ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนำนำการดูแล ป้องกัน และทำความสะอาดเบาะกำมะหยี่ครับ  (อ่าน 1330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
รถ alphard 30 เบาะผ้ากำมะหยี่สีครีม เด็กๆ นั่งกัน เดี๋ยวก็เลอะโน่นนี่ เลยอยากหาทั้งวิธีป้องกัน วิธีแก้ไข

เปลี่ยนเป็นหนังก็ได้ครับ แต่ตอนนี้ยังไม่มีแผน เพราะรถใหม่ เอาจริงๆ เบาะนั่งสบายมากด้วยครับ

ท่านใดมีข้อแนะนำรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Tien.W

1. น้ำยากันน้ำซึม มีขายหลายยี่ห้อ พ่นที อยู่ได้ 6 เดือน ถึง 1 ปี

2. ขยันดูดฝุ่น ทำความสะอาด

ออฟไลน์ Sit: )

สกปรกน้อยดูดฝุ่นแล้วเช็ดด้วผ้าหมาด
สกปรกมากหน่อยใช้น้ำยาเช็ดเบาะ
สกปรกหนักไป car care
ขอแค่อย่าขาด อย่าโดนบุหรี่ เบาะผ้าทำความสะอาดได้ กลับมาสวยนุ่มได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ล้างรถบ่อยๆครับ
พรมเช็คเท้าใช้แบบยาง ถอดมาล้างทุกอาทิตย์
เบาะผ้า ใช้าผ้าไมโครชุบน้ำหมาดๆเช็ดก็สะอาดครับ แล้วผึ่งแดดให้แห้งสนิท

ถ้าคราบหนักๆใช้น้ำยาซักแห้งที่เป็นโฟม เอาออกได้ครับ
ผมเคยอยู่กับเบาะผ้ามา 5 ปี รถผมใครนั่งก็ชมว่าสะอาดเหมือนป้ายแดง

ออฟไลน์ apinui

ถ้ามีเด็กและไม่อยากให้เลอะ มันยากมาก มีอย่างเดียวที่ทำได้คือห้ามกินอาหารในรถไปเลย .. แต่ก็นั่นแหละทำยาก

สุดท้าย ก็ต้องทำใจและหาคาร์แคร์ล้างดีๆ ที่เค้าดูดฝุ่นดีๆ ก็ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามีเด็กและไม่อยากให้เลอะ มันยากมาก มีอย่างเดียวที่ทำได้คือห้ามกินอาหารในรถไปเลย .. แต่ก็นั่นแหละทำยาก

สุดท้าย ก็ต้องทำใจและหาคาร์แคร์ล้างดีๆ ที่เค้าดูดฝุ่นดีๆ ก็ช่วยได้เยอะ

ไม่ยากนะ

สมัยเด็กๆ พวกผม 4 คน มีกฎเวลาขึ้นรถก็คือ

1. นั่งนิ่งๆ ห้ามทะเลาะกัน ห้ามส่งเสียง ห้ามเดินไปเดินมา
2. ห้ามเอาเท้าขึ้นเบาะ ห้ามปีนเบาะ
3. กินขนม กินอาหาร คือ จุดตาย ห้ามเด็ดขาด

ก็ทำได้นะ จนโตขึ้นมาทุกวันนี้แหละ ยุคนั้น รถเป็นเบาะกำมะหยี่หมด คันไหนให้เบาะหนังเทียมมา ยังไปหุ้มเป็นผ้าเลย (Peugeot 405GR / 230E W124 หรือ กระบะมังกรทอง ก็หุ้มผ้าหมด)

อยู่ที่พ่อแม่อย่างเดียวแหละว่าจะ เข้มงวดกับเด็กๆได้แค่ไหน

ออฟไลน์ tom46

ผมใช้ตัวนี้กับพรมพื้นสีเทาของผม ใช้มานานแล้วครับเข้าท่าดีอยู่ เคยบางทีเหยียบน้ำมันเครื่องที่อู่มา ก็เอาออกได้อยู่เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN