ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ ช่วยเลือกรถ 1 ใน 2 คันนี้ควรเก็บคันไหนไว้ใช้งานดีที่สุด  (อ่าน 5304 ครั้ง)

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ผมมีรถ Vios ปี 2014 (เครื่อง 1NZ เกียร์ 4AT) อยู่ 1 คัน เป็นรถที่ไม่เคยมีปัญหาใด ๆ ตั้งแต่ใช้มันมา วิ่งไปตอนนี้ 72,000 โล

แต่ในสิ้นปีนี้หัวหน้าผมที่เป็นชาวญี่ปุ่นหมดสัญญาและจะกลับญี่ปุ่น ต้องการยกรถ Subaru XV ปี 2019 (วิ่งมา 35,000 โล) ให้ฟรี ๆ โดยเปลี่ยนชื่อในเล่มให้เสร็จสรรพ

ประเด็นคือถ้าผมเก็บ XV เอาไว้ใช้งานแล้วขาย Vios มันจะเหมาะสมหรือเปล่า?

อยากให้พี่ ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นช่วยผมทีครับ

กลัว XV มีปัญหาจุกจิกในภายหลังและความรู้สึกลึก ๆ ก็แอบเสียดาย Vios

**อยากเก็บไว้ทั้ง 2 คัน แต่ช่องจอดในบ้านจอดได้เพียงคันเดียวครับ**

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ผมมีรถ Vios ปี 2014 (เครื่อง 1NZ เกียร์ 4AT) อยู่ 1 คัน เป็นรถที่ไม่เคยมีปัญหาใด ๆ ตั้งแต่ใช้มันมา วิ่งไปตอนนี้ 72,000 โล

แต่ในสิ้นปีนี้หัวหน้าผมที่เป็นชาวญี่ปุ่นหมดสัญญาและจะกลับญี่ปุ่น ต้องการยกรถ Subaru XV ปี 2019 (วิ่งมา 35,000 โล) ให้ฟรี ๆ โดยเปลี่ยนชื่อในเล่มให้เสร็จสรรพ

ประเด็นคือถ้าผมเก็บ XV เอาไว้ใช้งานแล้วขาย Vios มันจะเหมาะสมหรือเปล่า?

อยากให้พี่ ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นช่วยผมทีครับ

กลัว XV มีปัญหาจุกจิกในภายหลังและความรู้สึกลึก ๆ ก็แอบเสียดาย Vios

**อยากเก็บไว้ทั้ง 2 คัน แต่ช่องจอดในบ้านจอดได้เพียงคันเดียวครับ**

คำตอบ มันอยู่ตรงนี้แล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ Turin

อย่าซื้อรถเพราะเสียดายครับ ให้ซื้อเพราะอยากได้

XV เป็นรถดี น่าใช้ (ผมยังคิดอยากได้มาเป็นรถสำรองอยู่เหมือนกัน) แต่ถ้า Vios ที่มี ใช้ดี แล้วก็ไม่ได้มีอะไรอยากได้จาก XV .. ผมว่าปล่อยผ่านไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

วีออสประหยัดกว่า   ซ่อมถูกกว่าปัญหาจุกจิก  ไม่มี  ใช้ยาวจนขายรถก็ยังไม่พัง  ถ้าไม่ได้คิดอยากได้รถใหม่     ก็ใช้ยาวจนลูกโตได้เลย

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าได้มาฟรีๆจริงๆ รับมาหาที่เช่าจอดรถดูสักพักว่าใช้งานจริงชอบคันไหน ค่อยตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ตามเม้นบน ยกให้ฟรีรับไว้ก่อนหาเช่าที่จอด ถ้าไม่ไหวก็ขายหาค่าขนมหักค่าที่จอดยังไงก็กำไร แค่นั้นเอง...

แน่นอนว่าXVค่าอะไหล่(แท้)ต่อชิ้นราคาแพงกว่า แต่ความทน จุกจิกน้อยผมว่าก็ไว้ใจได้นะ

ออฟไลน์ Smith686

Vios อายุ 8 ปีแล้ว  ถึงจะยังไม่มีปัญหา  แต่คงกำลังจะมีปัญหาแล้ว  ปกติลูกยางช่วงล่างอายุสัก 7 ปีก็เริ่มหมดสภาพแล้ว  ชิ้นส่วนรถยนต์มีวันหมดอายุเหมือนกัน  เปลี่ยนเป็น XV ของใหม่กว่า  ปัญหาน่าจะน้อยกว่า 

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ขายวีออส ครับ ขับรถใหม่ สบายใจกว่า
ถึงวีออสจะไม่จุกจิก แต่ถึงจุดนึง ก็ต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนตามสภาพ
ขายวีออสตอนนี้ อาจจะได้ราคาดี ด้วยครับ
ใช้ xv ไปสักพัก อาจจะเหมาะกับ ช่วงน้ำท่วมนี้ด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ฟรีงี้ถ้าไม่เอายกให้ผมก็ได้ครับ

ส่วนต่างเอาไปหาที่เช่าจอดได้ยาวๆ จนกว่าจะงอกที่จอดอีกช่องขึ้นมาได้เลยแน่ะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
รับมาใช้ ถ้าไม่ชอบ ก็ขายครับ ได้เงินอีก  :P
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sukhontha

รับครับ  ขอบคุณเขาด้วย  ปฎิเสธเหมือนไม่รักษาน้ำใจ

จากนั้นลองใช้เปรียบเทียบสักปี  ว่าเป็นไงบ้าง  ชอบไหม  ถ้าชอบก็ปล่อยคันเก่าไป  ถ้าไม่ชอบก็ปล่อยคันใหม่ไป

แต่ค่าดูแล  คันใหม่จะสูงกว่าบ้างครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

จอดในบ้าน 1 คัน งั้นจอดหน้าบ้านอีก 1 คันได้ไหม หรือที่ท่านอื่นว่า เช่าที่จอด
ได้มาฟรีก็ใช้ไปสักพัก ถ้าไม่ชอบคันไหน ก็ขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2022, 19:35:53 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ apinui

วีออส ปี14 วิ่งมา 75,000โล คือคุณใช้รถน้อยขนาดนี้ มันไม่มีอะไรพังหรอกครับ

ส่วน XV ปี 19 เจ้านายคุณก็เป็นคนใช้รถน้อยเช่นกัน เพราะวิ่งไม่ถึง 4หมื่นโลเลย ดังนั้น มันจะไม่พังง่ายๆในเลขไมล์เท่านี้ ...

ดังนั้น เลิกคิดว่ามันจะพัง ตราบใดที่เลขไมล์คุณยังไม่ถึง 1แสนโล ไม่ว่ารถคันนั้นจะยี่ห้ออะไร ส่วนวารันตี XV คงหมดไปแล้วดังนั้นซ่อมบำรุงคุณเข้าบีควิกดูแลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามรอบพอ ไม่มีอะไรจุกจิกเลย

การได้ใช้รถดีๆ รับ XV มาดูแลรถขับ4 ช่วงล่างดีๆ คุณอาจจะคิดว่า "กรูฝืนขับ Vios มาได้ยังไงตั้งนานวะ"

ซื้อรถอย่าพึ่งคิดวันซ่อม แต่จงเสพวันที่เราได้ขับเค้าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ขับในเมือง ใช้ vios

เดินทางไกล ขับเที่ยว ใช้ XV

ลองได้ขับ XV แล้วจะรักมัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถที่ดีกว่า  ก็แลกมากับค่าบำรุงรักษา​ที่แพงกว่าครับ

เป็นปกติ   รถที่โครงสร้างดีกว่าปกป้องคุณได้มากกว่า

ทั้งก่อนชน และ หลังชน

อยู่ที่คุณเลือกเลยครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Songrit

• Jr. Member
  • **
รถฟรีอย่างไงก็คุ้ม

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าได้ฟรีเลย ผมจะขาย vios เก็บเงินไว้ เผื่อ xv ต้องซ่อม แล้วเมื่อถึงเวลาเหมาะสมอาจอีกสัก5-6แี ก็ขาย xv ที่ได้มาฟรี ออกไปแล้วออกรถใหม่

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมคงขายทั้ง xv และ vios เอาไปออกรถใหม่ที่คิดว่าทนและไม่ต้องกังวลค่าซ่อม สบายใจใช้ได้ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

XV ผมอยากได้แต่ไปเจอเจ้าของรถคนนึงเค้าเจอเรื่องลูกปืนแตกและรออะไหล่นานและแพง และมีปัญหาอื่นๆทำเอาเหวอเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
XV ยกให้ฟรีเป็นผมไม่ต้องคิดแล้วครับ   :D
ส่วนกังวลเรื่องซ่อมบำรุงให้เข้าคลับ XV เลยครับ
อู่นอกทำซูบารุมีเพียบ เชิญเข้าไปดูคลับ XV ก่อนเลย คลับนี้ไม่มีอวยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2022, 11:14:17 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ kiwiwi

ขาย vios เอาเงินครึ่งนึงมาดูแล xv อยู่ได้หลายปีเลย

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าลังเล ก็ยังไม่ต้องรีบขายครับ 1-2 เดือนแรก ไปหาเช่าที่จอดให้อีกคัน สลับใช้สัปดาห์ละคัน แล้วค่อยตัดสินใจ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ได้มาฟรี ขาย Vios เก็บเงินไว้ซ่อมบำรุง XV ดีกว่าเยอะครับ ลองขับแล้วจะลืม Vios ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

ขาย vios เอามาไว้เป็นค่าดูแล XV
ใช้ XV ยังไงก็ดีกว่าครับ ถ้าในอนาคตดูแลไม่ไหวค่อยขาย แล้วเอามาซื้อ yaris ATIV ยังได้เลย

ออฟไลน์ mongolias

ผมเก็บ xv แล้วขายวีออสครับ ได้เงินมาใช้อีกต่างหาก
แถมถ้าเจ้านายถามว่ารถเป็นไงบ้าง ก็ตอบได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ XaNaX

มาโพสให้อิจฉาเหรอครับ ได้รถปีใหม่กว่า วิ่งน้อยกว่า ยังไงก็ดีกว่า

เอาXV ปี 19 อย่างไม่ต้องลังเลเลยครับ วีออสถ้าไม่อยากเก็บก็ขาย

ออฟไลน์ Poppuppop

• Jr. Member
  • **
Xv ไปได้ทุกที่กว่า ระยะยาวไม่รู้

ออฟไลน์ Glazy

XV เลย ได้มาฟรีด้วย
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ boost

จอดที่ ทำงานได้ป่าว ::)
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ whoami

เก็บ xv ไว้แล้วขาย vios เอามาไว้เป็นค่าบำรุงรักษาครับ