ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard สมคำล่ำลือจริง  (อ่าน 9234 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
Re: Alphard สมคำล่ำลือจริง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2022, 21:30:48 »
อยากมีโอกาสใช้เหมือนกันครับ
ในหมู่บ้านผม คือเหมือนรถประจำบ้าน มีเกือบทุกหลัง บางหลังมี LM บางหลังมี 2 คัน
แสดงว่ามันต้องมีอะไรดีแน่ ๆ

ตอนเด็ก ๆ เคยนั่งแต่ Caravelle ซึ่งผมว่าช่วงล่างมันก็ดีนะครับ ไม่โคลง แต่รายละเอียดอื่น ๆ ไม่เคยได้แล้ว
น้องผมเคยนั่ง Alphard บอกว่าช่วงล่างนิ่มเหมือนอยู่บนพรมอลาดินเลย นิ่มดีกว่า XC60 อีก

ไว้มีโอกาส จะลองเช่าขับตอนไปญี่ปุ่นดูครับ
แต่ราคาสู้ไม่ไหวจริง ๆ

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2022, 23:24:14 »
ปัจจุบันมี vellfire20 กำลังจะครบ 10 ปีพอดีสิ้นปีนี้ กำลังดูจะเปลี่ยนคันใหม่ เคยซ่อมใหญ่มาทีนึง หมดไปหลายเเสน เลยกลัวจะโดนอีกรอบเเล้วจะทำใจขายไม่ได้ แต่ราคาป้ายแดงตอนนี้เกินจริงไปมาก ส่วนมือสอง ด้วยความที่ตามราคารถมาตลอด ก็พอจะรู้ราคาป้ายแดงสมัยก่อน บอกตรงๆว่าซื้อไม่ลงครับ เลยหันไปมอง staRia จับแปลงเบาะ แต่ไปลองเเล้วรู้สึกแปลกๆ มันดูสูงโล่ง นั่งเเล้วรู้สึกเหงาๆ และ interior ดูไม่อบอุ่นเท่า แม้จะเทียบกับตัว ah20 ก็ตาม แต่ชอบลูกเล่นกับขับเเล้วรู้สึกเรี่ยวเเรงดี และราคาสมเหตุสมผล เลยลังเลมาเป็นเดือน จนตอนนี้ staRia ก็ปรับราคาขึ้นไปอีก ความน่าซื้อเลยน้อยลงหน่อย ถ้าจะชนะก็คงเรื่องประหยัดน้ำมัน เพราะ vellfire ผมนี่ซดน้ำมันสุด ยิ่งใช้งานคือให้วิ่งรับส่งลูกเป็นหลัก เป็นช่วงเวลารถติดทั้งนั้น จะไป hybrid ก็กังวลเรื่องการดูแลระยะยาว สรุปกอดคันเดิมไปเรื่อยๆรอดูราคารุ่นใหม่ ถ้าเว่อเกิน เวลานั้นรุ่นปัจจุบันคงเข้าช่วงเทกระจาดค่อยตามเก็บ (ถ้ามีรถเหลืออ่ะนะครับ) แต่ตลอด 10 ปีที่ผ่านมาก็ happy ดีกับคันนี้ดีครับ แต่ให้ขับเองทุกวันไม่เอาครับ 😬

ออฟไลน์ Rayneros

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 08:02:13 »
เคยนั่งแล้วอยากได้อยู่ครับ แต่การใช้งานส่วนมากที่บ้านสะดวกขับเอง พอลองขับหลายรอบแล้ว มันรู้สึกเหมือนต้องพยายามขับให้คนนั่งสบายอะครับ ใช้ML250 w166อยู่ เวลาขับผ่านถนนขรุขระหรือฝาท่อเยอะๆยังได้ฟีลนิ่มกว่าอยู่หรือเวลาขึ้นคอสะพานรู้สึกไม่ต้องหยอดเยอะเท่าอะครับ รวมกับที่บ้านยังไม่มีคนนั่งเกิน4-5คนเลยพับยาว

แต่รถฝั่งยุโรปใหม่ๆเหมือนเซ็ทช่วงล่างมาให้หนึบกับล้อใหญ่ขึ้น+
อย่าง GLE300d w167 ถ้าถนนไม่เรียบนี่กระด้างกว่า AH เยอะเลยครับ
Mercedes-Benz C300 Cabriolet AMG Dynamic (A205 Pre-Facelift)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 09:22:11 »
นานาจิตตังครับ รถมีวิ่งบนถนนเป็นหมื่นคัน มันคงต้องมีดีของมันแหละ

มาถามในเวปคนเล่นรถสายลึกแบบเวป hlm

เบรคต้องดี ช่วงล่างต้องหนึบ แต่ต้องนั่งสบาย เครื่องต้องตอบสนองติดเท้า เกียร์ cvt คือของห่วย แต่ถ้าจะให้ดีต้องประหยัดน้ำมัน บลาๆๆ

ท่าน จขกท คงได้คำตอบที่ไม่แตกต่างไปจากนี้ครับ 55
5555555อย่างชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 14:08:06 »
นานาจิตตังครับ รถมีวิ่งบนถนนเป็นหมื่นคัน มันคงต้องมีดีของมันแหละ

มาถามในเวปคนเล่นรถสายลึกแบบเวป hlm

เบรคต้องดี ช่วงล่างต้องหนึบ แต่ต้องนั่งสบาย เครื่องต้องตอบสนองติดเท้า เกียร์ cvt คือของห่วย แต่ถ้าจะให้ดีต้องประหยัดน้ำมัน บลาๆๆ

ท่าน จขกท คงได้คำตอบที่ไม่แตกต่างไปจากนี้ครับ 55
5555555อย่างชอบเลยครับ

แต่ก็เห็นหลายคน ซื้อไปแล้วไม่พอใจ ต้องมาหาคำตอบ แนวทางแก้ และจบในนี้ ก็เยอะเหมือนกัน
ก็ไม่รู้ซินะ ระหว่างจ่ายเงิน แล้วทนขี่ กับ จ่ายเงิน แล้ว เจอแนวทางที่ดีกว่า คนชอบแบบไหน

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 18:44:00 »
ไม่เคยลองนั่ง ไม่เคยลองขับ แต่เห็นบนท้องถนนเยอะพอๆกับ fortuner
ส่วนตัวอยากได้มากๆ แต่ราคามือสองโครตแข็ง งบประมานเลยไปถึงแค่ sienta  ::)

2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 21:01:48 »
สมคำล่ำลือในเรื่องปันราคา  มือสองซื้อมา 3.2 ล้าน รถใช้มา 3 ปี ขาย 3.5-3.8 ล้าน
ราคาดียิ่งกว่าทองคำ

ขายได้เท่านี้จริงๆหรอครับ ลงขายเอง หรือเซลส์มารับเองเลยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 22:49:03 »
ใช้ตัว30 มาจะแสนโล

ทั้งนั่งทั้งขับ

มันก็มีดีของมัน

ขับไม่ได้สนุก แต่ขับง่ายเหมือนขับแคมรี่
เร่งพอไปได้ทุกที่ ทั่วไป ทางด่วนดี ทางไกลได้ 120 คือจุดลงตัว
เร็วกว่านั้น ทำได้แต่ไม่ดี

ช่วงล่าง เหมือนทำมาให้ถนนโตเกียวที่ไม่มีรอยต่อ
ถ้าขับทางด่วนราดยางมะตอย จะประเสริฐมาก แต่ถ้าเจอถนนมีรอบต่อคอนกรีตแบบไทย ยังมีตุบๆๆ
แต่ดีกว่า h1นัก อันนั้นผมก็มี ขับเองได้แต่นั่งหหลังแล้วทรมาน

เครื่องยนต์ ใช้ดีทนทานกินน้ำมันพอไหว แต่เชื่อใจได้มากกว่าทุกคันยุโรปในบ้าน จะแสนแล้วไม่มีงอแง
เลปี่ยน นำมันเครื่องศูนย์ทั่วๆไป ซ่อมถูกสุดเท่าที่เคยมีมาในรถราคาสามล้าน

ข้อดีมีข้อเสียก็มี

ที่เก็บของหลังมันไม่พอถ้าไปเต็มคัน กระเป๋าไม่พอใส่จริงๆ
ประตูหลังซ้ายขวา ลั่นดัง
ประตูท้ายมีเสียง
เก็บเสียงลมห่วยแตก 120 เกินกว่านี้ลมดังมากๆ
ช่วงล่างพอไหวอยากให้หนึบกว่านี้ แต่ถาขับแต่ในกทม ดีมาก รถติดๆแบบสาทรมีไว้หลับ
เบรคอยากให้ ที่ความเร็วสูงดีกว่านี้ จริงๆ
เบาะกัปตันผมนั่งแล้วจม สะโพงอยากได้lumbasupport  ขายกมาไม่สุด ไม่มีรองปลายเท้า

อยากได้ที่กั้น คนขับ แบบไม่แพงเว่อ

อ่อ มันเป็นรถที่เหมือนกระดอง ทุกอย่างทำมาครอบโครงไว้ บุบง่าย ยุบง่าย ชนนิด เบียดหน่อย คือพังสุดๆ
ไหลไปชนนิดเดียว นิดจริงๆ ยับเหมือนหลับใน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2022, 22:55:41 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 23:07:48 »
สมคำล่ำลือในเรื่องปันราคา  มือสองซื้อมา 3.2 ล้าน รถใช้มา 3 ปี ขาย 3.5-3.8 ล้าน

ขายได้เท่านี้จริงๆหรอครับ ลงขายเอง หรือเซลส์มารับเองเลยครับ

ตอนนี้ alphard ราคาขึ้นเยอะครับ ช่วงต้นๆปีราคามือ 1 ยังป้วนเปี้ยนแถวๆ 3.1-3.3 ล้าน ตอนนี้ขึ้นไป 4 ล้านแล้วครับ มือสองยังปล่อยกันราวๆ 3.5 ล้านเลยตอนนี้ ใครซื้อต้นปีขายตอนนี้กำไรอื้อเลย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 06:29:05 »
เพื่อนผม มีทุก Gen ซื้อมา ตกรุ่น ขาย เอาตัวใหม่มา
เพื่อนบอกว่า ราคาไม่ค่อยตก หรือ ตกน้อย ขายคล่อง
ผมเคยขับอยู่ 2-3 Trip ผมว่า มันก็เหมาะกะความเป็น รถตู้ของมัน
ไปตีกลอฟ ตจว 5 คน ถ้า Trip ไหน เพื่อนเอาคนขับไป จะ Perfect ทั้งไป และ กลับ
นั่งสบาย กว่า รถตู้ธรรมดา มากกกกกกกกก

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 06:42:46 »

ขับไม่ได้สนุก แต่ขับง่ายเหมือนขับแคมรี่
เร่งพอไปได้ทุกที่ ทั่วไป ทางด่วนดี ทางไกลได้ 120 คือจุดลงตัว

ช่วงล่าง เหมือนทำมาให้ถนนโตเกียวที่ไม่มีรอยต่อ
ถ้าขับทางด่วนราดยางมะตอย จะประเสริฐมาก แต่ถ้าเจอถนนมีรอบต่อคอนกรีตแบบไทย ยังมีตุบๆๆ
แต่ดีกว่า h1นัก อันนั้นผมก็มี ขับเองได้แต่นั่งหหลังแล้วทรมาน

เครื่องยนต์ ใช้ดีทนทานกินน้ำมันพอไหว แต่เชื่อใจได้มากกว่าทุกคันยุโรปในบ้าน จะแสนแล้วไม่มีงอแง
เลปี่ยน นำมันเครื่องศูนย์ทั่วๆไป ซ่อมถูกสุดเท่าที่เคยมีมาในรถราคาสามล้าน

ที่เก็บของหลังมันไม่พอถ้าไปเต็มคัน กระเป๋าไม่พอใส่จริงๆ
เก็บเสียงลมห่วยแตก 120 เกินกว่านี้ลมดังมากๆ
ช่วงล่างพอไหวอยากให้หนึบกว่านี้ แต่ถาขับแต่ในกทม ดีมาก รถติดๆแบบสาทรมีไว้หลับ
เบรคอยากให้ ที่ความเร็วสูงดีกว่านี้ จริงๆ
เบาะกัปตันผมนั่งแล้วจม สะโพงอยากได้lumbasupport  ขายกมาไม่สุด ไม่มีรองปลายเท้า

อยากได้ที่กั้น คนขับ แบบไม่แพงเว่อ

อ่อ มันเป็นรถที่เหมือนกระดอง ทุกอย่างทำมาครอบโครงไว้ บุบง่าย ยุบง่าย ชนนิด เบียดหน่อย คือพังสุดๆ
ไหลไปชนนิดเดียว นิดจริงๆ ยับเหมือนหลับใน

ประตูลั่นซ้าย ขวา และหลัง แก้ด้วย ซิลิโคนสเปรย์ฉีดตรงกลอนประตูดูครับ หายปลิดทิ้ง

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 08:30:32 »
ที่เราเห็น Alphard วิ่งบนถนนบ่อย ส่วนนึงมาจาก คนที่ครอบครอง ก็จะได้นำออกมาขับบ่อยครั้ง ทุกวันนี้ ถ้านั่งเกิน 3 คน และผมเป็นคนขับ หลายๆ ครั้งพ่อผมก็จะพูดว่า "วันนี้เอารถตู้ไปนะ"

รถยุโรปอีกคันที่ซื้อมาพร้อมกัน ตอนนี้ไมล์ยังขึ้นมาไม่ถึงครึ่งของ Alphard

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 08:59:35 »

ประตูลั่นซ้าย ขวา และหลัง แก้ด้วย ซิลิโคนสเปรย์ฉีดตรงกลอนประตูดูครับ หายปลิดทิ้ง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 09:52:18 »
แปลกที่ครอบครัวผมไปลองขับและลองนั่ง Alphard  ทุกคนบ่นเป็นเสียงเดียวกันว่า ไม่ชอบ นั่งรถแล้วเวียนหัว  สุดท้ายก็เลยไปจบที่ Kia Grandcarnival

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 11:00:33 »
เคยนั่งตัว 20 อยู่บ่อยๆ ใช้แต่ในเมือง ผมว่าสบายเลยนะ แอร์ดี

เคยได้ยินว่าตัว 30 ช่วงล่างโยนกว่าตัว 20 ก็ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน เคยนั่งตัว 30 แค่ระยะใกล้ๆ เลยแยกไม่ได้

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 13:14:05 »
ผมชอบกว่าที่คิดนะ

ขับสบาย ใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้าแล้ว ยิ่งขับง่าย ไม่เมื่อยเท้าด้วย  :-X

หลังจากใส่แล้วกินมากขึ้นไหมครับ เป็นตัว hybrid หรือธรรมดา
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 17:13:00 »
ที่บ้านใช้ AH30 2.5 SC มา 7 ปีแล้วครับ ลูกๆชอบกันทุกคน สำหรับผมอืดไปหน่อย ใช้ไป 5 หมื่นโลไปเปลี่ยนโช็คทั้ง 4 ต้น เพราะโช็คค่อยๆนิ่มลงจนครูดทางลาดขึ้นบ้าน เปลี่ยนแล้วดีขึ้น แต่ไม่ได้โหลด ขับโคตรง่าย คนนั่งหลังจะอ้วกหรือไม่อยู่ที่คนขับมากกว่าครับ ส่วนที่สำคัญสำหรับผม ยังไม่เห็นยี่ห้ออื่นสวยกว่ามันเลยครับ

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 17:24:06 »

ตอนนี้ alphard ราคาขึ้นเยอะครับ ช่วงต้นๆปีราคามือ 1 ยังป้วนเปี้ยนแถวๆ 3.1-3.3 ล้าน ตอนนี้ขึ้นไป 4 ล้านแล้วครับ มือสองยังปล่อยกันราวๆ 3.5 ล้านเลยตอนนี้ ใครซื้อต้นปีขายตอนนี้กำไรอื้อเลย
จำได้ว่าปลายปีที่แล้วตอนออก KIA ราคามันอยู่แถวๆ 2.79-3.2 ล้าน ปัจจุบันคนรู้จักผมไปถามศูนย์แถวๆมีนบุรีมา ราคาโดดไป 4.09 ล้านแล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 18:30:46 »

จำได้ว่าปลายปีที่แล้วตอนออก KIA ราคามันอยู่แถวๆ 2.79-3.2 ล้าน ปัจจุบันคนรู้จักผมไปถามศูนย์แถวๆมีนบุรีมา ราคาโดดไป 4.09 ล้านแล้ว

ราคาแพงขึ้นทั้งๆ ที่เงินเยนอ่อน

แต่ปัญหานี้ในญี่ปุ่นก็เป็นครับ  เพราะขาดชิป
ทำให้ยอดจองรถใหม่ค้างส่งมอบในญี่ปุ่น
มีตัวเลขขึ้นหลักล้านคัน  ส่งผลให้รถมือสอง
บางรุ่นในตลาดญี่ปุ่นแพงกว่ารถใหม่ครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 21:32:59 »

ราคาแพงขึ้นทั้งๆ ที่เงินเยนอ่อน

แต่ปัญหานี้ในญี่ปุ่นก็เป็นครับ  เพราะขาดชิป
ทำให้ยอดจองรถใหม่ค้างส่งมอบในญี่ปุ่น
มีตัวเลขขึ้นหลักล้านคัน  ส่งผลให้รถมือสอง
บางรุ่นในตลาดญี่ปุ่นแพงกว่ารถใหม่ครับ

เห็นว่าช่วงชิปขาดพวกเกรย์ต้องไปประมูลแย่งรถกันมาราคามันเลยสูงครับ และแต่ละคันราคาก็ไม่เท่ากันด้วย

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 02:35:10 »
ผมว่าปัญหานึงของ alphard หรือแม้แต่รถยกสูงรุ่นอื่นๆเลยคือคนขับมีผลเยอะครับ
อย่างผมขับรถเก๋งคนในบ้านไม่เคยมีปัญหา พอขับรถยกสูงโดนด่าทุกที
ฉนั้นอาจจะต้องดูคนขับด้วยครับ รถมัน sensitive ว่ารถเก๋งพอสมควร
คล้ายๆที่บางคนรับได้กับช่วงล่าง PPV บางคนรับไม่ได้นั่นหล่ะครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 23:36:15 »

จริงเลย ต้นปีจะซื้ออยู่แล้ว เข้าไปดูถามราคา 3.2 ล้าน อีกเดือนจะจอง ดันขึ้นมา 3.4ล้าน เลยรอกะว่าเดี๋ยวมันก็คงลงที่เดิม ไป 3.5 > 3.8 > 4.0 > 4.1 นึกว่าหุ้นปั่น ทีพอร์ทหุ้นนี่ลงเอาๆ เลยไม่ได้ซื้อเลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 01:10:10 »
น่าจะขึ้นเพราะค่าเงินด้วยหรือเปล่าครับ
ปีที่แล้ว 1 USD ประมาน 32 ตอนนี้ ขึนมา 38 อัตราแลกเปลี่ยนเพิ่มมาเกือบ 20$
ส่วนต้นทุนเขาเพิ่มขึ้นจริงไหม อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน..