ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ไม่มีผล crash test นี่พออนุมานได้ไหมว่าน่าจะคะแนนไม่ดี  (อ่าน 2041 ครั้ง)

ออนไลน์ saran_1st

• Full Member
ตอนนี้กำลังสนใจข้อมูล Full Size MPV แต่หาผล test ของเจ้าตลาดค่ายญี่ปุ่นไม่เจอเลย และเคยได้ยินเหมือนกันว่า โครงสร้างตัวถังยุบเยอะ โดยเฉพาะการชนจากด้านหลัง
ในขณะที่ค่ายเกาหลี ตัวปัจจุบัน ทั้งสองค่าย ผลออกมา 5 ดาวสวยงาม จะมีก็แต่ H-1 นี่ผมหาเจอแต่ผลจากตัวแรกๆ น่าจะก่อนเป็นเครื่อง A2 อีก คะแนนก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่ แต่อ่านๆดูน่าจะเพราะขาดระบบตัวช่วยต่างๆทำให้คะแนนออกมาไม่ดี

รถรุ่นปัจจุบันและที่อายุไม่เกิน 10 ปีที่ผ่านมา ที่ไม่มีผล crash test ใน EuroNCAP, ANCAP, AseanNCAP นี่พออนุมานได้ไหมครับว่า ค่ายรถเองอาจจะทดสอบภายในแล้วผลไม่ค่อยดีเท่าที่หวังไว้ เลยไม่เอาไปทดสอบกับองค์กรพวกนี้ให้มีผลติดตัวซะดีกว่า หรือว่าเกณฑ์ในการมีผลทดสอบกับ NCAP พวกนี้คืออะไรครับ บังคับ/ไม่บังคับ อย่างไร (ผมเข้าใจมาตลอดว่าแล้วแต่สมัครใจ เพราะเป็นองค์กรอิสระเฉยๆ โดยเฉพาะ AseanNCAP ที่ไม่น่ามีผลอะไรกับการทำตลาดในภูมิภาคนั้นๆ)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
โครงสร้างรถในประเทศพัฒนาแล้วกับด้อยพัฒนาแทบจะเป็นคนละคันครับเหมือนกันแต่เปลือก ดูง่ายๆก็ก้มดูคานนิรภัยหลังรถยี่ห้อเจ้าตลาดคันเป็นล้านไม่รู้ตกทะเลจีนใต้ไป?? บางรุ่นคานหน้าอลูมิเนียมกลายเป็นเหล็ก >:(
ดังนั้นต่อให้มีผลทดสอบ EuroNCAP ก็เอามาวัดอะไรไม่ได้ AseanNCAPน่าจะใกล้เคียงสุดครับ
ไม่อยากเอารูปเปรียบเทียบโครงสร้างรถยอดฮิตบางคันมาลงแล้วครับเหมือนกันแค่เปลือก สงสารเจ้าของรถครับ

ออนไลน์ saran_1st

โครงสร้างรถในประเทศพัฒนาแล้วกับด้อยพัฒนาแทบจะเป็นคนละคันครับเหมือนกันแต่เปลือก ดูง่ายๆก็ก้มดูคานนิรภัยหลังรถยี่ห้อเจ้าตลาดคันเป็นล้านไม่รู้ตกทะเลจีนใต้ไป?? บางรุ่นคานหน้าอลูมิเนียมกลายเป็นเหล็ก >:(
ดังนั้นต่อให้มีผลทดสอบ EuroNCAP ก็เอามาวัดอะไรไม่ได้ AseanNCAPน่าจะใกล้เคียงสุดครับ
ไม่อยากเอารูปเปรียบเทียบโครงสร้างรถยอดฮิตบางคันมาลงแล้วครับเหมือนกันแค่เปลือก สงสารเจ้าของรถครับ
ฟังแล้วเศร้าครับ  :'( ;D
หวังว่า Kia (ที่น่าจะเป็น global model) จะไม่โดนตอนแบบนี้ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
รถค่ายluxury หลายๆดจ้าไม่มีผลทดสอบพวกนี้ก็แปลกใจเหมือนกันครับ
แต่อนุมานว่าน่าจะดีมากๆเอาครับ

ออฟไลน์ apinui

รถพวกนี้เห็นมีแต่การทดสอบของญี่ปุ่นเองนะ EuroNCAP นี่หาไม่มีสักรุ่นเลยสำหรับ MPV

และการทดสอบผลออกมาก็ไม่ได้ดีนะ บางคันการชนด้านข้างคว่ำก็หลายคัน แต่ไม่มีการทดสอบการถูกชนจากด้านท้ายเลย ..

เอาเป็นว่า จากความเข้าใจของผม รถ MPV เป็นรถที่ความปลอดภัยต่ำมากถ้าเทียบกับรถที่เรทราคาเดียวกันนะ

ฝรั่งเค้าถึงไม่ค่อยใช้กันไง(แทบไม่ใช้เลยมั้ง) มีแต่คนไทยละมั้งชอบกันจัง alphard เนี่ย

ออฟไลน์ Partarajarin

อันนี้ Crash Test ของ Vellfire นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

HONDA เนี่ย ตัวดี

พวก civic ขาย usa คานเป็นอลูมิเนียม มาไทย แทบจะเป็นสังกะสี

CR-V G3 ขายในอังกฤษ คานหน้า 2 ชิ้น พร้อม คานหลัง มาไทย คานหน้าเหลือชิ้นเดียว คานหลังตกทะเล หุหุ

ออฟไลน์ chaithawat

ส่วนตัว crash test มีผลต่อการตัดสินใจซื้อมากครับ เคยอยากได้ mpv ค่ายญี่ปุ่นมากพอดู side crash test แล้วหงายท้องเกือบทุกยี่ห้อ ต้องเปลี่ยนใจครับ

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ shando

ขอถามเพิ่มจากหัวข้อกระทู้หน่อยครับ ถ้าบรรดารถญี่ปุ่นทั้งหลายที่ขายในบ้านเราโครงสร้างต่างกับที่ขายยุโรปเมกา

แล้วบรรดายุโรปทั้งหลาย เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่นี่จะโครงสร้างต่างกับที่ขายยุโรปเมกาเหมือนรถญี่ปุ่นมั้ยครับ แล้วรถCBUกับCKDนี่โครงสร้างจะเหมือนกันมั้ย

ออฟไลน์ CMaN20

ขอถามเพิ่มจากหัวข้อกระทู้หน่อยครับ ถ้าบรรดารถญี่ปุ่นทั้งหลายที่ขายในบ้านเราโครงสร้างต่างกับที่ขายยุโรปเมกา

แล้วบรรดายุโรปทั้งหลาย เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่นี่จะโครงสร้างต่างกับที่ขายยุโรปเมกาเหมือนรถญี่ปุ่นมั้ยครับ แล้วรถCBUกับCKDนี่โครงสร้างจะเหมือนกันมั้ย

ตอบจากที่เคยเห็นรถเอาเข้าซ่อมที่ศูนย์นะครับ BMW/BENZ/VOLVO คานหน้าและหลังมาเต็ม(เห็นตอนถอดกันชน) ผมเลยคิดว่าที่ตัวโครงสร้างไม่ต่างจากspecตปท.ครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ boost

เมืองไทย มีทดสอบชน มีมาตรฐานการชนไหมบ้างครับ ส.ม.อ.
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เมืองไทย มีทดสอบชน มีมาตรฐานการชนไหมบ้างครับ ส.ม.อ.

ไม่มีครับ เท่าที่ทราบ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ panjap

hrv , cross คันละล้าน ไม่มียางอะไหล่ ต้องมีติดคานหลังเพิ่มกันเอง ถามว่า มันใช่เหรอ