ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ ช่วยเลือกรถ 1 ใน 2 คันนี้ควรเก็บคันไหนไว้ใช้งานดีที่สุด  (อ่าน 5305 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
โจทย์คือไม่มีที่จอดแต่ชอบทั้ง 2 คัน ผมแนะนำครับไปนอนคิดซักอาทิตย์ว่าถ้าต้องมีรถคันเดียวของบ้านจริงๆอยู่กับคันไหนแล้วมีความสุขก็เอาอันนั้น
บ้างที XV อาจจะไม่ได้ชอบแต่แค่เสียดายก็เป็นได้ แต่ถ้านับเรื่องตัวรถล้วนๆ XV มันขับดีกว่า Vios แน่ๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

vios เอง รถ 8-9 ปี วิ่ง 7 หมื่นโล มันวิ่งน้อยมากครับ ถ้าจะไม่มีปัญหา หรือ ซ่อมแซม ก็ต้องวิ่งเยอะ หรือ ไมล์ แสนกลางๆ ขึ้นไปแล้ว

แต่ถ้าด้วยรถใช้งาน ทน อะไหล่ถึก ชิ้นส่วนไม่ค่อยเสีย(จุกจิก) ยังไงคู่นี้ก็ vios

แต่ถ้าเอาอายุรถ และ ใช้งานแบบนี้ ใช้น้อย วิ่งน้อย ผมเอา XV ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เท่าที่อยู่ในคลับ XV ผมว่ามีปัญหาจุกจิกอยู่หน่อยๆ
แต่หลายๆคนก็ทำจบ ถ้าไปถูกที่..

ผมเลือกขาย Vios ครับ
เก็บ XV ไว้ใช้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

หลาย ๆ คอมเม้นช่วยในการตัดสินใจได้เยอะเลยครับ

สรุปแล้วคงหาที่เช่าจอดรถรายเดือนสัก 2 - 3 เดือน แล้วใช้งาน XV ไปพลาง ๆ

ถ้าถูกใจ ไม่งอแง คงเอา XV แล้วขาย Vios ตามที่พี่ ๆ แนะนำครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมอาจจะคิดแปลกๆนะครับ
1.นายมีโอกาสมาไทยไหมครับ ?
ถ้ามีโอกาสมาไทยอีก ผมว่าควรใช้ XV ครับ

2.ถ้านายไม่มาไทยอีกแน่ๆ ขายทั้ง 2 คันครับ
เอาเงินไปซื้อ Civic มือ1 ป้ายแดงครับ ระยะยาวคันนี้ยังมีอะไหล่อีกนาน

เท่าทีทราบ XV เป็นรถดีครับ
แต่เจ้าของต้องเป็นคนเล่นรถพอตัวเลย รู้จักอู่เฉพาะรุ่น
ถ้าเน้นเข้าศูนย์แถวบ้าน โตโยต้า หรือฮอนด้า เหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

ออฟไลน์ joufo

เจ้านายใจดีมาก

ถ้ายกให้ฟรีผมก็คงเก็บ XV ไว้ครับ
ถ้าเขากลับมาเที่ยวเมืองไทย เอารถคันนี้ไปรับไปส่ง เขาก็คงดีใจนะ ผมว่า

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
ขับรถใหม่ดีกว่าครับ XV เป็นรถที่ดี ลุยได้ด้วย คนละสเปคกับวีออสเลย

แถมยังมีประกันเหลือ 5 ปีแสนโล ถ้ายังไง ขับครบห้าปีแล้วขาย ก็ยังคุ้ม เพราะคุณได้มาฟรี

ขายวีออสมาจ่ายค่าเช็คระยะ

ส่วนปัญหาจุกจิก อย่างที่บอก ยังอยู่ในประกันไม่ต้องกลัวครับ

ออฟไลน์ bobsan

รถได้มาฟรี ไม่มีอะไรให้หนักใจครับ
ไม่ชอบก็ขายเอาเงิน ถ้าชอบก็ขายคันเก่าแทน

อยู่ๆก็ได้เงินหลายแสนมาใช้ รีบรับให้ไวเลยครับ

ออฟไลน์ shando

เลือกได้ว่าจะขายคันไหนจริงเหรอครับ

แบบเค้าให้มาฟรีๆ แล้วเราเอาของเค้าไปขาย ผมว่าดูน่าเกลียดนะ สู้ไม่รับแต่แรก ให้เค้าขายเองดีกว่า

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
เอามาลองขับพร้อมๆกับเช็คราคาปล่อยต่อทั้งสองคันดูก่อนครับ อาจจะได้ขายทั้งคู่มีตังค์เพิ่มไปออกคันใหม่ 555

ออฟไลน์ Smith686

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

หลาย ๆ คอมเม้นช่วยในการตัดสินใจได้เยอะเลยครับ

สรุปแล้วคงหาที่เช่าจอดรถรายเดือนสัก 2 - 3 เดือน แล้วใช้งาน XV ไปพลาง ๆ

ถ้าถูกใจ ไม่งอแง คงเอา XV แล้วขาย Vios ตามที่พี่ ๆ แนะนำครับ
   เวลาผมขับรถเครื่อง 3,000 ซีซี. สองร้อยกว่าแรงม้า ทางไกล  เคยมีรถมาขับไล่จี้ผมสองครั้ง  สร้างความอึดอัดให้ผมได้ทั้งสองครั้ง  ปรากฏว่าเป็น Subaru ทั้งสองครั้ง  ผมยังแปลกใจนะว่ารถเครื่องสองพันซีซี. ร้อยห้าสิบแรงม้า  แต่แรงเกินตัวไปมาก

ออฟไลน์ nawatw

• Newbie
  • *
ขายทั้ง 2 คัน แล้วไปซื้อโตโยต้าคันที่ชอบครับ

จะ chr, cross หรืออะไรก็แล้วแต่

คิดซะว่า เจ้านายให้ต้นทุนเรามาเพื่ออัพเกรดรถเดิมดีกว่า

เพราะยังไงซะ คุณไม่ต้องการเจ็บตัวกับค่าซ่อมของน้องซู
และจะได้โตต้าคันใหม่มาใช้อย่างสบายใจครับ

ผมอาจจะคิดแปลกๆนะครับ
1.นายมีโอกาสมาไทยไหมครับ ?
ถ้ามีโอกาสมาไทยอีก ผมว่าควรใช้ XV ครับ

2.ถ้านายไม่มาไทยอีกแน่ๆ ขายทั้ง 2 คันครับ
เอาเงินไปซื้อ Civic มือ1 ป้ายแดงครับ ระยะยาวคันนี้ยังมีอะไหล่อีกนาน

เท่าทีทราบ XV เป็นรถดีครับ
แต่เจ้าของต้องเป็นคนเล่นรถพอตัวเลย รู้จักอู่เฉพาะรุ่น
ถ้าเน้นเข้าศูนย์แถวบ้าน โตโยต้า หรือฮอนด้า เหมาะกว่าครับ

มีโอกาสมาไทยอีกครับ แต่เขาพูดมาคำหนึ่งว่าจะเก็บไว้ใช้หรือขายต่อก็ได้

ส่วนตัวเลือกที่พี่แนะนำว่าให้ขายทั้ง 2 คันก็เป็นความคิดที่ดีอยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ

เลือกได้ว่าจะขายคันไหนจริงเหรอครับ

แบบเค้าให้มาฟรีๆ แล้วเราเอาของเค้าไปขาย ผมว่าดูน่าเกลียดนะ สู้ไม่รับแต่แรก ให้เค้าขายเองดีกว่า

ช่วงระยะเวลาที่เจ้านายผมอยู่ในไทย ผมค่อยซัพพอร์ตทุกอย่าง ทั้งต่อ Visa, ต่อ 90 วัน , เอกสารต่าง ๆ

มันจึงเป็นการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และเขาอยากตอบแทนผมโดยการยกรถให้คันนี้ฟรี ๆ ครับ

แล้วเขาพูดมาคำหนึ่ง จะใช้ต่อหรือขาย เขาไม่ได้ติดปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ถ้าเงินเป็นที่ตั้ง เอา xv ไปขายครับ
vios 10-15 ปีไม่มีซ่อมแพง

ถ้าเน้นขับขี่ เก็บ xv ขาย vios เอาเงิน vios ไปซ่อม XV ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

มุมมองผม there is no such free lunch อะคับ

ถึงขั้นให้รถ นี่ก็คงไม่ธรรมดา

เป็นผมคงไม่สะดวกใจที่จะรับไว้อะคับ  มันต้องมีอะไรตามมาแน่ ๆ  และของที่เขาให้มา ถึงจะบอกว่าแล้วแต่เรา แต่ถ้าเอาไปขาย มันก็น่าเกลียดอีก  สรุปคือ คง say no ไป แล้วใช้คันเดิม ซึ่ง vios คันเดิมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว  จะได้ไม่ต้องติดหนี้บุญคุณ หรือต้องมีค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มเติมมาอีกอะคับ (ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุงมันก็แพงตามราคารถอะคับ)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ดีคนละแบบครับ หลักๆเลยรับค่าใช้จ่ายคันไหนไหวก็เลือกคันนั้นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Integra Type R

xv อย่างไม่ต้องคิดเลย จะเอาไปทำอะไร ค่อยว่ากันทีหลัง อย่างน้อยก็ได้ฟรีครับ

ออฟไลน์ SM.

ยกให้ฟรีเลย ใจดีจริงๆ

ถ้ากลัว XV จุกจิก มีปัญหา ก็รับ XV มา แล้วขายออกเลย เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น หรือเอาไว้ซ่อม vios ในอนาคตก้ได้

มุมมองผม there is no such free lunch อะคับ

ถึงขั้นให้รถ นี่ก็คงไม่ธรรมดา

เป็นผมคงไม่สะดวกใจที่จะรับไว้อะคับ  มันต้องมีอะไรตามมาแน่ ๆ  และของที่เขาให้มา ถึงจะบอกว่าแล้วแต่เรา แต่ถ้าเอาไปขาย มันก็น่าเกลียดอีก  สรุปคือ คง say no ไป แล้วใช้คันเดิม ซึ่ง vios คันเดิมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว  จะได้ไม่ต้องติดหนี้บุญคุณ หรือต้องมีค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มเติมมาอีกอะคับ (ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุงมันก็แพงตามราคารถอะคับ)

ถ้าเป็นวัฒนธรรมคนไทย มันจะเป็นอย่างที่ท่านว่ามาจริง ๆ ครับ

แต่สำหรับคนญี่ปุ่น ที่มีวัฒนธรรมประจำเชื้อชาติอันโดนเด่น การปฏิเสธน้ำใจคือการทำลายน้ำใจของอีกฝ่ายและเป็นการไม่ให้เกียรติครับ

เมื่อหลายปีก่อนผมแค่ไปต่อสัญญาเช่าคอนโดของเขา เขาให้ผมมา 1 หมื่นบาท ผมปฏิเสธที่จะรับเงินของเขา เขาทำหน้าเคร่งพร้อมทั้งบอกว่าต้องรับพร้อมทั้งอธิบายเรื่องการมีน้ำใจของคนญี่ปุ่นครับ

ตั้งแต่นั้นมาผมจึงต้องรับและกล่าวขอบคุณได้เท่านั้นจริง ๆ ครับ

ส่วนค่าบำรุงรักษาของ XV เป็นสิ่งที่ผมกังวลมากจริง ๆ ครับ แต่ถ้าใน 1 ปี ใช้งบซ่อมบำรุงรักษาประมาณ 1 หมื่นบาทก็พอไหวอยู่ครับ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
เพื่อนสนิทผมใช้ xv ปี 18 อยู่ ไมล์แสนโลกว่าๆแล้ว ยังไม่มีอะไรที่ต้องซ่อมแพงๆ แค่เช็คระยะทั่วๆไปแค่นั้น
ถ้า xv มีปัญหา มันถึงหูผมแน่นอน  ถ้าเคายกให้แบบ ไม่มีอะไรคิดใจกันเป็นบุญคุณ มันก็น่าใช้ครับ

ถ้าพูดถึงคุณภาพตัวรถ การขับขี่เอนกประสงค์ xv มันดีกว่าแน่อยู่แล้ว   แต่จะเอามาคงต้องมีงบซ่อมบำรุง
ด้วยว่ารถมันล้านกว่า อะไหล่ก็คงแพงประมาณนึ่ง  แต่ที่เพื่อนใช้ก็ไม่ได้บ่นว่าแพงเกินเหตุนะครับ
ถ้าคุณมีงบดูแลรถอยู่แล้วบ้าง  ปล่อย vios ออก เก็บเงินส่วนนึ่งไว้ดูแล xv  เป็นแนวทางที่ดีครับ

ออฟไลน์ renew

เป็นผมจะขายทั้งสองคัน ไปซื้อ New Yaris ใด้รถใกล้เคียงเดิม ประหยัดกว่า แต่ไม่แรงสู้ vios คันเก่าเท่านั้นเอง แต่ก็ไม่ต้องยุ่งเรื่องซ่อมไปอีกแสนนาน อาจต้องเพิ่มเงินนิดหน่อย

ออฟไลน์ shando

ช่วงระยะเวลาที่เจ้านายผมอยู่ในไทย ผมค่อยซัพพอร์ตทุกอย่าง ทั้งต่อ Visa, ต่อ 90 วัน , เอกสารต่าง ๆ

มันจึงเป็นการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และเขาอยากตอบแทนผมโดยการยกรถให้คันนี้ฟรี ๆ ครับ

แล้วเขาพูดมาคำหนึ่ง จะใช้ต่อหรือขาย เขาไม่ได้ติดปัญหาอะไรเลยครับ

ถ้างั้นผมว่าขายทั้งสองคันแล้วเอาเงินไปซื้อ ativ ป้ายแดงใช้สบายใจกว่าครับ