ผู้เขียน หัวข้อ: auxiliary battery malfunction w205  (อ่าน 1973 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmw fan

• Newbie
  • *
auxiliary battery malfunction w205
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2022, 14:36:42 »
สอบถามครับ หน้าจอ w205ขึ้นเตือน
Auxiliary battery malfunction (ตัวหนังสือสีขาว)
ลองไปเปลี่ยน capacitor แล้ว ปรากฎว่าหน้าจอแจ้งเตือนไม่หายครับ
ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
Re: auxiliary battery malfunction w205
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2022, 19:47:07 »
Fuse ขาด

วิ่งเข้าศูนย์ จ่าย 1,500 ค่า Fuse กับค่าลบ Code

ออฟไลน์ Sleepy Boy

• Hero Member
Re: auxiliary battery malfunction w205
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2022, 15:42:35 »
ลองเปลี่ยนแบตลูกเล็กหรือยังครับ ถ้ายัง ให้ลองเปิดดู youtube ว่ามันอยู่ตรงไหน แล้วถ่ายรูปรุ่นแบตไปหาซื้อมาเปลี่ยนครับ ไม่กี่พันบาท

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2022, 17:12:30 »
น่าจะเป็นแบตลูกเล็กนะครับ ผมเปลี่ยน W212 Bluetec ยี่ห้อ Varta DIN62 ราคาประมาณ2800บาท

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 12:34:34 »
Fuse ขาด

วิ่งเข้าศูนย์ จ่าย 1,500 ค่า Fuse กับค่าลบ Code

ขอบคุณครับ มีอู่นอกแนะนำหรือไม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 12:35:36 »
ลองเปลี่ยนแบตลูกเล็กหรือยังครับ ถ้ายัง ให้ลองเปิดดู youtube ว่ามันอยู่ตรงไหน แล้วถ่ายรูปรุ่นแบตไปหาซื้อมาเปลี่ยนครับ ไม่กี่พันบาท

ไปลองเปลี่ยนมาแล้วครับ หน้าจอแจ้งเตือนไม่หายครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 12:37:41 »
น่าจะเป็นแบตลูกเล็กนะครับ ผมเปลี่ยน W212 Bluetec ยี่ห้อ Varta DIN62 ราคาประมาณ2800บาท

คันของผมเป็น capacitor ครับ ลองไปเปลี่ยนใหม่2อันแล้ว แต่หน้าจอแจ้งเตือนไม่หาย
รถไม่มีอาการใดๆ brake hold ยังทำงานได้ปกติ
มีอู่นอกแนะนำหรือไม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 08:10:11 »
update ครับ
เมื่อวันศุกร์เอารถไปเข้าศูนย์ ตรวจสอบแก้ไข
ศูนย์แจ้งว่า "capacitor อู่นอกไม่ได้มาตรฐาน ต้องเปลี่ยนของแท้
ฟิวส์ไม่ได้เสียหาย หลังเปลี่ยนcapacitor ลบcodeให้แล้ว หายเป็นปกติ"

ราคา 9พัน+ แต่ถ้าไม่รับ capacitorเก่ากลับ จะมีส่วนลด 1พัน+ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 08:59:24 »
update ครับ
เมื่อวันศุกร์เอารถไปเข้าศูนย์ ตรวจสอบแก้ไข
ศูนย์แจ้งว่า "capacitor อู่นอกไม่ได้มาตรฐาน ต้องเปลี่ยนของแท้
ฟิวส์ไม่ได้เสียหาย หลังเปลี่ยนcapacitor ลบcodeให้แล้ว หายเป็นปกติ"

ราคา 9พัน+ แต่ถ้าไม่รับ capacitorเก่ากลับ จะมีส่วนลด 1พัน+ :'( :'( :'(

เออ... แบบนี้ก็มีด้วยแฮะ บอกว่าอะไหล่ลูกค้าไม่ได้มาตรฐาน แต่ดัน turn อะไหล่เก่าลูกค้าแล้วให้ส่วนลด 1พัน ถ้าไม่ได้มาตรฐานแล้วพี่จะเอาไปทำไมครับ

หรือว่า cap ตัวนั้นมันก็ใช้ได้ แค่ลบโค้ดก็พอ มันน่าสงสัยจริงๆครับ เพราะถ้ามันเป็นที่ cap ที่ลูกค้าไปเปลี่ยนมามันไม่ได้มาตรฐานจริงก็ต้องคืนลูกค้าสถานเดียว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2022, 09:11:58 »
update ครับ

เออ... แบบนี้ก็มีด้วยแฮะ บอกว่าอะไหล่ลูกค้าไม่ได้มาตรฐาน แต่ดัน turn อะไหล่เก่าลูกค้าแล้วให้ส่วนลด 1พัน ถ้าไม่ได้มาตรฐานแล้วพี่จะเอาไปทำไมครับ

หรือว่า cap ตัวนั้นมันก็ใช้ได้ แค่ลบโค้ดก็พอ มันน่าสงสัยจริงๆครับ เพราะถ้ามันเป็นที่ cap ที่ลูกค้าไปเปลี่ยนมามันไม่ได้มาตรฐานจริงก็ต้องคืนลูกค้าสถานเดียว

ครับ แปลกมากๆครับ ไม่เคยเจอแบบนี้เลย ได้เพียงแต่ก้มหน้ารับส่วนลดไปครับ