ผู้เขียน หัวข้อ: มีน้ำยาเคลือบกระจกแบบไหนบ้างครับ ที่ทำให้ใบปัดน้ำในลื่นขึ้น  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
สืบเนื่องจาก คันที่บ้าน civic  fc กับ Acc. G10
 พบอาการเดียวกัน เวลาปัดน้ำฝนใบปัดจะดิ้นๆ ฝั่งปลายล่าง ฝั่งด้านคนขับ
เคยเปลี่ยนยางใบปัดสักพักก็เป็นในตำแหน่งเดิม
หรือจะเป็นที่ก้านกดใบปัด  ยังไม่เคยเปลี่ยนทั้งก้านใช้ก้านเดิมตลอด
ตอนแรกคิดว่า Acc G10 จะไม่เป็น ใบปัดดิ้นเหมือนกัน
แต่ใบปัดทั้ง 2รุ่น เหมือนกัน

อยากทราบว่าถ้าใช้พวกน้ำยาเคลือบกระจก
จะช่วยได้ไหมครับ

ปล. คันอื่นที่บ้าน ค่ายอื่นไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ a@s

ผมเคลือบประจำ กระจกใสกริ้ง ใช้ของ Glaco กับ Wibwub x-glass แต่ถ้าอยากให้ได้ผลดี ควรทำความสะอาดกระจกให้ดี แนะนำลูปดินน้ำมัน

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ใช้ครีมขัดสีรถครับ ขัดกระจกเลย
คราบสกปรกบนกระจกจะติดผ้า
กระจกลื่นขึ้น และเช็ดใบปัดให้สะอาด
หายครับ

ออฟไลน์ Smith686

ใช้น้ำยาเช็ดกระจกของเบนซ์ครับ  ใช้แล้วผิวกระจกลื่น  น้ำไม่เกาะด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ใช้ครีมขัดสีรถครับ ขัดกระจกเลย
คราบสกปรกบนกระจกจะติดผ้า
กระจกลื่นขึ้น และเช็ดใบปัดให้สะอาด
หายครับ

ทำตามที่ท่านนี้บอกเลยครับ จากนั้นก็ใช้ Glaco ตามปกติ จะทำให้ลื่น และน้ำยาติดทนนานขึ้นครับ

ผ้าที่ใช้ต้องสะอาดนะครับ ไม่งั้นกระจกจะเป็นรอย

ออฟไลน์ phatta

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองทำดูครับ

ออฟไลน์ Devil13

1.อันดับแรกล้างกระจกให้สะอาดก่อนครับ
 ถ้ามีน้ำยาที่ล้างคราบแมลงก็จะดีมาก ถ้าไม่มีแนะนำน้ำยาล้างจานครับ ใช้ผสมน้ำแบบแข้มข้น
 ใช้น้ำที่ผสมมาล้างกระจก โดยเอาฟองน้ำล้างจาน(ถ้ามีฟองน้ำสำหรับล้างแก้วจะดีมาก)ใช้ด้านสีเขียวออกแรงถูกให้ทั่ว เอาง่ายก็ทำ 2 รอบ รอบแรงถูแนวตั้งจนทั่ว รอบ 2 ถูแนวนอนจนทั่ว

2.ลงน้ำยาเคลือบจะจกครับ ถ้ามือใหม่เน้นใช้ง่ายแนะนำ Glaco แท้ ลองหาซื้อที่ Mall ใน shopee ครับ (ของปลอมเยอะมาก)

3.น้ำยาฉีดกระจกควรผสมน้ำยาล้างกระจกด้วยครับ ลองหาซื้อดู ส่วนตัวไม่แนะนำของโตโยต้าครับรู้สึกไม่ถูกใจเท่าไหร่

4.ลองหงายใบปัดดูดีๆครับ บางทีอาจมีขี้นกแข็งๆเกาะอยู่ ใช้เล็บขูดออกให้หมดเลยครับ ไม่ต้องกลัวยางเสีย

ส่วนตัวเจอปัญหานี้เหมือนกัน แก้แบบนี้หายครับ  :D

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ของผมใช้น้ำยาล้างกระจกของ Toyata เอามาผสมให้เจือจางเล็กน้อยสำหรับผสมกับน้ำล้างกระจกครับ
หลังล้างรถใช้น้ำยาเช็ดกระจกของ chemical guys ครับ จะมีเจ้าแบ่งขายอยู่ครับ พวกนี้ใช้แล้ว เวลาเจอเม็ดฝนวิ่งเป็นเม็ดๆเลยครับ

ออฟไลน์ pratuang

ผมใช้ ACCORD G10 เหมือนกันครับ อาการเดียวกันเลย เลยใช้ตัวนี้ครับ หายเลยครับ GLACO ครับ ของญี่ปุ่น ต้องซื้อของแท้นะครับ ก่อนใช้ ต้องเช็คกระจกก่อนนะครับ แล้วใช้น้ำยาตัวนี้ลูบเป็นวงกลม ทิ้งไว้ 3 นาที แล้วใช้ผ้าแบบดีเช็ดออกนะครับ รับรองลื่นและไม่มีเสียงอีกต่อไปครับ น้ำก็ไม่เกาะด้วยเวลาฝนตกใส่ครับ

ออฟไลน์ gorilla

น้ำยาเคลือบกระจกแนะนำยี้ห้อ RainX ครับ  ของ Gloco คนอื่นเค้าว่าดี ผมลองแล้วบอกตรงๆ ไม่ได้เรื่องครับ ทั้งรุ่นขวดสีส้มและรุ่นเทพ 0km/h ขวดทอง

ออฟไลน์ Integra Type R

ทำความสะอาดใบปัดด้วยครับ ช่วยได้เยอะเลย ใช้ๆ ไปมันก็สกปรก

ออฟไลน์ TheRoadToHell

glaco ยังสู้ 3M ยังไม่ได้เลย ทำไมคนบอกว่าดีๆๆๆๆ
ใช้มาหลายยี่ห้อก็จบที่ 3M ตลอด

ถ้าไม่ิยากให้ใบปัดสะดุด ก็ต้องทำความสะอาดกระจกให้ดีครับ และใช้ยางปัดน้ำฝน 3M ก้านพลาสติก
ผมว่ามันปัดลื่นดี ตอนนี้ลองของ bosch มันสะดุดเล็กน้อย อาจเป็นเพราะกระจกสกปรกก็ได้ เดี๋ยวผมจะลองล้างดูก่อน
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ a@s

glaco ยังสู้ 3M ยังไม่ได้เลย ทำไมคนบอกว่าดีๆๆๆๆ
ใช้มาหลายยี่ห้อก็จบที่ 3M ตลอด

ถ้าไม่ิยากให้ใบปัดสะดุด ก็ต้องทำความสะอาดกระจกให้ดีครับ และใช้ยางปัดน้ำฝน 3M ก้านพลาสติก
ผมว่ามันปัดลื่นดี ตอนนี้ลองของ bosch มันสะดุดเล็กน้อย อาจเป็นเพราะกระจกสกปรกก็ได้ เดี๋ยวผมจะลองล้างดูก่อน

ไม่ดีแต่ก็ไม่แย่ ที่คนใช้เพราะหัวลงสะดวก

ออฟไลน์ gorilla

อาจจะไม่เคยใช้ยี้ห้ออื่นมั้งครับ 

ออฟไลน์ bravo

Gloco ผมซื้อเคยใช้ 2 ครั้ง
ไม่รู้ว่าโดนของปลอมหรือเปล่า ไม่ดีกว่าของ 3M

เคยใช้มาหลายยี่ห้อ บางยี่ห้อกลิ่นฉุนมากๆ ก็จะไม่ใช้ซ้ำ

ล่าสุด ซื้อของแมกไกว แต่ยังไม่ได้เคลือบเลยครับ ;)

ออฟไลน์ wooot

ผมตามอ่าน เพื่อจะใช้ตาม แต่ดูจากความเห็นยังไม่ลงตัว

ท่านใดพอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่าจะใช้อะไรดีที่สุด จากประสบการณ์ของทุกท่านก็ได้ครับ

ขอความกรุณาด้วยคร้าบบบบ

ออฟไลน์ shando

ปกติน้ำยาเคลือบกระจกพวกนี้ผมใช้กับกระจกข้าง กระจกหลังที่มันไม่มีใบปัดน้ำฝน เพราะใช้กับกระจกหน้าแล้วใบปัดมันสะดุดแปลกๆ

เห็นด้วยกับความเห็นที่ว่าแค่ทำความสะอาดกระจกให้ดี เปลี่ยนใบปัดใหม่น่าจะดีกว่าครับ