ล้าน ครับ มีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ samaklen

บริษัทไหน ยืมรถทดสอบ
ยุ่งยาก วุ่นวาย ลำบากที่สุดครับ
พอบอกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
สอบถามพี่จิมเรื่อง tomica ครับ

เป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่องTomicaมาก แต่ก็ซื้อTomicaตั้งแต่ยัง5ขวบ ซื้อไปเรื่อยๆ ตอนเด็กๆก็ไม่ค่อยระวัง ชนกันมาตามประสาเด็กจนสีถลอกหมด อันไหนถลอกมาก บริจาคให้เด็กๆต่อ ที่เหลือก็เก็บ แต่ก็เลิกซื้อTomicaไปประมาณ5ปีแล้ว พอเห็นว่ามีงานTomica เลยรื้อคลังออกมาดู ก็ตกใจนิดนึงว่ามีประมาณ100กว่าคัน ไปที่งานก็เลยไล่ซื้อคันที่พลาดไปในช่วง5ปี โดนตกไปอีก7,000นิดๆ ซึ่งเป็นรถTomica ธรรมดาๆหมดเลย ก็คิดถ้าว่าขนาดนี้แล้วน่าจะลองเริ่มเล่นจริงจังไปเลยไหม

เห็นมันมีTomicaอีกแบบชื่อว่า Vintage Neo ซื่งราคาก็แพงกว่าไปอีกขั้นนึง เห็นว่าคุณภาพกับรายละเอียดทำออกมาดีมากจริงๆ แต่ก็รู้สึกเฉยๆไม่ได้อินกับรถเก่าขนาดนั้นเพราะเกิดไม่ทันหรือทันแต่ก็เด็กมากๆ ถ้าดูๆไว้ก็คงเป็นVintage Neoของรถรุ่นใหม่ๆหน่อย เช่น พวก Gtr บรรดา edition ต่างๆ ถ้าเอาเฉพาะเรื่องความน่าเก็บอย่างเดียวของ Vintage Neo ที่ไม่ได้เป็นรถเก่า พี่จิมคิดน่าเก็บไหมครับ หรือควรเริ่มที่ตรงไหนดีครับ

ปล.ตอนพี่จิมทำคลิปFull Review Atto3 ฝากลองดีดสายพิณข้างประตูเป็นเพลงความสุขระหว่างหน่อยครับ 5555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2022, 15:17:00 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
พี่ๆว่าระหว่างรถดีเซลกับรถจำพวกไฮบริด EPOWER EHEV แบบไหนจะประหยัดกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *
พอดีไม่ได้ยินข่าวของ ioniq 5 อีกเลยตั้งแต่ตอนมาโชว์ตัวในห้างคราวนั้น เลยอยากถามทางทีมงานครับว่าสรุปแล้ว ioniq 5 ยังจะมาไทยไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่าทำไม toyota ในไทยถึงมีชื่อต่อท้ายรุ่นนั้นๆ ด้วยครับ
คืออย่าง yaris ativ ยังพอเข้าใจว่าเป็นรุ่นเฉพาะภูมิภาคนี้ แต่ corolla กับ hilux ที่เป็น global model ทำไมถึงยังต้องมีชื่อต่อท้ายด้วย

ออฟไลน์ 3RP4T

1. BZ4X ดูจากเวบ Toyota ตอนนี้หลุดจาก Suspension List แล้ว คาดว่าจะเข้าทันปลายปีนี้ไหมครับ? ราคาหลังหักส่วนลดประมาณ 1.45 - 1.9 ล้าน ไหมครับ?

2. ระหว่าง BYD ATTO 3 ตัวทอป (คาดว่า 1.25 ล้าน) และ BZ4X ตัวเริ่ม น่าจะต่างกันประมาณ 2 แสน ตัวไหนดูน่าสนใจกว่ากันครับ ? ในระยะยาวเรื่องอะไหล่และบำรุงรักษา ตัวไหนดูเป็น Safe Choice มากกว่าครับ ?

3. ฝาแฝดของ BZ4X อย่าง Soltera เข้าไทยไหมครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2022, 14:38:14 โดย 3RP4T »

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
อาทิตย์ก่อนผมได้ยินว่าน้ำมันบางจากคุณภาพเป็นยังไงหรอครับ ได้ยินไม่ชัด

ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงมองว่ารถไฟฟ้าคือรถที่รักโลกอย่างแท้จริงละครับ ในเมื่อแบตเตอรี่ของมันคือตัวต้นเหตุตัวใหม่ที่ต้องไปขุดเอาแร่ต่างๆมาทำแบตเตอรี่อยู่ดี ซึ่งมันแทบไม่ต่างจากการขุดน้ำมันเลย ในแง่การผลาญทรัพยากรโลก และเมื่อแบตเตอรี่หมดอายุก็เป็นขยะอันตรายอีก นี่ก็ไม่ต่างจากไอเสียรถยนต์สันดาปเลย ต่างกันก็แค่ใช้เวลาปล่อยของเสียต่างกันแค่นั้นเอง

น่าเสียดายนะครับ สุดท้ายนี้ก็ผลาญทรัพยากรโลกกันอย่างไม่มีที่สิ้นสุด และน่าเสียดายไปกว่านั้นที่รถที่น่าจะรักโลกอย่างแท้จริง โดนรถที่รักโลกปลอมๆกลบไปจนเกือบมิด

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบการทำแพลตฟอร์มแบบใหม่ เช่น TENGA DNGA HEARTTECH นี่มีที่มายังไงหรอครับ MAZDA เป็นคนเริ่มแล้วค่ายอื่นทำตามหรอครับ เห็นในตลาดบ้านเรา มี SKYACTIVE มาก่อนแล้วค่ายอื่นก็ตามมาทีหลัง แล้วHonda ไม่ทำบ้างหรอครับหรือทำมาแล้วคือ แพลตฟอร์มสนิม?

ออฟไลน์ red898

สวัสดีครับ ทีมงานได้ลองMichelin Pilot sport5หรือยังครับ ถ้าเปรียบเทียบกับ RE004 คิดว่าเป็นไงบ้างครับ
ด้านความเกาะจิก ความนุ่ม เสียงครับ เพราะเห็นราคามาแรงพอสมควร

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
พี่จิมครับ ข่าว mux 2023 จะให้ พวงมาลัยไฟฟ้า ถามว่าทาง วิศวกร isuzu จะ set ให้การขับขี่ดีกว่า พวงมาลัยปัจจุบันไหมครับ หรือว่าจะset ให้เหมือนเดิมไม่แตกต่าง555

ออฟไลน์ Harem

mu x my2023 มาประมาณช่วงใหนครับ

ออฟไลน์ Jambalaya

• Newbie
  • *
วันนี้ไม่มีคำถามครับ
เพียงแค่ฝาก คุณจิมมี่และทีมงาน ในวันที่ ทำ full review รถ ฟอร์ด เอเวอร์เรส ถ้าเป็นไปได้ รีวิวการขับขี่ทั้งรุ่นตัว ท๊อป(เทอโบคู่). และรุ่น เทอโบเดี่ยว ด้วย จะดีมากครับ โดยส่วนตัวคิดว่า สองรุ่นนี้จะแตกต่างกัน และ ช่วงล่าง อาจจะให้ความรู้สึกที่แตกต่างกัน.
ส่วนตัวตอนนี้ มองไปที่รุ่น สปอร์ต + pack ครับ เพราะราคาใกล้เคียงกับ เทอร่า
ถ้าปลายปีนี้ นิสสันลีสซิ่ง ไม่มี โปร ดีๆ ออกมา ลงไ้ด้ตัดสินใจซื้อ ฟอร์ดแน่นอน แม้ว่าจะรักนิสสัน แต่นิสสันไม่รักตอบ. ก็ต้องบาย

ปล. จำได้ว่าคุณจิมมี่บอกว่า นิสสันจะนำรถ รุ่นที่เคยขาย กลับมา. เดาว่า เป็นนิสสัน NV ใช่ไหมครับ อิ อิ อิ
และนิสสัน เทอร่า จองแล้วต้องรอรถไม่น้อยกว่า สามเดือนครับ เพิ่งจะเอารถเก๋งไปศูนย์ เลยถาม โปรฯของเทอร่า. และตอนนี้ เซลต้องวิ่งหารถข้ามจังหวัดกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2022, 15:14:09 โดย Pon_Sri »