ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki SX-4 จะมาเมื่อไหร่อะครับ  (อ่าน 3418 ครั้ง)

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Suzuki SX-4 จะมาเมื่อไหร่อะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 17:15:36 »
มีแผนจะออกรถใหม่ มีโจทย์+ข้อกำหนดดังนี้

1.ทรง 5 ประตู ในงบ 700,000-850,000
2. กว้างใหญ่สบายพอตัว
3. ประหยัดน้ำมันกำลังดี

(ตัดพวก Mazda2 ,Mazda3, Ford fiesta, Suzuki Swift,Yaris , Jazz ไปเรียบร้อย ส่วนใหญ่สอบตกเรื่องที่นั่ง)

มีเข้า Spec ก็  Tiida 1.6G

แต่เห็นข่าว SX-4 จะมาปลายปีนี้ อยากทราบว่า จะมาช่วง Motor Expo นี้อะป่าวครับ แล้วน่าใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
Re: Suzuki SX-4 จะมาเมื่อไหร่อะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 17:30:25 »
สวยดีนะครับ เปิดราคาสวยๆ ผมว่าขายได้เรื่อยๆเหมือน swift แน่นอน

ออฟไลน์ Sman

Re: Suzuki SX-4 จะมาเมื่อไหร่อะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 17:52:34 »
เห็นตอนแรกบอกจะมาช่วงมอเตอร์เอ็กซโปรปลายปีนี้

แต่จนถึงตอนนี้ก็เงียบ

ค่ายนี้เข้าเน้นเรื่องเงียบ แต่ขายได้เป็นหลักหรือเปล่าเนี่ย

ส่วนเรื่องที่นั่ง ไม่ค่อยเข้าใจ บอกว่ากลุ่มนี้สอบตกเรื่องที่นั่ง ผมว่าสวิฟท์ แจ๊ส ประมาณนี้ นั่งสบายแล้วน่ะ สวิฟท์นี่เฮดรูมเหลือๆ นั่งหลัง 3 คนได้ ไม่แน่นเท่าไร เลยไม่เข้าใจว่าทำไมสอบตก

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 23:36:19 »
Swift ยังเงียบ แทบไม่มีใครรู้ว่ามันขายอยู่ด้วยซ้ำ แล้ว SX-4 จะเป็นไงหนอ

สวยดีครับ (sedan นะ ตัว Hatchback ยังไงๆ อยู่)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 00:11:57 »
เห็นตอนแรกบอกจะมาช่วงมอเตอร์เอ็กซโปรปลายปีนี้

แต่จนถึงตอนนี้ก็เงียบ

ค่ายนี้เข้าเน้นเรื่องเงียบ แต่ขายได้เป็นหลักหรือเปล่าเนี่ย

ส่วนเรื่องที่นั่ง ไม่ค่อยเข้าใจ บอกว่ากลุ่มนี้สอบตกเรื่องที่นั่ง ผมว่าสวิฟท์ แจ๊ส ประมาณนี้ นั่งสบายแล้วน่ะ สวิฟท์นี่เฮดรูมเหลือๆ นั่งหลัง 3 คนได้ ไม่แน่นเท่าไร เลยไม่เข้าใจว่าทำไมสอบตก

สิ่งที่ B-segment ส่วนใหญ่แพ้ Tiida คือ เบาะครับ (ได้ทดลองนั่งมาครบแล้วครับ ส่วนตัวจริงๆ ชอบ Swift Fiesta Mazda2 อยู่แล้วครับ)

-ขนาดเบาะเล็กกว่าแบบรู้สึกได้ Fiesta & Swift ถือว่าเบาะใหญ่อับดับต้นๆใน B-Segment แต่ ที่แพ้หลักๆคือพื้นที่ Head room และ Leg Room ทั้ง 2 ตัวเหลือน้อยครับ ทำให้ดูอึดอัด
-จุดเด่นของ Tiida คือ Leg Room ที่เหลือเฟือครับ ต่อให้เบาะหน้าถอยเกือบ 2/3 ของราง ยังมีพื้นที่ Leg Room มากกว่า B-Segment มากกกครับ

และรถคันนี้ ตั้งใจซื้อมาให้ประจำตัวแม่ ซึ่งบางทีอาจมีพา คุณปู่ คุณย่า ไปหาญาติ เลยอยากได้ที่มีความโปร่ง กว้างขวางซักนิด ด้วยครับ และที่สำคัญคุณแม่ชอบรถ ท้ายตัดครับ ^_^ เลยตัดตัวเลือกเจ้าปัญหาไปได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:48:55 »
เอผมว่า Tida ไม่ใช่รถในบีเซ็กกเม้นต์น่ะ

ถ้าเอามาเทียบในคลาสนี้ก็แน่นอนใหญ่กว่า

Tida ในไทย มันอยู่คลาสเดียวกับ อัลติส ซีวิค ไม่ใช่หรือ