ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ Honda Jazz City กับ MaZda 2Sedan  (อ่าน 10961 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
    แล้วอีกข้อ Honda กับ MazDa  ค่าบำรุงรักษามันต่างกันมากไหมครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ Honda Jazz City กับ MaZda 2Sedan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 20:16:03 »
ชอบสบายฮอนด้า
ชอบสปอร์ท มาสด้า

แต่ด้วยเหตุผลทั้งปวงอยู่ที่ไปลองขับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

Re: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ Honda Jazz City กับ MaZda 2Sedan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 21:19:20 »
ฮอนด้า อะไหล่ต้องเบิกศูนย์ซะส่วนใหญ่
บางอย่างเซียงกงไม่ค่อยมี หรือถ้ามีก็มีน้อย
ถ้าเปรียบแทบกับโตโยต้า หรือยี่ห้ออื่นๆ แล้ว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 22:45:31 »
ค่าบำรุงรักษาไม่น่าจะต่างกันมากครับ

อะไหล่มีถูกแพงสลับกันไป บางอย่างของ Mazda ยังถูกกว่า Honda เลย

รถใหม่ๆ ระยะ 5 ปีแรก เปลี่ยนแค่พวกอะไหล่สิ้นเปลือง

บางอย่างหาซื้อตามร้านข้างนอกได้ แต่ราคาไม่ต่างจากศูนย์ โดยเฉพาะ Honda

แต่ถ้าเป็น Accident Part ถ้าคุณทำประกันก็ไม่ต้องห่วงครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 07:56:19 »
ผมชอบรถhonda ที่เกียร์ at5 รอบมันต่ำดีครับ สำหรับ2 ผมว่ารอบมันสูงเกินไปน่ะครับ

ค่าบำรุงผมว่าคงไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:00:12 »
    แล้วอีกข้อ Honda กับ MazDa  ค่าบำรุงรักษามันต่างกันมากไหมครับ

ผมเคยคิดมาตลอดว่า อะไหล่ศูนย์ HONDA น่าจะถูกกว่า MAZDA

จนเมื่อผมไปเจอ หัวเพลาขับอันละ 7000 ของ HONDA CIVIC DIMENSION ผมก็เลยเปลี่ยนความคิดนั้นใหม่ว่า มันแพงพอ ๆ กัน

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:23:30 »
แอบเชียร์ฮอนด้า เพราะว่าที่บ้านใช้อยู่ครับ ฮิๆ

อีกอย่างไม่ชอบตูดของมาสด้า sedan ด้วยครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 12:35:25 »
Jazz กับ City ดีกว่านั่งสบาย ประหยัด

น้อง 2 คันเล็กไป ดูเกือบจะลงตัวแต่ขาดๆไป แต่หนึบ

ถ้าเทียบๆแล้ว ค่าย Honda ดูเหนือกว่าหมดทุกสิ่งอย่าง ยกเว้นการควบคุม ต้องยกให้น้อง 2

หากดูจากภาพรวมๆแล้ว Honda ก็ยังดูมีภาษีกว่า

แต่ถ้าเลือกผมเลือก Fiesta ครับมีครบทุกอย่าง มีเกียร์กระตุกด้วย ฮ่าๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 05:44:59 »
ผม เชียร์น้อง สองนะ ว่าแต่  ถ้าตัวรองท็อปต้องระวังด้วยนะ แฮะๆ จาไม่ตามโบร์ชัว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 06:58:54 »
City ครับ ประหยัดน้ำมัน+ขายต่อดีกว่า

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:11:39 »
ไปลองขับดีกว่าครับ จะได้รู้ฟิลลิ่งของรถ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 20:08:31 »
เข้ามาเชียร์ Ford Fiesta แทน

ผมชอบที่สุดในกลุ่มนี้นะครับ

Designมันโดน ทั้งภายใน ภายนอก

และที่หลายคนมองข้าม ผมชอบกระจกมองข้างของเจ้านี่ครับ มันช่วยลด Blind Spot

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ poonshop

Re: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ กับ MaZda 2Sedan
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 07:54:50 »
Honda Jazz City....ครับ...ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:34:55 »
ที่มีบ้าน น้องสอง มี ยาริส เคยมีjazzพึงขายไป ตอนนีมี fiesta จะบอก น้อง2  มุดซ้ายในเมือง มันสุดๆๆ เอาเป็นว่าขับในเมืองสนุกที่สุด เข้าออกไม่ต้องใช้กุญแจโคตรสบาย แต่ถ้าจะจะพื้นที่ในการบรรทุก jazz เยอะที่สุด ตู้เย็น 6คิว สองบานประตู ยัดมาแล้ว แต่ option จัดเต็มเพลงเพราะเบสแน่น สะดวกสบาย ในการคุยโทรศัพท์ พับกระจกมองข้างอัตโนมัติ มีไฟส่องเท้า มี welcome light ต้อง fiesta 

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:50:19 »
ถ้าเป็นส่วนตัวผมนะ ขับรถช้าๆ แค่ 80-90 ผมเอาแจ๊ส พื้นที่ใช้สอยภายในรถเยอะที่สุด น้องๆกระบะเลยหละ

ภายในผมว่ารู้สึกสบายๆ(ความรู้สึกนะครับไม่ใช่ความนุ่มความสบายของเบาะ เพราะผมไม่ได้ใส่ใจจ้องจับผิดตรงเบาะ) ส่วนตัวตัวเลือกอื่น ทั้ง เฟียสต้า และ มาสด้า 2 หลังจากทดลองขับยอมรับว่า Road test เหนือกว่าแน่นอน แบบเห็นได้ชัด แบบไม่ต้องรออ่านรีวิว ลองขับเองก็รู้

แต่สุดท้าย ท้ายที่สุดผมก็คิดว่า jazz เพราะหลายๆอย่าง ประกอบกันแล้วมันดูเหนือกว่าในหลายๆมุม 

ปล.ผมไม่ได้ใช้  jazz นะครับและไม่ได้ใช้ honda นะครับ ;)