ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota เตรียมเปิดตัว "รถกระป๊อ / Food Truck" ครั้งแรกในเมืองไทย ปี 2023 //  (อ่าน 6095 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member

Toyota เตรียมเปิดตัว “รถกระป๊อ / Food Truck” ครั้งแรกของพวกเขาในเมืองไทยปี 2023
วางเครื่องยนต์เบนซิน 1.5 ลิตร ประกบ Suzuki Carry

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่

https://www.headlightmag.com/spyshot_2023_toyota_small_truck_in_thailand_2023/

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต้องรอรดูราคาครับ  ถ้าราคาไม่แรงกว่า Carry  ซูซูกิ  เตรียมเอาขาก่ายหน้าผาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่ขออะไรมากครับ

ขอเกียร์ออโต้ เท่านั้นเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ราคาไม่เกิน 4.2 แสนนี่สวยเลย..
Carry ราคา 3.95 แสน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออนไลน์ Symphonic

กลุ่มพ่อค้าที่ต้องการพื้นที่บรรทุกแต่ไม่ต้องบรรทุกหนักนี่น่าสนเลยนะ
เครื่องเบนซินนี่เอาไปติดแก๊สกันแหงๆ แต่ก็น่าจะประหยักกว่าการใช้
กระบะตอนเดียวที่กินดีเซลแพงๆ ตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

น่าสนใจตรง New Hilux และ New Fortuner ยังไม่เห็น Prototype ออกขับทดสอบเลย ปี 2023 คงได้เห็นภาพหลุดออกมาบ้างละ

"กำหนดการเปิดตัวรถกระบะเล็กรุ่นใหม่นี้ จะเกิดขึ้นในประเทศไทย ช่วง ไตรมาส 3 ของปี 2023 ซึ่งจะเป็นช่วงเวลาเดียวกับที่ Toyota เองก็เตรียมจะเปิดตัว Hilux ใหม่ รุ่น Full ModelChange พร้อมกับ Fortuner Full ModelChange และ Fortuner Mild Hybrid พร้อมๆกัน!!"

ออฟไลน์ kiwiwi

รถที่ไม่เคยได้เห็น ก็จะได้เห็น แปลกดี ^^

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
ดูทรงแล้วไม่น่าจะมีเกียร์ออโต้ อินโดมีหลายรุ่นมาก แต่ทุกรุ่นคือเกียร์ธรรมดา 555

แต่ก็ดี เอามาแข่ง

ออฟไลน์ mamaman

เอามาขับเผาน้ำมันเล่นเหรอครับ
ทุกวันนี้ คู้แข่งก็บริโภคน้ำมันบรรลัยเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

ตรงใจมากครับ ขอแค่อย่าโล้นเกินไปก็พอ

ออฟไลน์ PC CK

เหมาะสมกับการขนของมากครับ ออกมาได้ตรงประเภทการใช้งาน

ออฟไลน์ rtong

Suzuki มีดีตรงที่ทน และค่าบริการเข้าศูนย์ถูก
แต่คงต้องปรับหน้าตาสักหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ควรเอาตัวนี้มาด้วยนะครับ ทำเป็นรถป้ายเขียวหรือน้ำเงินได้จะดีมากๆ

ออฟไลน์ spn

ทุกวันนี้ คู้แข่งก็บริโภคน้ำมันบรรลัยเลยครับ
เห็นงี้ ผู้ประกอบการซื้อมาติดแก๊สชัวร์ เครื่องพี่โตก็ทนแก๊สซะด้วยสิครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
เหลือลุ้นชื่อในไทยกับราคา  8)
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ deertesla

บริโภคโหดกว่า รถกระบะเครื่อง 2.2-2.5 ลิตร อีกครับ  เป็นกับเกียร์ที่มีอัตราทดเฟืองท้ายเน้นออกตัวมั้ยครับ หรือว่าเป็นกับเครื่องครับ

Suzuki มีดีตรงที่ทน และค่าบริการเข้าศูนย์ถูก
แต่คงต้องปรับหน้าตาสักหน่อยแล้ว
ใช่ครับ และค่าอะไหล่ค่าบริการถูกมากแต่ ผมมองว่ามันแย่กว่าตัวแรกที่ทำหน้ามาสั้นกุดเลย แและเหมือนช่วงล่างจะแย่ลงด้วยครับ จากที่เคยนั่งมาทั้งสองเจนครับ

ออฟไลน์ CCBlue

• Newbie
  • *
ไม่รู้ว่าฟิลลิ่งการขับเป็นอย่างไร เคยขับCarry Gen1 ขับ60-70 รู้สึกน่าหวาดเสียว ร่อนๆ จะคว่ำง่ายๆ

ที่ฟิลิปปินส์ขายในชื่อ Toyota Lite ace ตกราคา 360,000 ถ้าที่ไทยขาย400,000+ ชัวร์

Suzuki Jimmy 1.5 auto 4WD ที่ฟิลิปปินส์ขาย 850,000 ไม่รู้ว่าSuzuki Auto ที่ไทยทำไมยังไม่เอามาขายซักที  มีแต่Gray Market ขาย 1,900,000บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2022, 21:23:46 โดย CCBlue »

ไม่รู้ว่าฟิลลิ่งการขับเป็นอย่างไร เคยขับCarry Gen1 ขับ60-70 รู้สึกน่าหวาดเสียว ร่อนๆ จะคว่ำง่ายๆ

ที่ฟิลิปปินส์ขายในชื่อ Toyota Lite ace ตกราคา 360,000 ถ้าที่ไทยขาย400,000+ ชัวร์

Suzuki Jimmy 1.5 auto 4WD ที่ฟิลิปปินส์ขาย 850,000 ไม่รู้ว่าSuzuki Auto ที่ไทยทำไมยังไม่เอามาขายซักที  มีแต่Gray Market ขาย 1,900,000บาท

ค่ายนี้สวยไม่ขาย มีดีไม่ขายครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ค่ายนี้สวยไม่ขาย มีดีไม่ขายครับ

เค้าขายครับ แต่จองหมดไปแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมมองว่ารถประเภทนี้ส่วนใหญ่ จะจอดแช่กับที่ และใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่เพราะต้นกำเนิดน่าจะออกแบบมาสำหรับใช้ตามชื่อคือ food truck และก้อในเมืองของญี่ปุ่นเป็นหลัก

แต่บ้านเราเน้นขนของซึ่งต้องเอาปริมาณมากๆ ก้อแบกเยอะ เเต่เครื่องเล็กเบนซิน คงกินน้ำมันเยอะอย่างมี่หลายท่านว่า แต่ดมแก๊ส น่าวางใจกว่า suzuki อยู่ละ

อยู่ที่ราคาเลย ถ้ามา 5 แสนอัพ ก้อคงคิดหนักอยู่นะ

ออฟไลน์ GOBBS

รถจอดแช่ครับ จากบ้านมาจุดขาย ไม่ได้วิ่งทั้งวันแบบรถพุ่มพวง
เรื่องความประหยัดอาจจะไม่ใช่สาระสำคัญ ส่วนต่าง5หมื่นถึง1แสนกับรถกระบะตอนเดียวปกติสำคัญกว่า
จากที่คุยกับรถขายเบอร์เกอร์แถวบ้านที่ใช้ carry อยู่นะ
ใช้ยาว วิ่งน้อย ไปๆมาๆ ค่าดูแล ค่าภาษี ต่อให้รวมค่าน้ำมันด้วย ระยะ10ปี รถพวกนี้จะถูกกว่าด้วยซ้ำไปครับ
และ space ดีกว่าด้วย กระบะเรียบทำร้านง่ายกว่า ต่อทรงสูงสวยและน่ารักกว่า เป็นร้าน food truck ที่ดูสวยกว่าใช้กระบะเยอะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ PaPaMan

ไดฮัทสุเค้าแปลงร่างกลับมาทวงบัลลังก์คืนครับ
น้องซูเตรียมถอยไปได้เลย

ออฟไลน์ NoName__???

เอาออโต้มาขายด้วยนะ เราเห็นแม่ค้าตลาดนัดหรือFoodtruck เป็นผู้หญิงเยอะแยะ มีแต่คนอยากได้ทรงแบบนี้เเกียร์ออโต้

ออฟไลน์ madboy

บริโภคโหดกว่า รถกระบะเครื่อง 2.2-2.5 ลิตร อีกครับ  เป็นกับเกียร์ที่มีอัตราทดเฟืองท้ายเน้นออกตัวมั้ยครับ หรือว่าเป็นกับเครื่องครับ

ที่ทำงานมี vigo cng ใช้อยู่ ค่าเชื้อเพลิง หากใช้แก๊ส ยังถูกกว่ากระบะดีเซลพอควรครับ ค่าดูแล พอๆกันกับดีเซล (รวมระบบแก๊สแล้ว)

ยิ่งเจ้านี่เครื่องเล็ก ค่าดูแลน่าจะยิ่งถูกด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

แปลกใจเหมือนกันที่ Toyota จะมาทำตลาดนี้

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้ามองในการใช้งานเป็น หน้าร้าน Food Truck พท ท้ายกระบะ ขนาดของ Suzuki Carry กับ Revo Single Cab ต่างกันนิด แถม Carry ไม่มีซุ้มล้ออีก
ตัวรถเองก็ไม่น่าใช้วิ่งเยอะ ซื้อของเข้าร้านก็เอาคันอื่นไปซื้อ หรือสั่งมาส่งเอา
อยากให้มีรถขนาดนี้ใส่ Diesel เครื่องเล็กๆ เอาไว้วิ่งส่งของแทนกระบะด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ whoami

เอาเกียร์ออโต้มาด้วยเถอะ และถ้าเป็นไปได้อยากให้มีเวอร์ชั่นตู้ทึบมาด้วยเลย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าราคาโอเค คิดว่าน่าจะขายดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้ามองในการใช้งานเป็น หน้าร้าน Food Truck พท ท้ายกระบะ ขนาดของ Suzuki Carry กับ Revo Single Cab ต่างกันนิด แถม Carry ไม่มีซุ้มล้ออีก
ตัวรถเองก็ไม่น่าใช้วิ่งเยอะ ซื้อของเข้าร้านก็เอาคันอื่นไปซื้อ หรือสั่งมาส่งเอา
อยากให้มีรถขนาดนี้ใส่ Diesel เครื่องเล็กๆ เอาไว้วิ่งส่งของแทนกระบะด้วยเหมือนกัน

ลืม TATA ACE MINT ได้ไงกันครับ  ดีเซล1.4 ลิตร    :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day