ผู้เขียน หัวข้อ: ford everest next gen vs Fotuner ตัว top ทั้งคู่  (อ่าน 5836 ครั้ง)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ford everest next gen vs Fotuner ตัว top ทั้งคู่
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 12:26:43 »
มีคนมาปรึกษา เนื่องจากฝนตกน้ำท่วม เขาอยากจะหารถยกสูงๆหน่อยมาใช้เพิ่ม(ไม่ได้เปลี่ยนรถ) ระหว่าง2ตัวนี้อันไหนดีกว่ากันครับ (ตัดเรื่องที่ว่า fortuner ออกมานานแล้วและเรื่องราคาขายต่อนะครับ) อยากเรื่องการขับขี่ ระบบความปลอดภัยต่างๆครับ ผมเองไม่เคยใช้รถ PPV เลยซักคัน เคยใช้ที่ใกล้เคียงก็คือ CRV gen3 กับ X3 gen1 เลยไม่ทราบและไม่ได้ตามกลุ่ม PPV เลยครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ford everest next gen vs Fotuner ตัว top ทั้งคู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 12:29:39 »
ไม่นับราคาขายต่อ ผมกลัวเทคโนโลยีเยอะๆเกินไป ใช้ยาวปัญหาไม่น่ามีผมเอา legender ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ford everest next gen vs Fotuner ตัว top ทั้งคู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 12:40:27 »
ใช้ Fortuner อยู่ มองว่าเป็นรถที่ใช้แล้วสบายใจ ค่อนข้างมั่นใจว่า รถไม่มีปัญหากลางทาง
Everest ผมไม่เคยลอง แต่เคยลอง Ranger สั้นๆ คิดว่า Ranger ช่วงล่างใกล้เคียง บางจังหว่ะดีกว่า FTN ด้วย ซึ่ง Everest น่าจะดีขึ้นไปอีก

ถ้าเน้นชิลๆ ไปเรื่อยๆ ไม่ได้ซีเรียสว่าต้องขับดีมาก ผมว่า FTN ตอบโจทย์
อยากได้รถช่วงล่างแน่นๆ อาจต้องไป Everest หรือ ออก FTN และทำช่วงล่างเพิ่ม

ถ้าผมต้องเลือก ผมจะรอดู CR-V ใหม่ก่อนครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 13:11:47 »
เอาไว้ลุยน้ำโดยเฉพาะ คงต้อง PPV นี่แหละ
ถ้าเป็นผมคงจัด FTN ด้วยเหตุผลเดียวคือ ถ้าลุยน้ำแล้วมีปัญหา หาอู่ซ่อมง่ายกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 13:24:09 »
ถ้ามีรถหลักอยุ่แล้ว เอามาเป็นคันที่ 2-3-4  ผมอาจเลือก Everest
ถ้าเป็นคันหลักของบ้าน   ผมเลือก Fortuner แน่นอน
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 13:25:18 »
ลองดู Mu-X ตัวปรับออฟชั่นล่าสุดไหมครับ แต่ออฟชั่นอาจจะน้อยกว่าเพื่อนหน่อยในตัวท็อปเหมือนกัน(แต่ก็ราคาถูกกว่าสองแสน)
ช่วงล่างออกย้วย แต่หาโช็คสักคู่น่าจะจบครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 13:28:09 »
คำตอบง่ายมากเลยครับ

คิดมาก ก็ไปฟอร์จูนเนอร์
ถ้าไม่คิดมาก ก็ไปยอดเขา

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 14:08:49 »
เอา Fortuner รุ่นไหนได้หมดครับ

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 14:58:52 »
ถ้าเป็นคันหลักคันเดียว จิ้ม Fortuner แบบไม่ต้องลังเลยครับ  :-X
แต่ถ้ามีรถสำรองจะลอง Everest ก็ไม่เสียหาย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 14:59:44 »
ถ้าเอาที่สุดก็ไปยอดเขาเลยครับ 

วัดกันเฉพาะตัวรถ  คานกันกระแทกในส่วนต่างๆ  การพับเบาะนั่ง  ช่วงล่าง  ภาพรวมการขับขี่  Option​ ให้ถึงขนาดสายไฟเลย  (มีช่องใน YTเปรียบเทียบทั้งหมเ) 
เอเวอร์เรสต์ดีกว่า 

สิ่ง ยอดเขาที่แย่กว่าก็อาจจะเป็นเรื่อง Durability อย่างเดียวมั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2022, 22:13:43 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 15:49:33 »
การขับขี่ ไปฟอร์ดครับ ช่วงล่างดี เกียร์สมูท
ผมขับฟอจูน2.4 ปี 2019 เทียบกับ เอเวอร์เรส2.2 ปี 2019 ของเพื่อน
เอเวอร์เรสไป 160 ได้แบบเนียนๆ ส่วนฟอจูนผมขับ 120 ก็ระแวงแล้วครับ
เรื่องช่วงล่างผมยกให้เอเวอร์เรสครับ แต่เครื่องยนต์ผมชอบ ฟอจูน 2.4 มากกว่า ตืนต้นดีกว่า
ส่วนระบบโน้นนี้ ผมชอบเอเวอร์เรสครับ กล้องถอยเค้าเลี้ยวตามพวงมาลัยเลย เบาะแถว 2 ก็พับไฟฟ้าน่าใช้
แอร์เปิดจากข้างหลังได้เอง ปรับอุณหภูมิแยกหน้า-หลัง
ส่วนข้างหน้า ปรับแยกซ้าย-ขวาได้อีก (ถ้าจำไม่ผิด)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 16:10:31 »
ไปลองขับละกันน่าจะตัดสินได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 16:14:11 »
เอเวอร์เรสต์ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 17:10:49 »
everest ขับดีกว่า

ใช้สบายใจไป fortuner ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 18:30:04 »
ถ้าจะเอาเรื่องการขับขี่และความปลอดภัยก็เลือก Ford      เพราะว่าดีกว่าทุกอย่าง      คนเลือก Toyota  Fortuner  เค้าก็รู้โดยส่วนใหญ่ละว่าการขับขี่และความปลอดภัยเป็นรอง Ford ทุกด้าน             Fortuner  ไม่ใช่รถที่ขับขี่ดีอะไรและไม่ได้มีอ๊อพชั่นอะไรมากด้วยถ้าเทียบคู่แข่ง         เพียงแต่ จขกท ถ้าเลือก Ford  ก็ต้องทำใจกับข้อเสียที่ตามมาของมันได้ว่าด้านอื่น  ๆ จะเป็นรอง Toyota Fortuner แทนในเกือบทุกด้านเช่นกัน

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 19:52:09 »
Top ทั้งคู่คงไฟ For สบายใจกว่า

ปีนข้ามฟุตบาทสูงๆก็ทำมาแล้ว  ;D

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 19:53:44 »
ผมใช้ pjs อยู่ แต่อยากเชียร์ everest เพราะขับสวน ขับตามแล้วช้อบบๆๆ สวยย for ก็สวยนะแต่ปลายโมเดลแล้ว

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 20:36:14 »
รถคันเดียว FTN
รถคันที่สอง + EVR

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 20:56:05 »
กรณีนี้คนแนะนำมีโอกาสเจ็บตัวสูง
เพื่อความแน่ใจ พาเขาไปลองครับ
ถ้าเขารู้สึกว่าการขับขี่ไม่ต่าง ให้เขาเลือก FTN
แต่หากเขารู้สึก ให้เขาชั่งใจดู

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2022, 23:21:25 »
ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่อง ppv ให้เลือก Fortuner ไปเลย ก็จะเสี่ยงเจ็บตัวน้อย

* คนสนใจรถฟอร์ดทุกคน จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องเข้าไปอ่านปัญหาใน club ของ Facebook จะได้เตรียมใจถูกว่าอาจเสี่ยงเจออะไรบ้าง และต้องรับมืออย่างไร  ไม่ใช่ว่าทุกคนจะเจอปัญหา แต่ก็โดนแจ๊กพอดกันเยอะมากอย่างมีนัยสำคัญ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 08:33:15 »
ได้ "ลอง" มาทั้งคู่
EVE ทั้งการขับขี่และอื่นๆ เหนือกว่า!! FTN ทุกประการ
ยกเว้นแค่ "ความไว้ใจได้ และราคาขายต่อ" แค่นั้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 08:43:49 »
เป็นข้อคิดในช่วงอยากเลือกรถ PPV เหมือนกัน มาถึงตอนนี้มีให้เลือก ข้อดีข้อเสีย มีทุกยี่ห้อ จะยอมรับในข้อไหนได้บ้างแค่นั้นเอง

อันดับแรก อยากเลือกรถตลาดก่อน เพราะเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะไรมาก จึงอยากไว้ใจศูนย์ที่มีบริการเอาใจใส่ดีไว้ก่อน ข้อนี้ไม่พ้นยี่ห้อ โตโยต้า-อีซูซุ

ต่อมาด้านออฟชั่นที่ใส่มาให้ แต่ละยี่ห้อมีให้กั๊กหมด ในแต่ละด้านที่กั๊กนั้นก็เอามาปรับปรุงรุ่นต่อๆ มาเพื่อเพิ่มความสนใจและยอดขาย
ฟอร์ดจะเด่นด้านสมรรถนะ ช่วงล่าง ลูกเล่นออฟชั่นต่างๆ  แต่ข้อเสียตามมาคือ ใช้ไปนานๆ ถ้ามีปัญหาขึ้นมา อะไหล่จะรอนานมั้ย รถจะกล้าชนด้านหน้ามามั้ย เพราะงานประกอบนี่ค่อนข้างยาก ช่างอู่นอกต้องรื้อแล้วประกอบเข้าไปอีกหัวจะปวด

ถ้าเทียบ 2 ยี่ห้อนี้ สนใจ everest มากๆๆๆ แต่พอจะกำเงินไปจองไปซื้อ ใจก็เขวมา Fortuner เพราะเหตุผลบางข้อข้างต้น และข้อเสียบางข้อเรรื่องช่วงล่างที่สามารถปรับจูนได้ แต่เดิมๆ ขับปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร ขับแล้วมีความสุข ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2022, 08:45:34 โดย Monsterz »

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 08:46:34 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
พาเขาไปลองฟอร์ดมาแล้ว แต่ได้ลอง raptor ซะงั้น 555 ยังไม่ได้ลอง everest เพราะรถทดลองไม่อยู่พอดี ส่วน FTN ยังไม่ได้ลองครับ
นอกเรื่องนิดครับ ได้ลอง raptor สั้นๆ ชอบนะ แรงดี ไม่กระเด้นกระดอนเหมือนรถกระบะ ระบบความปลอดภัยต่างๆก็ถือว่าจัดเต็ม ราคาก็แรงตามเครื่อง(จริงๆก็เท่าๆกับ everest ตัวท๊อป)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 08:48:18 »
มีคนมาปรึกษา เนื่องจากฝนตกน้ำท่วม เขาอยากจะหารถยกสูงๆหน่อยมาใช้เพิ่ม(ไม่ได้เปลี่ยนรถ) ระหว่าง2ตัวนี้อันไหนดีกว่ากันครับ (ตัดเรื่องที่ว่า fortuner ออกมานานแล้วและเรื่องราคาขายต่อนะครับ) อยากเรื่องการขับขี่ ระบบความปลอดภัยต่างๆครับ ผมเองไม่เคยใช้รถ PPV เลยซักคัน เคยใช้ที่ใกล้เคียงก็คือ CRV gen3 กับ X3 gen1 เลยไม่ทราบและไม่ได้ตามกลุ่ม PPV เลยครับ

ผมสรุปโจทย์นะครับ
-รถยกสูงๆ
-เรื่องการขับขี่
-ระบบความปลอดภัยต่างๆ

ถ้าตามโจทย์นี้ ซื้อ Ford Everest ได้เลยครับ

เพิ่มเติมให้นะครับ Ford Everest ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อตลอดเวลาหายไป เบาะที่นั่งแถว 2 สั้นลง และ เตี้ยลง นั่งไม่ค่อยสบาย(แต่ Ranger 4 ประตูเบาะนั่งแถว 2 ได้สบายกว่า แปลกใจไหมละ) เบรคตื้นและสั้น(เพราะเป็นเบรคไฟฟ้า)

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 09:08:38 »
ผมว่าถ้าเอาสบายใจ ก็ฟอจูนนั่นแหล่ะคับ ระยะยาวยังไงก็สบายใจกว่า แต่เอเวอเรสส่วนตัวได้มีโอกาสไปลองเทียบมาแล้ว ต้องยอมรับว่าช่วงล่าง ระบบต่างๆ ดีกว่าฟอจูนเยอะครับ อัตราเร่งก็ไม่ได้ขี้เกียจ การซัพพื้นถนนนุ่มเงียบกว่าฟอจูนมาก ถ้าชอบเอเวอเรสและไม่รีบมากก็อาจจะรอดูตัวปรับโฉมก็ได้ครับ ล็อตผลิตหลังๆระบบรถอาจจะไม่มีปัญหาก็ได้ครับ Mu-x ก็เป็นอีกตัวเลือกที่ดีครับ ไม่จุกจิก ซ่อมบำรุงถูก

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 09:55:33 »
ขอเตือนอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคนที่แค่ต้องการรถใช้งาน
แต่ไม่ได้ฝักใฝ่คลั่งใคล้รถ

“คุณต้องไปลองขับเอง และขับแบบทุกๆ วันที่คุณใช้งาน”
ไม่ต้องไปสาดโค้ง ไปกดคันเร่งให้รถพุ่งกระโจนแล้วเบรคแรงๆ
ให้หัวทิ่ม ถ้านิสัยคุณไม่ได้ขับและชอบเสี่ยงบนถนนแบบนั้น

เพราะผมเองเจอว่า รถที่ขับดีของหลายคนในนี้ มันมีช่วงล่างที่แข็ง
และสะเทือนเกินไปสำหรับผม  ในขณะที่รถที่หลายคนบอกว่าช่วงล่างย้วย
แต่สำหรับผมว่ามันกำลังดี นั่นอาจเป็นเพราะผมขับรถแบบเรื่อยๆ
ไม่ชอบเสี่ยงแซง มุดในที่ๆ ไม่ควรทำ ถ้าจราจรข้างหน้าเริ่มชุลมุน
ก็จะชะลอแต่เนิ่นๆ และให้สัญญาณกับรถคันหลัง

สรุปที่จะสื่อคือ รถขับดี ขับไม่ดี ของแต่ละคน มาตรวัดความรับได้กับ
รับไม่ได้ของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน รวมไปถึงเรื่องปัญหาจุกจิกกวนใจ
จากตัวรถที่แต่ละคนจะรับมือกับมันได้ มันมีระดับไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 12:20:15 »
ขอเตือนอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคนที่แค่ต้องการรถใช้งาน
แต่ไม่ได้ฝักใฝ่คลั่งใคล้รถ

“คุณต้องไปลองขับเอง และขับแบบทุกๆ วันที่คุณใช้งาน”
ไม่ต้องไปสาดโค้ง ไปกดคันเร่งให้รถพุ่งกระโจนแล้วเบรคแรงๆ
ให้หัวทิ่ม ถ้านิสัยคุณไม่ได้ขับและชอบเสี่ยงบนถนนแบบนั้น

เพราะผมเองเจอว่า รถที่ขับดีของหลายคนในนี้ มันมีช่วงล่างที่แข็ง
และสะเทือนเกินไปสำหรับผม  ในขณะที่รถที่หลายคนบอกว่าช่วงล่างย้วย
แต่สำหรับผมว่ามันกำลังดี นั่นอาจเป็นเพราะผมขับรถแบบเรื่อยๆ
ไม่ชอบเสี่ยงแซง มุดในที่ๆ ไม่ควรทำ ถ้าจราจรข้างหน้าเริ่มชุลมุน
ก็จะชะลอแต่เนิ่นๆ และให้สัญญาณกับรถคันหลัง

สรุปที่จะสื่อคือ รถขับดี ขับไม่ดี ของแต่ละคน มาตรวัดความรับได้กับ
รับไม่ได้ของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน รวมไปถึงเรื่องปัญหาจุกจิกกวนใจ
จากตัวรถที่แต่ละคนจะรับมือกับมันได้ มันมีระดับไม่เท่ากันครับ
เห็นด้วยครับ รถหาลองไม่ยากทั้งคู่ กลุ่มเฟส ฯลฯ ก็สามารถไล่ดูปัญหาได้ ลองเอง และแนะนำ น่าจะเซฟสุด

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 12:35:18 »
กลัวเข้าศูนย์บ่อยๆเล่น Fortune
ถ้าไม่กลัวเข้าศูนย์,กินข้าวลิงแต่ยังรับได้ เล่น Everest
ส่วนตัวผมใช้ next gen ranger ในกลุ่มเจอปัญหาแทบทุกวันใจก็แอบหวั่นๆอยู่ 

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 15:03:44 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ ขับอย่างเดียว ไปโตโยต้า

ถ้าจะใช้ฟอร์ด ต้องหมั่นดูแลของเหลว เปลี่ยนถ่ายสม่ำเสมอ
ถ้าไห้ศูนย์จัดการ เขาจะทำตามคู่มือ ของเหลวต่างๆมันมีระยะเปลี่ยนถ่ายที่นานเกินไป
เช่น น้ำมันเฟืองท้าย, น้ำมันเกียร์ เปลี่ยนถ่ายที่ 2.4 แสนโล
แต่ตัวรถรับประกันแค่ 1.5 แสนโล นั่นหมายถึงเจ้าของรถต้องรับผิดชอบเองถ้าเกียร์พัง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2022, 22:30:28 »
ไป Everest เถอะ จากใจคนใช้ Fortuner รถอะไรก็ไม่รู้ให้ฟีลลิ่งเหมือนขับกระบะส่งของเลย พวงมาลัยหนัก โคลงเคลง กระด้าง เกียร์ไม่สมูท เบาะนั่งไม่สบายขับไกลๆปวดหลัง นี่ถ้าไม่ติว่าเมียชอบขายทิ้งไปนานล่ะ